ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, มีนาคม 2024, 06:07:12 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ถามเรื่องเสาอากาศทีวีหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเสาอากาศทีวีหน่อยครับ  (อ่าน 4375 ครั้ง)
kundoung
Newbie
*

« เมื่อ: 26, มิถุนายน 2017, 11:01:21 pm »

คือบ้านแม่ผมอยู่ลพบุรี แล้วอยากดูดิจิตอลทีวีอ่ะครับ

ผมซื้อเสาอากาศทีวีมา แต่ที่บ้านผมมันมีตอนไม้บังทางสัญญาณน่ะครับ ต้นเบ้อเริ่มหลายต้นเลยอ่ะครับ --"

พยายามหาไม้ต่อก็ไม่พ้นอ่ะครับ สัญญาณมาน้อย-ไม่ได้เลยอ่ะครับ

ไม่ทราบว่าผมต้องทำยังไงดีอ่ะครับ อยากให้แม่ดูทีวีแบบชัดๆอ่ะครับ

หรือมีพี่น้องท่านใดรับทำแจ้งผมหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jo
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2017, 11:07:39 pm »

อยู่แถวไหนครับ
ลองหันไปรับจากสิงห์บุรี รึยังครับ หาไม้ไผ่หรือท่อยาวๆมาต่อ ลองหมุนดูก่อน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kundoung
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2017, 12:05:21 am »

ลองหันไปรับจากสิงห์บุรี รึยังครับ หาไม้ไผ่หรือท่อยาวๆมาต่อ ลองหมุนดูก่อน

อยู่ อำเภอเมืองลพบุรี แถวๆโรบินสันลพบุรีครับ

ผมลองหันไปแล้วครับ แต่มันติดต้นไม้อ่ะครับ ลองหาท่อเหล็กมาต่อก็ไม่พ้นอ่ะครับ ไม้ไผ่ผมไม่รู้หาแถวไหนอ่ะครับ

tayang
Support Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2017, 03:29:10 am »

กลับมาสู่ปัญหาเดิมอีกแล้วต้องลงทุนติดตั้งเสาสูงอีกหลายเงินทีเดียว

sorawit
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2017, 06:30:27 am »

ลพบุรีอยูใกลสิงห์บุรีแค่20กว่าโล ไปทางโรบินสันทางตรงก็ประมาณ30กิโล สีญญาณทีวีชัดเจนดี ปัญหาคือต้องหาทางหลบต้นไม้ให้ได้ หรือไม่ก็ต่อเสาสูงให้พ้นต้นไม้ให้ได้
tv59
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2017, 08:18:39 am »

อันดับแรกของดูสายอากาศที่ว่าก่อน ว่าเป็นสายอากาศดิจิทัลแล้วหรือยัง

อันดับที่สองรุ่นไหน

อันดับที่สาม รับ CH อัน ตั้งค่าถูกต้องแล้วหรือยัง?

ช่างตาพระยา
ช่างดาวเทียมชายแดน
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2017, 09:28:58 am »

เมื่อสัก20 ปีที่แล้วจะมีคนรับจ้างปีนเสา ติดตั้งเสา ติดปีกรับทีวี จนมีดาวเทียมมาพวกนี้ก็ตกงานไปเสาถูกถอดทิ้ง ปีกถูกถอดไปกั้นเล้าไก่ จนกสทช.กลับมาฟื้นอาชึพนี้กลับมาอีก

click
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2017, 09:44:57 am »

ต้องขอบคุณ กสทช. สร้างรายได้เพิ่มฟื้นฟูอาชีพขึ้นมาใหม่....

jo
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2017, 09:55:09 am »

อยู่ อำเภอเมืองลพบุรี แถวๆโรบินสันลพบุรีครับ

ผมลองหันไปแล้วครับ แต่มันติดต้นไม้อ่ะครับ ลองหาท่อเหล็กมาต่อก็ไม่พ้นอ่ะครับ ไม้ไผ่ผมไม่รู้หาแถวไหนอ่ะครับ

ลองเพิ่มหลายๆE หรือลอหันไปตึกใบหยก2 กทม.
ทดลองที่ลพบุรีรับจากสิงห์ >> http://www.zone7countryclub.com/index.php/topic,45704.msg574922.html#msg574922
เก่ง อยุธยา
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2017, 02:54:07 pm »

