ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, มีนาคม 2024, 08:27:46 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  กล่อง IPM HD ช่องทีวีดิจิตอล (ku) เป็น HD 720 หรือ Full HD 1080 ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กล่อง IPM HD ช่องทีวีดิจิตอล (ku) เป็น HD 720 หรือ Full HD 1080 ครับ  (อ่าน 3605 ครั้ง)
HDman
Sr. Member

« เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2017, 10:09:41 am »

กล่องIPM HD Pro3 และ IPM UP HD 2
ช่อง HD ทีวีดิจิตอล และช่อง HD อื่นๆ (KU) ส่งสัญญาณเป็น 720 หรือ 1080 ครับ
พอดี จะซื้อกล่อง IPM ไว้ดู ทีวีดิจิตอล เพราะมีปัญหากับ เสาทีวีรับสัญญาณไม่นิ่ง
ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ww
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2017, 01:27:46 pm »

เสาทีวีรับสัญญาณไม่นิ่งนี่อยู่แถวไหนครับ
และใช้ปีกอะไรอยู่ครับ
เรื่องipm รอท่านอื่นมาตอบครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
HDman
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2017, 03:27:55 pm »

เสาทีวีรับสัญญาณไม่นิ่งนี่อยู่แถวไหนครับ
และใช้ปีกอะไรอยู่ครับ
เรื่องipm รอท่านอื่นมาตอบครับ
บางปะอินคับ
ต่อโดย ใช้ MIXER SAT/ANT Diplexer แล้วต่อ POWERPASS 2 WAY เพื่อดู 2 จุด
ถ้าดจุดเดียวไม่มีปัญหาครับ พอต่อ POWERPASS สัญญาณ ทีวีดิจิตอล จะแกว่งทันที โดยเฉพาะกลางวัน
แต่ ดาวเทียมดูได้ปรกติครับ
เสาเป็น samart 15E ครับ

ww
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2017, 04:39:59 pm »

บางปะอินไม่น่าจะมีปัญหานะครับ
ผมอยู่บางบาลใช้ใช้thaisat TD-5E ใช้ได้สบายๆ แต่ต่อตรงแค่จุดเดียวนะครับ
ไม่แน่ใจว่าตัวปัญหาอยู่ที่powerpassหรือปีกกันแน่
อยากให้ลองthaisatดู ไม่ได้มีผลประโยชน์นะครับ แต่ผมเอาไปติดแถวบางบาลเป็น10อัน ใช้ได้ไม่มีปัญหาเลย
kaijae
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2017, 04:51:07 pm »

ช่อง HD แค่ 720 พอดูได้แก้ขัดครับ

HDman
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2017, 05:14:52 pm »

ผมอยู่บางบาลใช้ใช้thaisat TD-5E ใช้ได้สบายๆ แต่ต่อตรงแค่จุดเดียวนะครับ
ไม่แน่ใจว่าตัวปัญหาอยู่ที่powerpassหรือปีกกันแน่
อยากให้ลองthaisatดู ไม่ได้มีผลประโยชน์นะครับ แต่ผมเอาไปติดแถวบางบาลเป็น10อัน ใช้ได้ไม่มีปัญหาเลย

ครับเห็นมีออกมาใหม่ 16E กับ 29E ว่าจะลองเหมือนกันครับ (ไม่รู้จะดีกว่า 15E เยอะมั้ย)
แต่ติดที่มันใหญ่ ต้องติดตั้งเสาใหม่
ดูเครื่องเดียว ใช้ได้ดีครับ ไม่มีปัญหา คุณภาพสัญญาณ มาเต็ม
HDman
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2017, 05:16:57 pm »

ช่อง HD แค่ 720 พอดูได้แก้ขัดครับ
ขอบคุณมากครับ
720 ผ่านเลยครับ ขอดูเสาดิจิตอลแบบขัดๆ ดีกว่าครับ
HDman
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2017, 05:20:09 pm »

ตอนนี้สั่ง D1A ไปครับ สัปดาห์หน้าของคงมาส่ง
แต่ก็ทำใจ ว่าอาจรับไม่ได้
แต่ก็ต้องลองครับ ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็ต้องลอง thaisat 29E ต่อไปครับ
mm
Special Member
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2017, 08:02:30 am »

720 ผ่านเลยครับ ขอดูเสาดิจิตอลแบบขัดๆ ดีกว่าครับ

กล่องIPM HD ช่องดิจิตอล ส่งภาพ1080i

ส่วนช่องพวกหนัง สารคดี กีฬา วาไรตี้  ส่งภาพ720P
HDman
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2017, 08:35:45 am »

