ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26, เมษายน 2024, 09:47:47 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอความช่วยเหลือครับกล่อง true digital hd 2
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับกล่อง true digital hd 2  (อ่าน 7388 ครั้ง)
Thanawit
Newbie
*

« เมื่อ: 04, สิงหาคม 2015, 02:04:28 pm »

ซื้อมาเปิดใช้แล้วทุกอย่างปกติ แต่พอส่งไปให้พ่อแม่ดูที่บ้านตจว. เครื่องบูทไม่ได้ครับ

อาการคือบูทถึง 100 % แล้วพอถึงหน้าเลือกภาษาก็กด OK เสร็จเครื่องก็กลับมาให้บูทใหม่อีกเป็นแบบนี้ตลอดเลยครับ

รูปประกอบครับ
http://upload.siamza.com/2224975
http://upload.siamza.com/2224972

ปล.พ่อแม่ผมค่อนค้างจะไม่เป็นเรื่องนี้เลยครับ ยังไงพี่ๆพอมีวิธีง่ายๆช่วยแนะนำด้วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ghompol
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2015, 02:09:36 pm »

**เครื่องไม่น่าเสีย.....หรือ..เครื่องไม่เจอ..ไทยคม...ประมาณนั้น...รอท่านอื่น..ตอบ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Thanawit
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2015, 02:14:45 pm »

**เครื่องไม่น่าเสีย.....หรือ..เครื่องไม่เจอ..ไทยคม...ประมาณนั้น...รอท่านอื่น..ตอบ

เครื่องไม่น่าเสียครับ ผมสมัครเปิดใช้งานกล่องที่กรุงเทพครับ ทดสองดู 1 วันโดยเช็คแล้วว่าทุกอย่างปกติดีครับ แล้วก็ส่ง EMS ไป ตจว. ครับ
stargate199
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2015, 02:15:00 pm »

ปัญหาเดียวกันลองอ่านดูครับ
http://pantip.com/topic/34006283
BlackBerry
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2015, 02:35:38 pm »

พึ่งติดให้ญาติมาไม่กี่วันนี้ตอนแรกลองทดสอบที่บ้านตัวเองไม่มีปัญหาเสียบทุกอย่างมาหมด (Plug&Play) ค่ำอีกวันถอดไปติดบ้านญาติมีจานดำอย่างเดียวเสียบครั้งแรกอ้าวไม่มีสัญญาณซะงั้นเลยกลับคืนค่าโรงงานให้หาเองปรากฎว่าเครื่องบูทวนถึง 100% เหมือน จขกท. ก็ดูไม่ได้เลยจะถอดขั้ว F ออกอ้าว!!ขั้ว F หลวมและหลุดออกเลยทำการปลอกสายใหม่คลาวนี้โอเคมีสัญญาณมาแล้ว.........อาการเบื้องต้นคิดว่ากล่องหาหัว LNB (Plug&Play) ไม่เจอครับ.
pkongskul
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2015, 02:39:29 pm »

สัญญาณอ่อนครับ เช็คหน้าจานมีอะไรบังบ้างไม๊ ชุดอุปกรณ์เฃื่อมต่อต่างๆ (ถ้าเคยใฃ้เครื่องรับ PSI แล้วรับได้)
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2015, 06:42:32 pm »

อ่านพบหลายๆท่าน..
มีปัญหากับการต่อผ่านมัลติสวิทซ์ โดยเฉพาะพวก 4X4 ขึ้นไป..
ของผมใช้ 2X4 กับไดเส็ค เลยไม่มีปัญหา..
ไม่ทราบว่า.. ที่บ้านต่างจังหวัด ได้ต่อผ่านมัลติฯหรือไม่..ครับ..?
ถ้า.. ใช้เครื่องเดียว
เป็นไปได้ที่ขั้วต่ออาจจะหลวม หรือหลุดออก
ครับ..

chinnozukae
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2015, 06:55:39 pm »

ถ้าC-bandต้องตั้งความถี่3880V30000ให้แรงที่สุดครับ แค่รับได้ไม่พอเพราะมันจะไม่OTA การที่มันขึ้นไปถึง100%แล้วกลับมาเลือกภาษาคือมันไม่OTAครับ อันนี้เจอมากับตัว

ghompol
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2015, 09:07:49 pm »

