ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, มีนาคม 2024, 11:11:01 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  zgemma h.2h น่าใช้ไหมครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: zgemma h.2h น่าใช้ไหมครับ  (อ่าน 5218 ครั้ง)
quickman
Hero Member

« เมื่อ: 21, มีนาคม 2018, 06:57:15 pm »

ท่านใดใช้อยู่มีปัญหาอะไรไหมครับ เคยใช้cloud ibox อ่านการ์ดหน้าเครื่องไม่ค่อยออก ขยับมาใช้zgamma h2 ตัวนี้เปิดใช้งานไปสักพักจะเล่นไฟล์หนังทางhdไม่ได้

ไม่ทราบตระกูล h.sหรือ h.2h มีปัญหาพวกนี้ไหมครับ ต้องการต่อhdไว้อัดหนังไว้ดูครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

click
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 21, มีนาคม 2018, 09:03:56 pm »

ตระกูลดรีมบ๊อกไม่หลอกลวงเหมือนค่ายอี่น....
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

quickman
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 21, มีนาคม 2018, 09:22:12 pm »

ตระกูลดรีมบ๊อกไม่หลอกลวงเหมือนค่ายอี่น....

เครื่องเดิมผม 800HD ตอนนี้เริ่มออกอาการเลยต้องหาตัวใหม่มาแทนครับ

HDman
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 22, มีนาคม 2018, 06:37:13 am »

ผมใช้ cloud ii+ ,cloud iii อ่านการ์ด เทาแดง ปรกติ นะครับ ส่วนการ์ดอื่นไม่ทราบครับ
kaijae
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 22, มีนาคม 2018, 12:30:57 pm »

ผมใช้ cloud ii+ ,cloud iii อ่านการ์ด เทาแดง ปรกติ นะครับ ส่วนการ์ดอื่นไม่ทราบครับ

สอบถาม ท่าน HDman เครื่อง cloud ii+รับดาวดวงอื่นด้วยใหมครับ ถ้ารับดาวดวงอื่นด้วย ผมขอรบกวนขอเรียงช่องหน่อยครับ ของผมมีแต่ไทยคมอย่างเดียวครับ จะเพิ่มดาวก็ทำไม่เป็นครับ ขอบคุณล่วงหน้ามากครับ

HDman
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 22, มีนาคม 2018, 05:06:36 pm »

สอบถาม ท่าน HDman เครื่อง cloud ii+รับดาวดวงอื่นด้วยใหมครับ ถ้ารับดาวดวงอื่นด้วย ผมขอรบกวนขอเรียงช่องหน่อยครับ ของผมมีแต่ไทยคมอย่างเดียวครับ จะเพิ่มดาวก็ทำไม่เป็นครับ ขอบคุณล่วงหน้ามากครับ

ผมมีจานใบเดียวครับ รับ thaicom กับ Apstar7
-ลองศึกษา dreamboxEDIT นะครับ ใช้ไม่ยากครับ
ขั้นแรก ก็ auto scan หรือ manual scan ก็ได้ครับ เสร็จแล้ว ช่องที่รับได้ จะมาอยู่ใน last scanned
ขั้นสอง เปิด dreamboxEDIT set ip เป็น ip ของกล่อง แล้วโหลดไฟล์ จาก กล่องลงมา
ขั้นสาม ก็แก้ไข เพิ่มเติม bouquets ตามใจชอบเลยครับ โดยใช้ช่องที่ได้ จาก last scanned เสร็จแล้ว save
แล้วก็อัพ ขึ้นไปที่กล่องครับ ลองดู ครับ
kaijae
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 23, มีนาคม 2018, 07:58:04 am »

ผมมีจานใบเดียวครับ รับ thaicom กับ Apstar7
-ลองศึกษา dreamboxEDIT นะครับ ใช้ไม่ยากครับ
ขั้นแรก ก็ auto scan หรือ manual scan ก็ได้ครับ เสร็จแล้ว ช่องที่รับได้ จะมาอยู่ใน last scanned
ขั้นสอง เปิด dreamboxEDIT set ip เป็น ip ของกล่อง แล้วโหลดไฟล์ จาก กล่องลงมา
ขั้นสาม ก็แก้ไข เพิ่มเติม bouquets ตามใจชอบเลยครับ โดยใช้ช่องที่ได้ จาก last scanned เสร็จแล้ว save
แล้วก็อัพ ขึ้นไปที่กล่องครับ ลองดู ครับ

