ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26, เมษายน 2024, 09:21:00 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ใครมีข้อมูลจาน เสื้อแดง สส. ทำไมขายกันถูกมาก แถวบ้านผมขายกัน 1300 บาท
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีข้อมูลจาน เสื้อแดง สส. ทำไมขายกันถูกมาก แถวบ้านผมขายกัน 1300 บาท  (อ่าน 6952 ครั้ง)
ราชาอิเล็คทรอนิคส์
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2010, 06:55:21 pm »

จานขายกัน 1300-1600 แล้วแต่ล็อตไหนได้มาถูกแพง ช่างคิดค่าติดตั้งกันแค่ 250 บาท รอบนี้ของเข้ามาเป็นพันๆชุด คราวนี้ ร้านค้า และช่างติดตั้ง หมดอนาคตแน่ๆ อุตส่า ยืนราคามาตั้งหลายปี ปีนี้ เละเทะหมดเลย ใครรู้ข้อมูลแหล่งที่มาและราคาต้นทุนของสส.ช่วย บอกกล่าวทีจะได้ทำตลาดถูก ปล่อยไปอย่างนี้ แย่แน่ๆครับพี่น้องครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sv electronic
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2010, 07:45:34 pm »

ได้รับผลกระทบไปหมดทั่วหน้าครับ  รอเก็บซากครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
satellite home
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2010, 09:39:55 pm »

เดี๋ยวไปเจอจานจากการสื่อสารแล้วจะหนาวครับ 999 บาทเท่านั้น ทำดูโอ้ก้อได้ มีตัวอ่านการ์ดด้วยนะ(เห็นเค้าเล่ามาว่ามี) เสียแต่จานเล็กไปนิดแค่ 65 ซม.
aomsin
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2010, 11:24:10 pm »

รู้ทุกเรื่องเลยครับเกี่ยวกับจาน สอสอ เนี่ยแต่ว่าบอกตรงนี้ไม่ได้จริงๆคุยกันแบบตัวต่อตัวพอจะบอกได้แต่ว่าเรื่องการตลาดถ้าคุณขายส่งอย่างเดียวแนะนำให้หยุดทำก่อนสักหนึ่งปีอย่าแม้แต่จะคิดไปลดราคาแข่งมีแต่เสียกับเสียหากมองเห็นวิกฤติในช่วงนี้ให้เป็นโอกาสมันก็เป็นโอกาสแต่ไม่ใช่สำหรับร้านขายส่งหากแต่ว่ามันเป็นโอกาสของช่างที่จะทำเงินกับโครงการนี้ช่างติดตั้งรับงาน 500 บาทต่อชุดก็จริงแต่ช่างก็ควรจะมีเทคนิคการแนะนำเสนอขายอย่างอื่นเพื่อให้เกิดมูลค่าเพิ่มอย่างเช่นท่านเสนอขายเครื่องที่จะรับชมจุดที่สองราคาสัก 1500-1800 บาทหรือจะเสนอขายชุดดูโอเพิ่มรับทั้งเสื้อแดงเคยูและเสื้อเหลืองในราคาพันกว่าบาทเช่นกัน ก็เป็นการเพิ่มมูลค่าของงานให้มีราคาสูงขึ้นต่อจานหนึ่งชุดแทนที่เราจะได้เพียง 500 บาทเราก็ได้เป็นพันสองพันกับงานที่เขาเสนอให้กับเราหนึ่งชุดหรือเราจะเสนอเงื่อนใขการรับประกันงานติดดั้งและบริการหลังการขายอีกหนึ่งปีโดยการคิดเพิ่มจาก 500 บาทมาเป็น 800-1000 บาทแทนแล้วแต่ว่าทางใหนที่เราจะสามารถคิดค่าติดตั้งเพิ่มขึ้นได้ เพื่อไม่ให้งานของเราหายรายได้ของเราขาดเราไม่สามารถขายให้ผู้ใช้โดยตรงได้เราก็หันมาขายให้กับลูกค้าของคนที่เขาจ้างเราแทนลองทำดูไปก่อนนะครับสำหรับช่วงเวลานี้มันอาจจะไม่ใช่สิ่งที่ดีที่สุดแต่มันก็ยังดีกว่าเราไม่มีรายได้อะไรเลยเพราะว่าเราไม่สามารถที่จะควบคุมเรื่องนี้ได้ถึงแม้ว่าร้านค้าและช่างทุกคนจะร่วมมือกันก็ตามมันเหนือความคาดหมายและเกินกว่าที่ความสามารถของเราทุกคนจะไปแก้ใขได้มันยิ่งกว่ามือที่มองไม่เห็นอีกนะครับ? ทำใจกันไปก่อนเพื่อประคับประคองตัวเองให้อยู่รอดได้เพื่อให้ผ่านปีนี้ไปก่อนครับแล้วจึงค่อยๆปรับตัวกันใหม่เมื่อทุกอย่างมันเริ่มเห็นแสงสว่างถึงแม้ว่ามันจะไม่หวือหวาเหมือนเดิมแต่มันก็จะมีสีสันที่แตกต่างออกไปจากที่เราเคยทำกันมาตอนนี้เราจะต้องมองไปข้างหน้าอย่างเดียวหากว่าเราจะเดินบนถนนสายนี้และประสบการณ์สองข้างทางมันจะค่อยๆสอนเราให้รู้จักกับอุปสรรคที่ขวางทางเราอยู่ว่าเราจะสามารถฝ่าฟันอุปสรรคนั้นไปได้ แต่ข่าวร้ายของวงการจานดาวเทียมมันยังไม่หมดนะครับนี่มันเพิ่งจะเริ่มเท่านั้นมันยังมีข่าวร้ายที่ไม่ได้แตกต่างจากเรื่องของจานสอสอและเรื่องของช่องรายการบางช่องท่านก็ต้องเตรียมทำใจใว้ด้วยนะครับ รวมถึงคนที่ทำดรีมบ็อกท่านเองก็ต้องเตรียมทำใจใว้ด้วยนะครับบอกตรงๆนะครับมันไม่ใช่ปีทองของคนทำจานดาวเทียมกันสักเท่าไหร่สำหรับปีนี้ถึงแม้ว่าจะขายได้จำนวนมากแต่กำไรมันน้อยกว่าเดิมเยอะเลยนะครับสำหรับปีนี้  ทำใจใว้รอก็แล้วกันแล้วก็ยิ้มสู้สำหรับปัญหามันจะมาอีกเยอะครับสิ่งที่ผมกล่าวมาจะไม่มีอะไรผิดไปจากนี้เพียงแต่ผมไม่อยากจะบอกตรงๆกลัวว่าจะทำใจกันไม่ได้..............ธนอนันต์
WWWHS7ETD
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2010, 12:10:00 am »

