ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 06:02:32 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  adaptor 12V 3A ใช้แทน 9V 300mA ได้ไหมครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: adaptor 12V 3A ใช้แทน 9V 300mA ได้ไหมครับ  (อ่าน 8981 ครั้ง)
HDman
Sr. Member

« เมื่อ: 02, ตุลาคม 2018, 09:50:14 am »

นาฬิกาดิจิตอล adaptor 9V 300mA เสียครับ เป็น adaptor เฉพาะ หัวงอขนาด 5.5
ซึ่ง adaptor หัวตรง ขนาด 5.5 ทั่วไป เสียบเข้าไม่ได้
-adaptor 9V ที่แถมมากับนาฬิกา คุณภาพไม่ดี ดูก๊องแก๊ง ต้องการหา adaptor คุณภาพดีๆ มาแปลง
ขอถามเพื่อนสมาชิก
1.สามารถใช้ adaptor 12V 3A แทน ขนาดเดิม 9V 300mA ได้ไหมครับ
2.ผมสามารถ แกะ adaptor ตัวใหม่ (อาจเป็น 12V หรือ 9V) แล้วใช้สาย adaptor เดิม มาเชื่อมต่อได้เลยไหมครับ

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mission5
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2018, 09:54:48 am »

ไฟเกินไป 3 volt เสียบไป ไฟหน้าจอหรือวงจรอาจขาดได้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
HDman
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2018, 10:02:41 am »

ไฟเกินไป 3 volt เสียบไป ไฟหน้าจอหรือวงจรอาจขาดได้
นาฬิกา มีอุปกรณ์แถมมา คือสายเชื่อมต่อที่จุดบุหรี่ ในรถยนต์
ซึ่งไฟในรถยนต์ ขนาด 12V ใช่ไหมครับ
แต่ผมไม่ทราบ ตัวอุปกรณ์ที่แถมมา วงจรข้างในจะมีการแปลงเป็นไฟ 9V อีกหรือเปล่า
nitase
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2018, 10:03:48 am »

ไม่น่าได้ หาขนาดvเท่าเดิมตัดต่อหัวสายเก่า
kaijae
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2018, 10:15:23 am »

นาฬิกาดิจิตอล adaptor 9V 300mA เสียครับ เป็น adaptor เฉพาะ หัวงอขนาด 5.5
ซึ่ง adaptor หัวตรง ขนาด 5.5 ทั่วไป เสียบเข้าไม่ได้
-adaptor 9V ที่แถมมากับนาฬิกา คุณภาพไม่ดี ดูก๊องแก๊ง ต้องการหา adaptor คุณภาพดีๆ มาแปลง
ขอถามเพื่อนสมาชิก
1.สามารถใช้ adaptor 12V 3A แทน ขนาดเดิม 9V 300mA ได้ไหมครับ
2.ผมสามารถ แกะ adaptor ตัวใหม่ (อาจเป็น 12V หรือ 9V) แล้วใช้สาย adaptor เดิม มาเชื่อมต่อได้เลยไหมครับ

ขอบคุณครับ

อย่าเสี่ยงเลยครับ ไม่คุ้มกันควร หาซื้อตัว  adaptor 9V แล้วมาตัดต่อสายเอาดีกว่า (ถ้าไม่ไม่เครื่องมือก็ใช้วิธีตัดสายตัวเดิมเอาตรงๆเลยครับ และไปต่อกับสาย ตัวใหม่แทน เท่านี้ก็จบ)

HDman
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2018, 10:21:38 am »

อย่าเสี่ยงเลยครับ ไม่คุ้มกันควร หาซื้อตัว  adaptor 9V แล้วมาตัดต่อสายเอาดีกว่า (ถ้าไม่ไม่เครื่องมือก็ใช้วิธีตัดสายตัวเดิมเอาตรงๆเลยครับ และไปต่อกับสาย ตัวใหม่แทน เท่านี้ก็จบ)

ตัดสายแล้วใช้เทปพันไว้ ได้ดื้อๆ เลยใช่ไหมครับ ท่านไก่
adaptor ข้างใน มีสายไฟ แค่สองสายใช่ไหมครับ ต้องต่อให้ถูกสายด้วยใช่ไหมครับ
HDman
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2018, 10:25:13 am »

ไม่น่าได้ หาขนาดvเท่าเดิมตัดต่อหัวสายเก่า
เมื่อวาน สั่ง 9V 2A ไปแล้วครับ
V ตัวหน้าต้องเท่ากัน ส่วนตัวหลัง ต้องเท่ากับของเดิม หรือมากกว่าใช่ไหมครับ
x-men
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2018, 11:13:49 am »

นาฬิกา มีอุปกรณ์แถมมา คือสายเชื่อมต่อที่จุดบุหรี่ ในรถยนต์
ซึ่งไฟในรถยนต์ ขนาด 12V ใช่ไหมครับ
แต่ผมไม่ทราบ ตัวอุปกรณ์ที่แถมมา วงจรข้างในจะมีการแปลงเป็นไฟ 9V อีกหรือเปล่า

สายเสียบ 12V ของรถยนต์อาจจะมีตัวลดไฟ(regulator)จาก 12V เป็น 9V อยู่ข้างใน
ต้องแกะดู