ขอบคุณท่าน HDman มากๆครับ  รบกวนสอบถามเพิ่มเติม (ผมยังไม่เคยเล่นเครื่องแบบนี้) คือในเครื่องมีแต่เพียงดาวไทยคมครับ อยากจะเพิ่มดาว Measat AS 7 Intel 19 ครับ ต้องทำอย่างไรครับ (dreamboxEDIT เคยทำกับ DM500 พอจะทำได้ครับ เพราะส่วนใหญ่มีดาวมาให้เลือกหลายดาว) แต่ปัญหาคือ ไม่มีดาวให้แสกนนะซิครับ จะขอทราบวิธีเพิ่มดาวดวงอื่นๆครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

x-men
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 23, มีนาคม 2018, 09:36:33 am »

ถ้าจะเพิ่มดาวเทียม เราต้องแก้ไขไฟล์ satellites.xml ถ้าเป็นกล่อง E2 ไฟล์จะอยู่ที่ etc\tuxbox\ หรือถ้าได้ใช้ DreamboxEdit ดาวโหลด bouquets จากกล่อง ไฟล์ satellites.xml จะอยูที่ตำแหน่งโฟลเดอร์ที่เราเก็บไฟล์ bouquets

ไปที่เวบ http://satellites-xml.org/ เลือก custum แล้วเลือกดาวเทียมที่ต้องการ ด้านล่างเพจที่ Extra options เลือกว่าจะให้สร้างไฟล์ satellites-xml แบบไหนเช่น Band จะเอา K หรือ C band หรือทั้งคู่ เสร็จก็กดดาวโหลด

ใช้ TextEditor เปิดไฟล์ satellites.xml ของเดิม และของใหม่ จากนั้นก็ไปก็อปชื่อดาวเทียมของใหม่ที่ต้องการเพิ่ม เอาไปใส่ของเก่า(backup ไว้ก่อน) เซฟไฟล์

เปิดโปรแกรม DreamboxEdit เปิดไฟล์ bouquets ที่โหลดจากกล่อง
ที่เมนู Tools เลือกแถบ Edit satellites.xml แล้วลองเลื่อนหาดาวเทียมที่เราเพิ่มเข้าก่อนหน้านี้ ถ้ามีก็กด save

จากนั้นก็อัพโหลด bouquets กลับเข้ากล่อง เข้าเมนูการสะแกนช่อง ตั้งค่าดาวเทียม และอื่นๆ แล้วค่อยสะแกนดาวที่เพิ่มมา

แบบคล่าวๆ น่าจะประมาณนี้ ถ้ามีผิดพลาดก็เอาของเดิมก็อปใส่กลับเข้าไป
HDman
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 23, มีนาคม 2018, 09:55:18 am »

ขออนุญาต เจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ

-ตั้งจานไว้แล้วใช่มั้ยครับ (ต้องตั้งจานและจานรับสัญญาณได้แล้ว (อาจต้องใช้กล่องอื่นตั้งจานรับสัญญาณ))
-เข้าเมนู tuner configuration >tuner >satellite เลื่อนซ้ายขวา เลือกดาวเทียม>LNB เลื่อนขวา เพื่อ config LNB
-config LNB แล้วออกมา เข้า satfinder เพื่อเช็คสัญญาณ (ถ้าไม่ได้ ต้องไป config ใหม่ จนกว่าจะได้สัญญาณ)
-ได้สัญญาณแล้ว ก็ scan ครับ
kaijae
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 23, มีนาคม 2018, 11:53:12 am »

ขออนุญาต เจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ

-ตั้งจานไว้แล้วใช่มั้ยครับ (ต้องตั้งจานและจานรับสัญญาณได้แล้ว (อาจต้องใช้กล่องอื่นตั้งจานรับสัญญาณ))
-เข้าเมนู tuner configuration >tuner >satellite เลื่อนซ้ายขวา เลือกดาวเทียม>LNB เลื่อนขวา เพื่อ config LNB
-config LNB แล้วออกมา เข้า satfinder เพื่อเช็คสัญญาณ (ถ้าไม่ได้ ต้องไป config ใหม่ จนกว่าจะได้สัญญาณ)
-ได้สัญญาณแล้ว ก็ scan ครับ