จาน ASTV เขาส่งให้กลุ่มเขา 1000 บาท ไม่รวมค่าติดตั้ง
จาน D STATION เขาส่งให้กลุ่มเขา 1300 บาท ไม่รวมค่าติดตั้ง
ร้านเล็กๆ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2010, 01:21:26 am »

ท่าน aomsin ครับท่านรู้อะไรมาช่วยเล่าให้ฟังหน่อยเถอะครับ ไม่สะดวกทางนี้ช่วยส่งให้ผมทางเมล์หน่อยนะกันครับ
ธรรมดา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2010, 05:39:57 am »

มันก็ราคานี้แหละครับ หนึ่งพันต้นๆ หมายถึงซื้อปลีก 1 ชุดจากที่ร้านทั่วๆไป
ราคาขาย เขาก็โชว์หน้าเวปอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13, กุมภาพันธ์ 2010, 04:33:29 am โดย ทีมงานบอร์ดโบราณ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ธรรดา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2010, 05:45:17 am »

ดูตัวอย่างราคาจากเวปขายจานทั่วๆไป เช่น  หรือแบนเนอร์ข้างบน
คนลูกสอง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2010, 09:05:43 am »

ซื้อ 1300 ค่าแรงติด 500 - 800 แล้วเสนอจุด 2 เขา 1800 คิดว่าเขาจะติดหรือครับ
คนที่ซื้อและติดจานราคานี้คือพวกดูเฉพาะกิจ ไม่สนคุณภาพ ไม่สนรายการมากน้อย
เครื่องที่ให้ก็เกรดต่ำ เปิด 24 ชม. เดือนเดียวเดี๋ยวก็รู้

ผมแนะนำให้ซื้อ ไทยแซทดีกว่า แพงกว่าอีกไม่กี่ร้อย เนื้องานน่าจะโอเคกว่านะ
Andaman
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2010, 10:17:23 am »