กล่องIPM HD ช่องดิจิตอล ส่งภาพ1080i

ส่วนช่องพวกหนัง สารคดี กีฬา วาไรตี้  ส่งภาพ720P
ขอบคุณข้อมูลมากครับ
iceza50
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2017, 12:10:49 pm »

ช่อง ทีวี Digital ไทย ก็ส่งแค่ 1080i
ไม่ใช่เหรอครับ
HDman
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2017, 03:02:38 pm »

ช่อง ทีวี Digital ไทย ก็ส่งแค่ 1080i
ไม่ใช่เหรอครับ
ใช่ครับ
wa
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2017, 05:33:27 pm »

แผงก้างปลารับสัญญาณทีวีดิจิตอลมีปัญหา
สัญญาณแกว่ง---ให้เช็คสายสัญญาณเก่า น้ำเข้า สายชื้น หัวขึ้นสนิม
เปลี่ยนทั้งหมดครับ อย่าเปลี่ยนทีละอย่าง.....
แผงก้างปลาไม่น่ามีปัญหา ปัญหาอยู่ที่สายครับ
บ้านผมมีปัญหากับ TV5 MUX5 (514) สัญญาณสวิงมากๆ เดิมรับได้ปกติ
ตรวจพบว่าสายชื้นมาก (3 ปีแล้ว) ไดโพดขึ้นสนิมครับ
เปลี่ยนสายใหม่ เข้าหัวใหม่ อาการสวิง หายเลยครับ
HDman
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2017, 06:44:49 pm »

ขอบคุณครับ
เดี๋ยวลองไล่ดู Diplexerกับหัว F-TYPE
ส่วนสายต้องทำใจ เพราะสายส่วนหนึ่งอยู่ในท่อ ในผนังบ้าน ครับ

HDman
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2017, 06:47:55 pm »

อาการสัญญาณสวิง เป็นเฉพาะกลางวัน(เช้าถึงเย็น)ครับ ส่วนกลางคืนดูได้ปรกติครับ
narongs
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2017, 07:36:58 pm »

ลองเขีียนวงจรการต่อและถ่่ายรููป ด้านหน้าเพาเวอร์พาส มาดููเผื่อช่วยได้ครัับ หรือลองดูว่า เพาเวอร์พาส ความถ่่ี ผ่านได้ เท่าไร ถึง เ่ท่าไร ครับ ลงเบอรโทรไว้ด้วยก็ดีครับ
HDman
Sr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2017, 08:25:50 pm »

ลองเขีียนวงจรการต่อและถ่่ายรููป ด้านหน้าเพาเวอร์พาส มาดููเผื่อช่วยได้ครัับ หรือลองดูว่า เพาเวอร์พาส ความถ่่ี ผ่านได้ เท่าไร ถึง เ่ท่าไร ครับ ลงเบอรโทรไว้ด้วยก็ดีครับ
dBy 5-2400 MHz
Samart d15e + จาน ku >sat/ant diplexer > dBy powerpass 2way >sat/ant diplexer 2 จุด ครับ
ปัญหาหลักๆ น่าจะเกิดจาก loss ของ powerpass
ผมมี powerpass  ของ psi อีกตัว ว่าจะลองเปลี่ยนดู ไม่แน่ใจว่าจะดีกว่า dBy หรือเปล่า
narongs
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 28, พฤศจิกายน 2017, 04:50:45 pm »

ช่วยลงเบอร์โทร ไว้ด้้วยจะโทรตอบ ผมมีปัญหากัับการพืืมพ์และการมองเห็นคร้บ
HDman
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2017, 11:16:43 am »

ช่วยลงเบอร์โทร ไว้ด้้วยจะโทรตอบ ผมมีปัญหากัับการพืืมพ์และการมองเห็นคร้บ
โทรศัพท์ ผมไม่ค่อยสะดวกครับ
narongs
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2017, 05:25:17 pm »

Samart d15e + จาน ku >sat/ant diplexer >[sat/ant diplexer ]>Sat Out > dBy powerpass 2way > Sat Rx  ทั้ง 2 จุด                                       [                        ]
                                                             [_____________] >TV Out > DVB-T2 (จุดแรก) RF Out จาก DVB-T2 Rx RF Out จุุุุุดแรก ลากสายไปเข้า DVB-T2 Rx จุุุุุดที่ 2
(หมายเหตุ  DVB-T2 จุดแรก แนะนำให้ใช้ ของ FORT เพราะมี Booster ในตัว)ทำให้้สัััณญานยัังตงแรงพอ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์