ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
25, เมษายน 2024, 08:17:17 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามการต่อสายดูทรูแบบเคเบิ้ล 3 จุดหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการต่อสายดูทรูแบบเคเบิ้ล 3 จุดหน่อยครับ  (อ่าน 1941 ครั้ง)
aryupat
Sr. Member

« เมื่อ: 09, กันยายน 2016, 09:15:31 pm »

เดิมผมมี 2 จุดใช้ SPLITTER 2 WAY 9SAT [ใช้กับระบบ MATV,CATV]
http://www..com/product/product.detail.php?&cat=63&id=1285

เป็นตัวแยกสัญญาณ  ถ้าผมจะใช้อุปกรณ์ตัวเดิม  มาต่อเข้ากับ ขา  Out ตัวแรก  เพื่อมาแยกดูอีก 2 จุดจะทำได้ไหมครับ
ประมาณว่า 
splitterตัวแรก
   out 1 ---> กล่อง truevision cable ที่ 1
   out 2 ---> splitter ตัวที่ 2  แล้ว splitter ตัวนี้ก็แยกไปดอีก  2  จุด 

สามารถทำได้ไหมครับ  พอดีมีตัวแยกเก่าอยู่แล้ว ไม่อยากซื้อเพิ่ม

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
aryupat
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, กันยายน 2016, 09:32:30 pm »

ลืืมบอกว่าเป็นทรูแบบมาตามสายนะครับ 
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pkongskul
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, กันยายน 2016, 07:35:02 am »

ไม่อยากซื้ออุปกรณ์ใหม่ก็ลองใช้ตามที่ต่อเอาไว้แล้วดูผลว่าเป็นอย่างไร
แต่แนะนำว่าควรใช้ spliter แบบ power pass 1x3 ต่อจากช่องทีวีที่ spliter ของทรู  (ผมใช้แบบนี้อยู่)

aryupat
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 10, กันยายน 2016, 04:04:00 pm »

ไม่อยากซื้ออุปกรณ์ใหม่ก็ลองใช้ตามที่ต่อเอาไว้แล้วดูผลว่าเป็นอย่างไร
แต่แนะนำว่าควรใช้ spliter แบบ power pass 1x3 ต่อจากช่องทีวีที่ spliter ของทรู  (ผมใช้แบบนี้อยู่)

ขอบคุณครับ
tv59
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 11, กันยายน 2016, 09:14:09 am »

ตอบ...

สามารถทำได้ครับ (ขึ้นอยู่กับความแรงสัญญาณที่มีอยู่)

ในงานระบบMATV ทั่วๆไปก็ต่อแบบนั้นครับ

***ไม่จำเป็นใช้ spliter แบบ power pass ครับ (อันนี้ผมเดาเอานะ ว่าคือ Satellite Splitter แต่งานที่ใช้คือความถี่ภาคพื้นดิน)

ในสังคมอันกว้างใหญ่ มีข้อมูลผิดๆอยู่มากมาย

เริ่มตั้งแต่คำว่า  spliter แบบ power pass คำๆนี้คือคำผิดที่ถูกสอนโดยคนที่มีความเห็นผิด

แล้วสังคมก็จำกันมาแบบผิดๆกันทั้งประเทศ

หลังจากผมได้ยินได้ฟังมา ผมก็งงไปพักใหญ่

สุดท้ายก็ได้ได้ความว่า(รู้ว่า) เขาหมายถึง  Satellite Splitter

ถ้าเป็น  Satellite Splitter ก็ควรเรียกชื่อให้เต็มๆคำคือ  Satellite Splitter

จะได้ชัดเจนไปเลยว่ามันคือ  Satellite Splitter เอาใว้ใช้กับงานดาวเทียม

และคำว่า  spliter แบบ power pass นี้ มันมีหลายแบบมากนะ

อย่าคิดเองว่าคำว่า  spliter แบบ power pass แล้วจะแบบเดียว

spliter ทั่วๆไปก็มี power pass นะ

และถ้าเป็น Satellite Splitter จะ ต้องมี All port power pass+รองรับความถี่ถึง 2.4G