ขอบคุณมากครับ ปกติใช้เครื่อง Freesat V7 Max ดูรายการ PW อยู่แล้วครับ (ดาว Intel 19  AS7 Measat 3 Intel 20 ) ที่นี้ได้เครื่อง clond2+มาหลายเดือนแล้ว แต่ใช้ไม่เป็นครับ เห็นเขาคุยกันเรื่อง clond2+เลยอยากลองวิชาเอากล่องเอามาลองดู แต่ในเครื่องมีดาวดวงเดียว เพื่อจะเอามารับดาว อื่นๆข้างต้น ระบบ pw แต่ทำไม่เป็นครับ  (สอบถามในบอร์ด TDB โน้น เขาไม่ค่อยบอกกัน เพราะมีแต่เซียนๆเยอะ เราแค่อนุบาลเขาจึงไม่ค่อนสนใจ) หึหึ

kaijae
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 23, มีนาคม 2018, 11:56:29 am »

ถ้าจะเพิ่มดาวเทียม เราต้องแก้ไขไฟล์ satellites.xml ถ้าเป็นกล่อง E2 ไฟล์จะอยู่ที่ etc\tuxbox\ หรือถ้าได้ใช้ DreamboxEdit ดาวโหลด bouquets จากกล่อง ไฟล์ satellites.xml จะอยูที่ตำแหน่งโฟลเดอร์ที่เราเก็บไฟล์ bouquets

ไปที่เวบ http://satellites-xml.org/ เลือก custum แล้วเลือกดาวเทียมที่ต้องการ ด้านล่างเพจที่ Extra options เลือกว่าจะให้สร้างไฟล์ satellites-xml แบบไหนเช่น Band จะเอา K หรือ C band หรือทั้งคู่ เสร็จก็กดดาวโหลด

ใช้ TextEditor เปิดไฟล์ satellites.xml ของเดิม และของใหม่ จากนั้นก็ไปก็อปชื่อดาวเทียมของใหม่ที่ต้องการเพิ่ม เอาไปใส่ของเก่า(backup ไว้ก่อน) เซฟไฟล์

เปิดโปรแกรม DreamboxEdit เปิดไฟล์ bouquets ที่โหลดจากกล่อง
ที่เมนู Tools เลือกแถบ Edit satellites.xml แล้วลองเลื่อนหาดาวเทียมที่เราเพิ่มเข้าก่อนหน้านี้ ถ้ามีก็กด save

จากนั้นก็อัพโหลด bouquets กลับเข้ากล่อง เข้าเมนูการสะแกนช่อง ตั้งค่าดาวเทียม และอื่นๆ แล้วค่อยสะแกนดาวที่เพิ่มมา

แบบคล่าวๆ น่าจะประมาณนี้ ถ้ามีผิดพลาดก็เอาของเดิมก็อปใส่กลับเข้าไป

ขอบคุณท่านผู้เฒ่ามากๆครับ ผมแค่ระดับอนุบาลสำหรับเครื่องนี้ครับ ไม่เคยใช้มาก่อน เคยเล่นแต่ DM500 แค่ งูๆปลาๆหอยๆ ครับ  หึหึ 

x-men
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 23, มีนาคม 2018, 02:06:49 pm »

ขอบคุณท่านผู้เฒ่ามากๆครับ ผมแค่ระดับอนุบาลสำหรับเครื่องนี้ครับ ไม่เคยใช้มาก่อน เคยเล่นแต่ DM500 แค่ งูๆปลาๆหอยๆ ครับ  หึหึ 

ไอ้คล้าวนี่ก็ไม่เคยเล่น เล่นแต่ 800se แต่เห็นว่าเป็นกล่องประเภท E2 เหมือนกัน วิธีการเล่นจะคล้ายๆกัน การใช้งานก็จะเหมือนกัน น่าจะเอาวิธีการของ dm800 มาเป็นแนวทางได้
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์