รู้ทุกเรื่องเลยครับเกี่ยวกับจาน สอสอ เนี่ยแต่ว่าบอกตรงนี้ไม่ได้จริงๆคุยกันแบบตัวต่อตัวพอจะบอกได้แต่ว่าเรื่องการตลาดถ้าคุณขายส่งอย่างเดียวแนะนำให้หยุดทำก่อนสักหนึ่งปีอย่าแม้แต่จะคิดไปลดราคาแข่งมีแต่เสียกับเสียหากมองเห็นวิกฤติในช่วงนี้ให้เป็นโอกาสมันก็เป็นโอกาสแต่ไม่ใช่สำหรับร้านขายส่งหากแต่ว่ามันเป็นโอกาสของช่างที่จะทำเงินกับโครงการนี้ช่างติดตั้งรับงาน 500 บาทต่อชุดก็จริงแต่ช่างก็ควรจะมีเทคนิคการแนะนำเสนอขายอย่างอื่นเพื่อให้เกิดมูลค่าเพิ่มอย่างเช่นท่านเสนอขายเครื่องที่จะรับชมจุดที่สองราคาสัก 1500-1800 บาทหรือจะเสนอขายชุดดูโอเพิ่มรับทั้งเสื้อแดงเคยูและเสื้อเหลืองในราคาพันกว่าบาทเช่นกัน ก็เป็นการเพิ่มมูลค่าของงานให้มีราคาสูงขึ้นต่อจานหนึ่งชุดแทนที่เราจะได้เพียง 500 บาทเราก็ได้เป็นพันสองพันกับงานที่เขาเสนอให้กับเราหนึ่งชุดหรือเราจะเสนอเงื่อนใขการรับประกันงานติดดั้งและบริการหลังการขายอีกหนึ่งปีโดยการคิดเพิ่มจาก 500 บาทมาเป็น 800-1000 บาทแทนแล้วแต่ว่าทางใหนที่เราจะสามารถคิดค่าติดตั้งเพิ่มขึ้นได้ เพื่อไม่ให้งานของเราหายรายได้ของเราขาดเราไม่สามารถขายให้ผู้ใช้โดยตรงได้เราก็หันมาขายให้กับลูกค้าของคนที่เขาจ้างเราแทนลองทำดูไปก่อนนะครับสำหรับช่วงเวลานี้มันอาจจะไม่ใช่สิ่งที่ดีที่สุดแต่มันก็ยังดีกว่าเราไม่มีรายได้อะไรเลยเพราะว่าเราไม่สามารถที่จะควบคุมเรื่องนี้ได้ถึงแม้ว่าร้านค้าและช่างทุกคนจะร่วมมือกันก็ตามมันเหนือความคาดหมายและเกินกว่าที่ความสามารถของเราทุกคนจะไปแก้ใขได้มันยิ่งกว่ามือที่มองไม่เห็นอีกนะครับ? ทำใจกันไปก่อนเพื่อประคับประคองตัวเองให้อยู่รอดได้เพื่อให้ผ่านปีนี้ไปก่อนครับแล้วจึงค่อยๆปรับตัวกันใหม่เมื่อทุกอย่างมันเริ่มเห็นแสงสว่างถึงแม้ว่ามันจะไม่หวือหวาเหมือนเดิมแต่มันก็จะมีสีสันที่แตกต่างออกไปจากที่เราเคยทำกันมาตอนนี้เราจะต้องมองไปข้างหน้าอย่างเดียวหากว่าเราจะเดินบนถนนสายนี้และประสบการณ์สองข้างทางมันจะค่อยๆสอนเราให้รู้จักกับอุปสรรคที่ขวางทางเราอยู่ว่าเราจะสามารถฝ่าฟันอุปสรรคนั้นไปได้ แต่ข่าวร้ายของวงการจานดาวเทียมมันยังไม่หมดนะครับนี่มันเพิ่งจะเริ่มเท่านั้นมันยังมีข่าวร้ายที่ไม่ได้แตกต่างจากเรื่องของจานสอสอและเรื่องของช่องรายการบางช่องท่านก็ต้องเตรียมทำใจใว้ด้วยนะครับ รวมถึงคนที่ทำดรีมบ็อกท่านเองก็ต้องเตรียมทำใจใว้ด้วยนะครับบอกตรงๆนะครับมันไม่ใช่ปีทองของคนทำจานดาวเทียมกันสักเท่าไหร่สำหรับปีนี้ถึงแม้ว่าจะขายได้จำนวนมากแต่กำไรมันน้อยกว่าเดิมเยอะเลยนะครับสำหรับปีนี้  ทำใจใว้รอก็แล้วกันแล้วก็ยิ้มสู้สำหรับปัญหามันจะมาอีกเยอะครับสิ่งที่ผมกล่าวมาจะไม่มีอะไรผิดไปจากนี้เพียงแต่ผมไม่อยากจะบอกตรงๆกลัวว่าจะทำใจกันไม่ได้..............ธนอนันต์

