ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, มีนาคม 2024, 11:52:41 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: HDCableมีชื่อเสียงมายาวนาน ไม่ทิ้งลูกค้า ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  2 ช่อง HD ใหม่ Intel19
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 2 ช่อง HD ใหม่ Intel19  (อ่าน 3348 ครั้ง)
kaijae
Special Member
*

« เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2017, 11:40:47 am »

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

srw
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2017, 12:13:33 pm »

ขอบคุณครับท่าน .. ขอถามหน่อยนะครับ ช่องพวกนี้ AsiaSat 7 at 105.5°E :  Sony Ten 1 HD และ Sony Ten Golf HD เห็นว่าใช้จาน 5 ฟุต รับได้ ผมหันไปแล้วรับไม่ได้  ท่านใช้จานมูฟหรือเปล่าครับ หันไปรับดูหน่อยได้่ไหมครับ ว่าเขายังส่งอยู่หรือเปล่าครับ  ขอบคุณอีกครั้งครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

CAT123
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2017, 12:30:07 pm »

ดูจากupdateวันที่น่าจะอยู่ครับ...
srw
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2017, 12:41:27 pm »

ขอบคุณ CAT123  ครับ แต่ผมรับไม่ได้  มีแต่การ์ตูน และแขกขายยาครับ ... สงสัย 5 ฟุตเอาไม่อยู่แน่ครับ

bigs15
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2017, 12:58:41 pm »

ช่องไหนใหม่คับท่านไก่ ไม่ค่อยได้ติดตามดวงนี้
CAT123
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2017, 01:19:19 pm »

ขอบคุณ CAT123  ครับ แต่ผมรับไม่ได้  มีแต่การ์ตูน และแขกขายยาครับ ... สงสัย 5 ฟุตเอาไม่อยู่แน่ครับ
ช่วงนี้อาจเป็นเรื่องของสภาพอากาศนะครับ ทำให้จาน 150 รับไม่ได้
sayan
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2017, 02:36:27 pm »

ขอบคุณครับ

kaijae
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2017, 07:13:54 pm »

ช่องไหนใหม่คับท่านไก่ ไม่ค่อยได้ติดตามดวงนี้

Discovery Channel Philippines HD
Discovery Channel Philippines HD

ที่มีเดิมเป็น SD ทั้ง 2 ช่อง ตอนนี้เพิ่มเป็น HD  ทั้ง 2 ช่องครับ

kaijae
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2017, 07:18:35 pm »

ขอบคุณครับท่าน .. ขอถามหน่อยนะครับ ช่องพวกนี้ AsiaSat 7 at 105.5°E :  Sony Ten 1 HD และ Sony Ten Golf HD เห็นว่าใช้จาน 5 ฟุต รับได้ ผมหันไปแล้วรับไม่ได้  ท่านใช้จานมูฟหรือเปล่าครับ หันไปรับดูหน่อยได้่ไหมครับ ว่าเขายังส่งอยู่หรือเปล่าครับ  ขอบคุณอีกครั้งครับ

สัญญาณยังมีปกติครับ ผมใช้จานฟิกส์ 7 ฟุต ครับ ถ้าท่านต้องการรับดาวนี้ถาวร ควรใช้จาน 6 ฟุตขึ้นไปครับ

Nim
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2017, 11:34:50 pm »

สัญญาณยังมีปกติครับ ผมใช้จานฟิกส์ 7 ฟุต ครับ ถ้าท่านต้องการรับดาวนี้ถาวร ควรใช้จาน 6 ฟุตขึ้นไปครับ
ขยันปรับจานจริงๆ ผมว่าซื้อคอจานมูฟมาใส่ได้แล้ว อิอิ
srw
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 31, กรกฎาคม 2017, 12:47:18 pm »

ขอบคุณ kaijae  ครับ  ไม่อยากย้ายจานใหญ่เลยครับ พอดีมีจานเล็กเหลือใช้ครับ

phot9724
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2017, 01:31:44 pm »

-ผมใช้อยู่จาน5ฟุต ดาวasiasat7 105.5 รับได้ครบทุกtpทุกช่องครับ

kaijae
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2017, 07:26:22 pm »