ส่วน  Satellite ทั่ว ๆก็มีทั้งแบบ All port power pass และ ONE  port power pass แต่ระรองรับความถี่แค่ 1 G

แต่หัวใจสำคัญไม่ได้อยู่ที่ All port power pass หรือ ONE  port power pass

แต่อยู่ที่ความถี่ครับ เพราะสัญญาณดาวเทียมกับสัญญาณภาคพื้นดินคนละย่านความถี่กัน

คุยมายาวมากแล้ว ขอจบแค่นี้ก่อนครับ

pom49
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 11, กันยายน 2016, 09:58:22 am »

ผมอยากแยกเพิ่มอีก 1 จุด แต่ไม่ทราบว่ากล่องเคเบิ้ลทรู ซื้อได้ที่ไหน และราคากล่องละเท่าไร
aryupat
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 11, กันยายน 2016, 10:19:11 am »

ตอบ...

สามารถทำได้ครับ (ขึ้นอยู่กับความแรงสัญญาณที่มีอยู่)

ในงานระบบMATV ทั่วๆไปก็ต่อแบบนั้นครับ

***ไม่จำเป็นใช้ spliter แบบ power pass ครับ (อันนี้ผมเดาเอานะ ว่าคือ Satellite Splitter แต่งานที่ใช้คือความถี่ภาคพื้นดิน)

ในสังคมอันกว้างใหญ่ มีข้อมูลผิดๆอยู่มากมาย

เริ่มตั้งแต่คำว่า  spliter แบบ power pass คำๆนี้คือคำผิดที่ถูกสอนโดยคนที่มีความเห็นผิด

แล้วสังคมก็จำกันมาแบบผิดๆกันทั้งประเทศ

หลังจากผมได้ยินได้ฟังมา ผมก็งงไปพักใหญ่

สุดท้ายก็ได้ได้ความว่า(รู้ว่า) เขาหมายถึง  Satellite Splitter

ถ้าเป็น  Satellite Splitter ก็ควรเรียกชื่อให้เต็มๆคำคือ  Satellite Splitter

จะได้ชัดเจนไปเลยว่ามันคือ  Satellite Splitter เอาใว้ใช้กับงานดาวเทียม

และคำว่า  spliter แบบ power pass นี้ มันมีหลายแบบมากนะ

อย่าคิดเองว่าคำว่า  spliter แบบ power pass แล้วจะแบบเดียว

spliter ทั่วๆไปก็มี power pass นะ

และถ้าเป็น Satellite Splitter จะ ต้องมี All port power pass+รองรับความถี่ถึง 2.4G

ส่วน  Satellite ทั่ว ๆก็มีทั้งแบบ All port power pass และ ONE  port power pass แต่ระรองรับความถี่แค่ 1 G

แต่หัวใจสำคัญไม่ได้อยู่ที่ All port power pass หรือ ONE  port power pass

แต่อยู่ที่ความถี่ครับ เพราะสัญญาณดาวเทียมกับสัญญาณภาคพื้นดินคนละย่านความถี่กัน

คุยมายาวมากแล้ว ขอจบแค่นี้ก่อนครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ  ได้รู้อะไรเพิ่มขึ้นมากเลย
aryupat
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 11, กันยายน 2016, 10:20:37 am »

ผมอยากแยกเพิ่มอีก 1 จุด แต่ไม่ทราบว่ากล่องเคเบิ้ลทรู ซื้อได้ที่ไหน และราคากล่องละเท่าไร
กล่องของผมได้แถมมากับเน็ตนะครับ  พอดีใช้เน็ตหลายสาย คนละที่  แต่เอามาต่อดูที่บ้านครับ  ไม่น่าจะมีขายนะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์