คือบ้านแม่ผมอยู่ลพบุรี แล้วอยากดูดิจิตอลทีวีอ่ะครับ

ผมซื้อเสาอากาศทีวีมา แต่ที่บ้านผมมันมีตอนไม้บังทางสัญญาณน่ะครับ ต้นเบ้อเริ่มหลายต้นเลยอ่ะครับ --"

พยายามหาไม้ต่อก็ไม่พ้นอ่ะครับ สัญญาณมาน้อย-ไม่ได้เลยอ่ะครับ

ไม่ทราบว่าผมต้องทำยังไงดีอ่ะครับ อยากให้แม่ดูทีวีแบบชัดๆอ่ะครับ

หรือมีพี่น้องท่านใดรับทำแจ้งผมหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

โทร.มาหาผมหน่อย รายละเอียดที่ต้องสอบถามมีอีกผมเคยไปจอดเทสแถวๆๆ เลี่ยงเมืองลพบุรี แถวๆๆ นั้น ได้ปกติ 092-198-2992 เก่งอยุธยา
stargate199
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2017, 04:20:38 pm »

ถ้ามันติดขัดมากขนาดต้องขึ้นเสาสูงมาก ๆ ก็น่าจะเปลี่ยนเป็นติดจานดาวเทียมแทนครับ  ดูทีวีดิจิตอลได้ชัดเจนเช่นเดียวกันเพียงแต่อาศัยดูผ่านดาวเทียมเท่านั้น
monchan001
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2017, 05:18:32 pm »

ห่างสถานีส่ง 30 กม.
ผมรับจากตึกไบหยก2 กทม.

ชั้นล่างใช้แผงก้างปลา 14E Samart สูงจากพื้นดิน 3 ม. มีทั้งต้นไม้และบ้านเพื่อนบ้านบัง
รับได้ครบครับ

ชั้นบนใช้แผงก้างปลา 5E สามารถ วางไว้บนฝ้าชั้นสอง(ใต้หลังคา) น่าจะสูงจากพื้นสัก 5 ม. มีกระเบื้องหลังคาบัง

เผื่อจะเป็นประโยชน์สำหรับท่าน ว่าท่านรับด้วยแผงก้างปลากี่ E (กี่ก้าน)
ส่วนความแรงจากสถานีส่ง ผมเดาว่าทุกสถานีน่าจะส่งด้วยความแรงที่เท่ากันครับ
yyy
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2017, 07:40:28 pm »

ห่างสถานีส่ง 30 กม.
ผมรับจากตึกไบหยก2 กทม.

ชั้นล่างใช้แผงก้างปลา 14E Samart สูงจากพื้นดิน 3 ม. มีทั้งต้นไม้และบ้านเพื่อนบ้านบัง

ชั้นบนใช้แผงก้างปลา 5E สามารถ วางไว้บนฝ้าชั้นสอง(ใต้หลังคา) น่าจะสูงจากพื้นสัก 5 ม. มีกระเบื้องหลังคาบัง

เผื่อจะเป็นประโยชน์สำหรับท่าน ว่าท่านรับด้วยแผงก้างปลากี่ E (กี่ก้าน)
ส่วนความแรงจากสถานีส่ง ผมเดาว่าทุกสถานีน่าจะส่งด้วยความแรงที่เท่ากันครับ

ดูเหมือน ความแรงและความสูงของเสาอากาศสถานีส่ง ไม่เท่ากันนะครับ

kundoung
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2017, 09:59:16 pm »

ขอบคุณพี่น้องทุกท่านที่ช่วยตอบนะครับ ขอบคุณครับ

เสาที่ผมซื้อมาเป็นเสา U14E ครับ ผมดูใน app ติดตั้งเสาของกสทช. เค้าว่าหางประมาณ 30 กิโลครับ ผมเลยซื้อเสามาเผื่อเลยกะว่าชัดแน่นอนอ่ะครับ - -"

เดี๋ยวกลับบ้านวันเสาร์นี้ถ่ายรูปให้ดูนะครับ ว่าสถานที่มันเป็นยังไงอ่ะครับ

ผมดูผ่านดาวเทียมมันไม่ชัดเท่าดูผ่านเสาอากาศอ่ะครับ (ลองที่ กทม.) เลยว่าติดเสาอากาศดีกว่าครับ