-ผมใช้อยู่จาน5ฟุต ดาวasiasat7 105.5 รับได้ครบทุกtpทุกช่องครับ

อยู่ทางเหนือรับได้เกือบทุกดาวอยู่แล้วทั้ง C/Ku แต่ภาคอื่นๆลงมาบีมจะอ่อนกว่าเค้า เพราะฉนั้นจะเอาเป็นมาตรฐานไม่ได้ครับ เพราะสัญญาณมันจะลงทะเลหมด เขาจึงไม่ค่อยเน้นทางใต้ๆ ต้องเล่นจานใหญ่ๆเข้าไว้ก่อน

phot9724
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 02, สิงหาคม 2017, 10:55:18 am »

อยู่ทางเหนือรับได้เกือบทุกดาวอยู่แล้วทั้ง C/Ku แต่ภาคอื่นๆลงมาบีมจะอ่อนกว่าเค้า เพราะฉนั้นจะเอาเป็นมาตรฐานไม่ได้ครับ เพราะสัญญาณมันจะลงทะเลหมด เขาจึงไม่ค่อยเน้นทางใต้ๆ ต้องเล่นจานใหญ่ๆเข้าไว้ก่อน
-ไปดูบีมดาวasiasat7ดูสิครับคลุมทุกภาค เป็นแค่บางดาวเท่านั้นที่ทางภาคใต้รับไม่ค่อยได้ มันอยู่ที่การปรับจานครับ

srw
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 02, สิงหาคม 2017, 12:25:37 pm »

ผมมันติดปัญหาตรงที่เครื่องวัดสัญญาณ ระบบ HD ไม่มี  ยังไม่ได้สั่งซื้อครับ มีแต่เครื่องวัดสัญญาณระบบ SD ธรรมดา  ต้องใช้เครื่องรับที่รองรับ HD มาทำการปรับจูนความละเอียด กว่าสัญญาณจะมาได้รอสักพักถึงจะมา ความไวมันต่ำมาก  ไม่เหมือนเครื่องวัดสัญญาณเจอปั๊บมาปุ๊บ... เลยปรับเอาที่รับได้ครับ  คงต้องหาเครื่องวัดสัญญาณที่เคยสอบถามท่านพจน์ไปสักเครื่องครับ  ทุกวันนี้หาสัญญาณดาวเทียมแต่ละดวงมันยาก ๆ  ขึ้นทุกวัน ... ขอบคุณครับท่าน

CAT123
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 02, สิงหาคม 2017, 04:15:39 pm »

เครื่องวัดที่เป็นsdก็ใช้ได้ดีเหมือนกันครับโดยเราใช้ความถี่sdที่อยู่แนวเดียวกันกับช่องhd(กำลังส่งเท่ากัน) ปรับให้ได้มากที่สุดช่องhdก็มาเอง ถ้าท่าน"srw"ยังไม่ได้ใช้จาน5ฟุตปรับจานรับช่อง Sony Ten1 HD ลองใช้ความถี่ที่ผมโพสใช้เครื่องหาสัญญาณที่เป็นsdหาซิครับ ถ้าท่านอยู่เหนือ กลาง อีสาน รับได้แน่นอน...
srw
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2017, 10:20:24 am »

เครื่องวัดที่เป็นsdก็ใช้ได้ดีเหมือนกันครับโดยเราใช้ความถี่sdที่อยู่แนวเดียวกันกับช่องhd(กำลังส่งเท่ากัน) ปรับให้ได้มากที่สุดช่องhdก็มาเอง ถ้าท่าน"srw"ยังไม่ได้ใช้จาน5ฟุตปรับจานรับช่อง Sony Ten1 HD ลองใช้ความถี่ที่ผมโพสใช้เครื่องหาสัญญาณที่เป็นsdหาซิครับ ถ้าท่านอยู่เหนือ กลาง อีสาน รับได้แน่นอน...

ขอบคุณครับ  จะลองอีกครั้งครับ  เพราะสัญญาณได้แค่ 30-43  เองครับ  ฝนมาทีไรหายครับ

srw
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2017, 10:27:06 am »

รายงานผลครับ  รับได้แล้วครับ เปลี่ยน LNB ใหม่ ใช้ช่อง HBO ปรับหาสัญญาณ   แต่ช่องอื่นรับไม่ได้ (ได้บางช่อง) เพราะตำแหน่ง LNB ความลึกเสมอขอบด้านล่างของ สการ่าลิง  ได้สัญญาณ HBO  ได้คุณภาพ 52   TEN1 HD ได้คุณภาพ 61   ...ผมขอขอบคุณทุกท่านครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์