ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20, เมษายน 2024, 06:42:55 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  กล่อง true digital hd2 ต่อจาน c-band ปัญหาเยอะจริงรึป่าวครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กล่อง true digital hd2 ต่อจาน c-band ปัญหาเยอะจริงรึป่าวครับ  (อ่าน 11456 ครั้ง)
Thanawit
Newbie
*

« เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2015, 01:28:06 am »

มีใครใช้อยู่หรือมีข้อมูลช่วยแนะนำด้วยครับ ตอนนี้ที่ตามอ่านรีวิวมา เหมือนกับว่าตัวกล่องหรือระบบทรูเอง ยังไม่ค่อยเสถียรเท่าที่ควรเมื่อใช้จานc-ban บ้างช่องหาย บ้างเปิดใช้งานไม่ได้ก้มี
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2015, 02:25:42 am »

ของผม.. ต่อแบบ C+K+A
ใช้งานมาสองสัปดาห์ ก็ใช้งานได้ดี ไม่มีปัญหาใดๆ
อ่านพบ.. ที่มีปัญหาตอนนี้คือ.. การใช้ร่วมกับมัลติฯ ประเภท 4X4..
ผมไม่ได้ใช้มัลติฯแบบรวม เลยไม่ทราบปัญหาที่แท้จริง (ใช้แต่ 2X4 กับไดเส็ค)
เรื่อง..ช่องหาย ช่องไม่ครบ มีหลายช่อง.. ที่ไม่ได้โอทีเอมาให้ (ต้องทำใจ.. สแกนเพิ่ม ก็จอดำ)
ส่วนเรื่องระบบ เสถียรหรือไม่ ยังไม่ทราบแน่ชัด จากที่เปิดชมมาก็ไม่มีปัญหาใดๆ..
ครับ..
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Thanawit
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2015, 07:25:55 am »

ของผม.. ต่อแบบ C+K+A
ใช้งานมาสองสัปดาห์ ก็ใช้งานได้ดี ไม่มีปัญหาใดๆ
อ่านพบ.. ที่มีปัญหาตอนนี้คือ.. การใช้ร่วมกับมัลติฯ ประเภท 4X4..
ผมไม่ได้ใช้มัลติฯแบบรวม เลยไม่ทราบปัญหาที่แท้จริง (ใช้แต่ 2X4 กับไดเส็ค)
เรื่อง..ช่องหาย ช่องไม่ครบ มีหลายช่อง.. ที่ไม่ได้โอทีเอมาให้ (ต้องทำใจ.. สแกนเพิ่ม ก็จอดำ)
ส่วนเรื่องระบบ เสถียรหรือไม่ ยังไม่ทราบแน่ชัด จากที่เปิดชมมาก็ไม่มีปัญหาใดๆ..
ครับ..

คือว่าผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องระบบการต่อเลยครับ. ของผมเตอนนี้ที่บ้านมีจาน1จาน. ต่อสายแยกไปใช้ 3 จุดครับ
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2015, 08:07:25 am »

คือว่าผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องระบบการต่อเลยครับ. ของผมเตอนนี้ที่บ้านมีจาน1จาน. ต่อสายแยกไปใช้ 3 จุดครับ

ถ้าใช้กล่องทรูฯ..
แนะนำให้ติดจาน KU ไทคมเพิ่มครับ..
ถึงจะคุ้มค่า.. ได้ช่องเพิ่มอีกมาก..

scone
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2015, 08:43:48 am »

เท่าที่ผมซื้อกล่อง ติ๊ก 2 มาใช้ตั้งแต่วางขายแรกๆเลย
1.ที่จาน C-Band ผมก็ดูได้ปกติ ตามที่ทรูเขาใส่ช่องรายการมาให้ครับ
ผมว่า..ที่มีปัญหาคือคนที่อยากจะเพิ่มช่องนั้น ช่องนี้ ที่เขาไม่ได้ใส่มาให้ แล้วไปสแกนช่องมาเอง อันนี้ดูไม่ได้
จอมืด (ก่อนตัดสินใจซื้อ ก็ลองคิดดูว่ายอมรับได้ไหม ที่ต้องดูตามที่ทรูเขาใส่ให้มาในเครื่องเท่านั้น)

wish
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2015, 09:38:57 am »

ใช้มา2อาทิตย์ครับ ต่อจาน c+ku ผ่านมัลติ 2*4  ก็ใช้ได้ปกตินะครับ แต่ช่องใน c ผมจะมีสะดุดบ้างนิดๆ ในช่อง hd อาจเป็นเพราะจาน c ผมเดิมได้สัญญาณไม่สูง กับอีกกล่องแซดขาว ช่อง hd ก็มีอาการแบบนี้เหมือนกัน ถ้าจะใช้กับ c ควรปรับให้รับสัญญาณได้สูงๆ ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ
kamat
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2015, 11:41:00 am »

c+ku ต่อผ่าน 2x4 ยังไง ครับ
2x4 ก้อดูได้แค่ดาวเดียวเอง งง.

scone
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2015, 01:10:43 pm »

2x4 ก้อดูได้แค่ดาวเดียวเอง งง.