** ที่บ้าน ตจว..ใช้จาน เคยู..หรือ จานตะแกรง
     ....ให้ส่งกลับมาเทสใหม่..ถ้าปกติ.....อนุมานว่า..ตจว..สัญญาณ..อ่อน ไม่เจอไทยคม
Thanawit
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2015, 10:33:30 am »

อ่านพบหลายๆท่าน..
มีปัญหากับการต่อผ่านมัลติสวิทซ์ โดยเฉพาะพวก 4X4 ขึ้นไป..
ของผมใช้ 2X4 กับไดเส็ค เลยไม่มีปัญหา..
ไม่ทราบว่า.. ที่บ้านต่างจังหวัด ได้ต่อผ่านมัลติฯหรือไม่..ครับ..?
ถ้า.. ใช้เครื่องเดียว
เป็นไปได้ที่ขั้วต่ออาจจะหลวม หรือหลุดออก
ครับ..

ผมไม่แน่ใจว่า มัลติสวิทซ์ อะไรยังไงครับ, แต่ว่าใช้จาน 1 จาน ต่อเครื่องรับ 3 เครื่องแยกจุดกันครับ
---> ตอนนี้ต้องเสียตังค์ตามช่างมาทำแล้วครับ คุยโทรศัพย์กันหมดตังค์หลายร้อยแล้วแก้ไม่หายครับ T_T!
Thanawit
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2015, 10:36:32 am »

** ที่บ้าน ตจว..ใช้จาน เคยู..หรือ จานตะแกรง
     ....ให้ส่งกลับมาเทสใหม่..ถ้าปกติ.....อนุมานว่า..ตจว..สัญญาณ..อ่อน ไม่เจอไทยคม

ใช้ C - Band ครับ
อาจเป็นไปได้คีรับ เคยเอากล่อง GMMZ กลับไปดูบอลช่วงปีใหม่ หลายๆช่องก็ดูไม่ค่อยได้ครับทั้งๆ ที่ กทม. ดูได้หมด
ปล. ที่บ้านใช้กล่อง 3 จุด จากค่าย PSI หมดเลยครับ
naiphan
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2015, 01:01:00 pm »

ลองต่อตรงไม่ผ่านอุปกรณ์ตัดต่อว่ามีปัญหามัย
tamhadaotiam
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2015, 01:05:11 pm »

ตอนมันขึ้นโปรดรอสักครู่
ให้กด 2485 ครับ
ลองดูนะครับ
pkongskul
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2015, 01:53:38 pm »

สัญญาณอ่อนครับ เช็คหน้าจานมีอะไรบังบ้างไม๊ ชุดอุปกรณ์เฃื่อมต่อต่างๆ (ถ้าเคยใฃ้เครื่องรับ PSI แล้วรับได้)

ถ้าไม่มีอะไรบังหน้าจาน  ให้ปรับ LNB  ให้ความถี่ 3880 v 30000 แรงที่สุดตามที่ท่าน Chinnozukae บอก
lee-surin
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2015, 08:29:57 pm »

ช่วงเปิดตอนแรก  ให้กด0000เพื่อเข้าให้  menuได้  แล้วไปที่  คืนค่าโรงงาน  เครื่องจะค้นหา  lnb  ใหม่  อัตโนมัต  ลองดูครับ
Thanawit
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 06, สิงหาคม 2015, 07:20:22 am »

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ จะลองนำวิธีทั้งหมดไปลองแก้ไขครับ ได้ผลยังไงจะมาแจ้งให้ทราบครับ
pk
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 06, สิงหาคม 2015, 01:39:33 pm »

เข้ามารอฟังผลว่าเกิดจากสาเหตุอันใด
family
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 06, สิงหาคม 2015, 05:34:48 pm »

ช่วงเปิดตอนแรก  ให้กด0000เพื่อเข้าให้  menuได้  แล้วไปที่  คืนค่าโรงงาน  เครื่องจะค้นหา  lnb  ใหม่  อัตโนมัต  ลองดูครับ
ตามท่าน lee-surin เลยครับ
ผมก็เจอปัญหาแบบนั้นเหมือนกัน
ต้องคืนค่าโรงงาน แล้วติดตั้งใหม่
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์