พี่ เก่ง อยุธยา เดี๋ยวผมถึงบ้านแม่ที่ลพบุรีแล้วโทรหานะครับ ขอบคุณมากนะครับ 

kaijae
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 28, มิถุนายน 2017, 09:01:53 am »

ขอบคุณพี่น้องทุกท่านที่ช่วยตอบนะครับ ขอบคุณครับ

เสาที่ผมซื้อมาเป็นเสา U14E ครับ ผมดูใน app ติดตั้งเสาของกสทช. เค้าว่าหางประมาณ 30 กิโลครับ ผมเลยซื้อเสามาเผื่อเลยกะว่าชัดแน่นอนอ่ะครับ - -"

เดี๋ยวกลับบ้านวันเสาร์นี้ถ่ายรูปให้ดูนะครับ ว่าสถานที่มันเป็นยังไงอ่ะครับ

ผมดูผ่านดาวเทียมมันไม่ชัดเท่าดูผ่านเสาอากาศอ่ะครับ (ลองที่ กทม.) เลยว่าติดเสาอากาศดีกว่าครับ

พี่ เก่ง อยุธยา เดี๋ยวผมถึงบ้านแม่ที่ลพบุรีแล้วโทรหานะครับ ขอบคุณมากนะครับ 

ผมดูผ่านดาวเทียม (จานดำ) และเสาอากาศ มันก็ชัดเท่ากัน

stargate199
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 28, มิถุนายน 2017, 09:34:53 am »

จะดูช่องดิจิตอลผ่านดาวเทียมให้ชัดเท่าดูด้วยเสาอากาศผมดูผ่านจานดำครับ รับช่อง Feed ที่ทาง DVB-T2 ใช้ส่งสัญญาณไปต่างจังหวัดคุณภาพเท่ากับที่สถานีทวนสัญญาณของทีวีดิจิตอลส่งผ่านเสาอากาศ เคยได้ยินว่าทาง KU ก็มีช่องชัดเช่นกันส่งผ่าน thaicom8 แต่ผมไม่ได้ลองเพราะไม่อยากปีหลังคาเปลี่ยน LNB
tuppraya
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 28, มิถุนายน 2017, 11:49:54 am »

ช่วยแนะนำด้วยครับ ดูผ่านจานดาวเทียม(จานทึบ)อยู่ ต้องทำไงถึงจะดูชัดระดับHD เหมือนดิจิตอลทีวีครับ
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 28, มิถุนายน 2017, 01:48:08 pm »

ช่วยแนะนำด้วยครับ ดูผ่านจานดาวเทียม(จานทึบ)อยู่ ต้องทำไงถึงจะดูชัดระดับHD เหมือนดิจิตอลทีวีครับ
จานทึบ Ku Band ตั้งรับไทยคม.. ใช้กล่องที่ใส่ Biss Key ได้..
สแกนความถี่ 11640 H 30000 แล้วใส่ Biss Key ครับ..

monchan001
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 28, มิถุนายน 2017, 01:49:09 pm »

1. เปลี่ยนกล่องเป็นกล่อง IPM HD เพราะช่องดิจิตอลทีวีที่ออกอากาศทางดาวเทียม Thaicom8 ที่เป็น HD เป็นของ IPM เข้ารหัสด้วย IPM ครับ
    กล่องอื่นๆ เทียมๆ แท้ๆ ต้องเป็นกล่องที่รองรับการใส่คีย์(Biss) ผู้ใช้ต้องมีคีย์และใส่ใส่คีย์เป็น (คีย์เป็นลิขสิทธิของทางเจ้าของ และเปลี่ยนมีการเปลี่ยนคีย์ไปเรื่อยๆ)

2. หากหัว LNB ที่รับสัญญาณที่หน้าจานเป็นหัวความถี่ 11300 ต้องเปลี่ยนเป็นหัว Universal ความถี่ช่วง 9750-10600

ครับผม
Wuttichai
Sr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 29, มิถุนายน 2017, 07:36:56 pm »

ความชัดสู้รับตรงจากพื้นดินไม่ได้หรอกคับ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์