แต่สำหรับช่างทุกท่าน  กรุณาหยุดคิดซักนิด ว่าพร้อมที่จะลงไปฟาดฟันกับเขาหรือเปล่า    หรือทำอย่างไรที่จะพลิกวิกฤตเป็นโอกาส ค่อยๆคิด  ค่อยๆดู ว่าเรามีช่องทางอะไรบ้างที่จะสร้างความได้เปรียบจากสงครามครั้งนี้.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13, กุมภาพันธ์ 2010, 04:34:15 am โดย ทีมงานบอร์ดโบราณ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ช่างภู
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2010, 01:40:52 pm »

ยืนยันคุณภาพการบริการหลังการขายครับ แถวบ้านผมก็เยอะครับ แต่ผมก็ได้ของผมเรื่อยๆครับ สด  3500 แบ่งจ่าย 3900
สงสัย
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2010, 05:38:04 pm »

เห็นเขาว่าแจกฟรีไม่ใช่หรือ  ตกลงยังไงกันแน่
กลับไปกลับมาอยู่เรื่อย งง
satellite home
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2010, 09:38:23 pm »

มีเพื่อนช่างของผมหลายคนมองในแนวทางนั้นเหมือนกันครับ แต่บอกตรง ๆ จากประสพการณ์ที่เคยทำแบบนั้น ลูกค้าส่วนใหญ่ที่ติดจานราคาถูกประเภทนี้มักมองราคาเป็นหลัก อยากได้ของถูกแต่ดี

ประการที่ 1 ถ้าจานจุดแรกอยู่ที่ 499+500 บาท จุดที่สองควรจะถูกกว่านี้หรือไม่เกินจุดแรก เพราะถ้าแพงกว่านี้การติดจุดที่สองเค้าก้อจะขอติดแบบจุดแรกอีกอยู่ดี ดังนี้ถ้าจุดที่สองราคาไม่เกิน 999 บาท ก้อน่าจะเป็นไปได้แต่ถ้าตั้งที่ 1500-1800 มันเป็นสองเท่าของจุดแรก คงไม่มีทางเป็นไปได้

ประการที่ 2 เครื่องรับรุ่นนี้ออกแบบให้รับได้หลายจาน(ที่ทราบมาว่ามี mode DiseqC switch 1.0) สามารถรับได้ทั้งซี และเคยูแบนด์ ต่อไดเส็คสวิทซ์ได้ ดังนั้นการทำราคากรณ๊ต้องการดูโอ้ NSS6 สามารถทำได้ แต่คงไม่เกินกว่าจุดแรกอยู่ดี (ไม่เกิน 999 บาท) ซึ่งตรงนี้ก้อคงมีกำไรนิดหน่อย แต่หากทางสามารถวิศวกรรมซึ่งเป็นผู้้ทำตลาดแจ้งราคาประมาณของการทำดูโอ้ (ซึ่งเค้าไม่ได้บอกว่าจะแจ้งราคาดูโอ้หรือไม่ แต่เค้าบอกว่ามีขายหัว K2 สำหรับงานที่ต้องการพ่วงจุด) เราก้อคงต้องตั้งราคาได้ไม่เกินกว่าที่กำหนดมากนัก เพราะลูกค้าคงจะโทรไปติดต่อทางสามารถวิศวกรรมก่อน (คือเค้าอาจจะมีโฆษณาออกมาให้โทรไปติดต่อกับเค้าก่อน แล้วเค้าจะแจ้งให้เราไปติดต่อลูกค้าอีกที อันนี้ผมถามมาคร่าว ๆนะ ไม่แน่ใจว่าของจริงเค้าจะทำอย่างที่บอกหรือมีการเปลี่ยนแปลงไปจากนี้)

เรื่องการเพิ่มราคาจากที่ตั้งไว้ เพื่อเป็นการประกันหรือบริการหลังการขาย เห็นทางสามารถฯ บอกว่าสามารถทำได้แต่ให้ตกลงกับลูกค้าเอง ซึ่งผมคิดว่าลูกค้าคงมีบางรายที่สนใจบ้างแต่อาจไม่มากอย่างที่คิดนะ

ที่พอจะมองออกคือคงขายดีแน่เพราะราคานี้พอ ๆ กับไปจ้างช่างมาติดเสาหนวดกุ้งแถมมีประกันอีกปี ซึ่งปกติเสาหนวดกุ้งไม่มีประกันอยู่แล้ว ยังไงก้อรอใกล้ ๆออกจำหน่ายแล้ววางแผนรับมืออีกทีละกันครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์