ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20, เมษายน 2024, 11:02:43 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ใครใช้ TV LED TCL บ้าง จริงไหมที่เขาตำหนิมา
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ TV LED TCL บ้าง จริงไหมที่เขาตำหนิมา  (อ่าน 1673 ครั้ง)
โกเหล็ง บ้านพร
Support Member
*

« เมื่อ: 15, ธันวาคม 2017, 10:30:18 am »

กำลังจะซื้อไปหาข้อมูลเจอแบบนี้ ใครใช้ TV LED TCL บ้าง จริงไหมที่เขาตำหนิมาดังนี้

1.การดู DTV ผ่านสายอากาศภาพปรกติ การรับสัญญาณปรกติแต่...การเปลี่ยนช่องช้ามาก
2.พอต่อ WIFI เพื่อเข้าดู You tube ก็ไม่สามารถดูแบบ Full HD ได้ทั้งๆที่ไฟล์นั้นเมื่อดูจาก PC หรือ Notebook สามารถปรับให้เป็น Full HD ได้
3.เปิด Web Browser  เพื่อท่อง Internet ก็เด้งหลุดทุกครั้ง
4.ไม่สามารถโหลด App. อื่นมาติดตั้งได้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

kaijae
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2017, 12:25:01 pm »

จริงๆแล้ว ทีวีก็ควรเอาไวดูทีวีเป็นหลัก ฟังชั่นอื่นๆแค่ของแถม ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ควรจ่ายเงินส่วนเกินซื้อ เพราะจอทีวีเดี๋ยวนี้มันมีอายุการใช้งานจำกัด ไม่กี่ปีก๊เสียแล้ว (ส่วนใหญ่บริษัทรับประกันเครื่องไม่เกิน 2 ปี) ควรถนอมอายุจอทีวีให้อยู่กับเรานานๆดีกว่า
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

vi
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2017, 01:49:54 pm »

ผมใช้รุ่นนี้ครับ TCL 55S4800  ใช้มาปีกว่าเกือบ2ปีแล้ว  ใช้เป็นจอภาพเท่านั้นครับ  ผมได้รีวิวแบบมือสมัครเล่นไว้นิดหน่อยครับ แรกๆภาพไม่ค่อยดีเท่าไหร่ พอตั้งใจปรับตั้งใจเล่นปรับโน่นปรับนี่ ตอนนี้ภาพที่ได้สวยกว่าจอ4kข้างบ้านผมอีกครับ
ที่ผมรีวิวไว้ครับ https://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=188842.0
ตอนนี้บอกได้อย่างเดียวว่าคุ้มค่าราคามากครับ  ฟังชั่นอื่นๆแค่ของแถมผมไม่ค่อยซีเรียสครับ แต่ยูทูบผมเข้าดูอยู่บ่อยๆครับ ก้อภาพคมชัดดีครับ(720p) ใช้มานานไม่เคยมีปัญหาเลยครับ ถ้ารับได้จัดเลยครับผมการันตีให้อีกเสียงว่าคุ้มเกินคุ้มครับ
yyy
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2017, 05:07:16 pm »

ผมใช้อยู่ครับ 55C2US เป็น 4K  พึ่งใช้ประมาณเดือนหนึ่ง
1. ผมเล่น 4K จาก Youtube ลื่นกว่าในคอมอีกครับ
2. สีก็สดใสดี แต่มันดูเพี้ยนหน่อยๆ ยังไม่ได้ตั้งค่าละเอียด
3. ท่องเน็ตได้ แต่ยังไม่ได้ใช้จริงจัง ขอไม่ให้ความเห็น
4. เสียงน่าพอใจ จากลำโพง Harman Gordon
5. ประกัน(ตามโบรชัวร์) 5 ปี
6. รีโมตไม่แม่นยำเท่า LG
7. DTV. ช้าหน่อย เมื่อเทียบกับ LG แต่พอๆกับ Sony และ Toshiba
8. ภาพจาก DTV.ที่เป็น SD ออกเป็น 4:3 ทุกครั้ง ต้องตั้งค่า 16:9 ทุกครั้ง

yyy
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2017, 09:59:30 pm »

มาให้ข้อมูลเพิ่ม ผมลองเล่นเน็ตดูอย่างค่อนข้างเอาจริงเอาจัง ก็เล่นได้ปกตินะครับ  เท่าที่อ่าน และสอบถามคนใช้จริงๆ  TCL มันออกแนววัดดวงหน่อยๆ บทจะดีคนก็ชม พอใจค่อนข้างเยอะ ว่าของดีราคาไม่แพง(แถมทน)  บทจะโชคร้ายมีปัญหาแบบไม่ค่อยสมเหตุสมผล ไม่น่าเป็นปัญหา มันก็เป็น เหมือนมาตรฐานยังไม่ค่อยสม่ำเสมอ

bigpapa
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2017, 08:56:07 am »

ซื้อทีวีเหมือนวัดดวง
ผมใช้ยี่ห้อดังเกาหลี 40 นิ้ว พลาสม่า ไม่เคยปิดเครื่อง(ปิดด้วยรีโมท) มีไฟเลี้ยงตลอด
3 ปี ยังไม่งอแง อีกตัวเกิน 5 ปี led 32 นิ้ว ใช้งานเหมือนกัน ทุกวันนี้ยังใช้งานได้ดีอยู่
TCL ว่าจะซื้อมาลองใช้บ้าง แต่เจ้า 2 ตัวที่ว่ายังไม่พัง เลยไม่ได้ลอง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์