ผมเดาเอา
คงหมายถึง 1.จานฯ C ต่อผ่าน 2x4
2.จานฯ Ku กับ C ที่ออกมาจาก 2x4 มาเข้า DiSeq 4x1 แล้วมาเข้า
LNB.IN ของกล่องทรู ติ๊ก 2

adams
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2015, 01:48:56 pm »

กล่องพี่ติ๊ก ข้อดี ภาพสวยทั้ง SD และ HD  ข้อเสีย จูนเนอร์รับสัญญาณอ่อนไม่ค่อยดี ยิ่งช่องเอชดีทั้งหลาย และไม่ค่อยรองรับ LNB ที่ต่อดูโอ และการใช้ต่อกับมัลติสวิทย์ รวมทั้งสแกนเพิ่มช่องเองไม่ได้
wish
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2015, 10:38:23 pm »

ขออภัยครับ 4คูณ4 ครับ พิมพ์เร็วไปหน่อย ดันไปคิดว่า 2 จาน ออก 4 กล่อง เดี๋ยวจะเข้าใจผิด ขออภัยอีกครั้งครับ55
PuysThekop
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 31, กรกฎาคม 2015, 09:38:03 am »

ขอถามเรื่องไดเส็ค  C ต่อพอร์ทไหน  Ku ต่อพอร์ทไหนครับ หรือเข้าไปตั้งได้เหมือนกล่องboxทั่วไปครับ
scone
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 31, กรกฎาคม 2015, 11:30:51 am »

ขอถามเรื่องไดเส็ค  C ต่อพอร์ทไหน  Ku ต่อพอร์ทไหนครับ หรือเข้าไปตั้งได้เหมือนกล่องboxทั่วไปครับ

ต่อ C Port1 , Ku Port2
หรือจะต่อ Ku Port1 , C Port2 ก็ได้หมดทุกแบบ
ข้อสำคัญคือ...ก่อนจะเปิดเครื่อง ให้ต่อสายทุกอย่างที่ท่านจะดูให้ครบถ้วนเสียก่อน จึงเปิดเครื่อง
เพราะเครื่องเขาทำ Software มาแบบ Plug and Play ขณะเปิดเครื่องครั้งแรก บูตขึ้นมา
โปรดรอสักครู่...เครื่องจะทำการอัพเกรด และตรวจหาอุปกรณ์ที่เราต่อสายไว้ ใช้เวลาประมาณ
5-10 นาที เปิดขึ้นมารับชมได้เลย โดยไม่ต้องเข้าเมนูไปตั้งค่าอะไรเลย

Thanawit
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2015, 09:17:09 am »

ไปถอยกล่องมาแล้วครับ เปิดไช้งานก็ดูได้เครับแต่รุ้สึกว่าความแรงกับคุณภาพสัญญานมาไม่เยอะ 50นิดๆ , พอดูได้
แต่มีบางช่องขึ้นข้อความ"สัญญานเข้ารหัสbiss" ทำให้ดูไม่ได้เลย ทางทรูแนะนำวิธีแก้มาก้ไม่หายสุดท้ายแนะนำให้ปรับจานซะงั้นใครมีปัญหาแบบเดียวกันแล้วแก้ไขได้บ้างครับ แนะนำด้วย
somphon
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2015, 10:03:34 am »

คุณภาพของ ภาพเป็นไงบ้างครับ
Thanawit
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2015, 10:54:24 am »

ดูผ่านสาย hd กับจาน c-band. ภาพถือใช้ได้เลยครับ ไม่แพ้กล่อง gmm. ทั้ช่องsd /hd
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2015, 08:51:47 pm »

ในสายตาผม..
ช่องเอชดีในซีแบนด์ ความคมชัดสู้ช่องในเคยูแบนด์ไม่ได้ (เปิดสลับไปมาในกล่องเดียวกัน)
ช่องเอชดีในเคยู ชัดน้อยกว่ากล่องทรูฯเอชดีพลัส แต่.. ภาพช่องเอสดีดูดึกว่า
เทียบกับกล่องแซด ช่องเอชดีในจานซีแบนด์ จะคมชัดน้อยกว่าแซดหน่อยนึง..
ความเห็นส่วนตัว.. นะครับ..

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์