ถ้าจะใช้อแดปเตอร์ 12V หาไอซีเรกูเลเตอร์ 7809M มาต่อลดไฟลงให้เหลือ 9V
HDman
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2018, 11:28:36 am »

สายเสียบ 12V ของรถยนต์อาจจะมีตัวลดไฟ(regulator)จาก 12V เป็น 9V อยู่ข้างใน
ต้องแกะดู

ถ้าจะใช้อแดปเตอร์ 12V หาไอซีเรกูเลเตอร์ 7809M มาต่อลดไฟลงให้เหลือ 9V

ผมไม่มีทักษะ ด้านนี้เลยครับ
ถ้าแค่แงะ adaptor ออกมา เชื่อมสายสองเส้นเข้ากับบอร์ด หรือ ตัดสายแล้วต่อ ดื้อๆ ใช้เทปกาวพัน อย่างนี้พอไหวครับ
พอดีผมมี adaptor 12V 3A (มากับ cloud i box และ dm800) อยู่ 5-6 ตัว
ก็เลยคิดจะมาใช้ประโยชน์ เพราะ adaptor ที่แถมมากับ นาฬิกาดิจิตอล ดูแย่มากครับ
x-men
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2018, 11:42:52 am »

รื้อหัวที่เสียบบุหรี่ออกดูก่อน น่ารื้อง่าย แล้วเราก็ต่อสายจากอแดปเตอร์ 12V ต่อเข้าแทนน่าจะง่ายกว่า
HDman
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2018, 12:06:46 pm »

รื้อหัวที่เสียบบุหรี่ออกดูก่อน น่ารื้อง่าย แล้วเราก็ต่อสายจากอแดปเตอร์ 12V ต่อเข้าแทนน่าจะง่ายกว่า

รูปที่จุดบุหรี่ ครับ แบบนี้ แสดงว่าใช้ 12V ได้ใช่ไหมครับ คือไฟที่จุดบุหรี่รถยนต์ทุกคันเป็น 12V ใช่ไหมครับ

kaijae
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2018, 12:23:35 pm »

ตัดสายแล้วใช้เทปพันไว้ ได้ดื้อๆ เลยใช่ไหมครับ ท่านไก่
adaptor ข้างใน มีสายไฟ แค่สองสายใช่ไหมครับ ต้องต่อให้ถูกสายด้วยใช่ไหมครับ

ปกติสายไฟทั่วๆไป มันมีแค่ 2 ขั้ว คือแดง + กับ ดำ - ต่อให้ถูกก็ใช้งานได้แล้วครับ ถ้าให้ชัวร์ท่านถายรูปตัวเก่ามาดูก่อนครับ

HDman
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2018, 12:36:43 pm »

สายมีเส้นหนึ่งสีขาว ครับ
molsat
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2018, 02:39:14 pm »

ตัวนี้ไฟออก เป็น AC  9v ครับ

ส่วนไฟที่ใช้กับ dm800  เป็นไฟ DC   12v.. 
และไฟในรถยนต์ก็เป็น DC 12 v  คงใช้ไม่ได้
kaijae
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2018, 02:43:10 pm »

สายสีขาวน่าจะเป็นขั้ว + ส่วนสีดำเป็น - (กราวด์)

HDman
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2018, 02:44:43 pm »

ตัวนี้ไฟออก เป็น AC  9v ครับ

ส่วนไฟที่ใช้กับ dm800  เป็นไฟ DC   12v.. 
และไฟในรถยนต์ก็เป็น DC 12 v  คงใช้ไม่ได้

ช่วยดูรูปด้านบนด้วยครับ (อุปกรณ์เสียบที่จุดบุหรี่)
ของแถมมากับนาฬิกาดิจิตอล ครับ ใช้งานเสียบในรถยนต์ได้ปรกติ
จากรูป ไม่มีวงจรอะไรเลย
ผมจะอนุมานว่า นาฬิกาดิจิตอล น่าจะใช้กะไฟ 12V ได้ไหมครับ
HDman
Sr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2018, 03:07:37 pm »

สายสีขาวน่าจะเป็นขั้ว + ส่วนสีดำเป็น - (กราวด์)

สอบถามท่านไก่ ครับ
ผมว่า จะผ่า adaptor ของ dm800 (12V 3A)
แล้วใช้สาย จากที่จุดบุหรี่/adaptor ที่แถมมา เชื่อมต่อเป็น OUTPUT แทน
-ถ้าจะเกิดความเสียหายก็แค่ นาฬิกาพัง ใช่ไหมครับ
ไม่ถึงขนาด ไฟฟ้าลัดวงจร ก่อความเสียหาย ถึง Breaker ใช่ไหมครับ
Golf2518
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2018, 04:44:15 pm »

สอบถามท่านไก่ ครับ
ผมว่า จะผ่า adaptor ของ dm800 (12V 3A)
แล้วใช้สาย จากที่จุดบุหรี่/adaptor ที่แถมมา เชื่อมต่อเป็น OUTPUT แทน
-ถ้าจะเกิดความเสียหายก็แค่ นาฬิกาพัง ใช่ไหมครับ
ไม่ถึงขนาด ไฟฟ้าลัดวงจร ก่อความเสียหาย ถึง Breaker ใช่ไหมครับ
ไปเสียเงินให้ช่างซ่อมแถวๆบ้าน 20 - 30 บาทให้เขาทำให้แล้วเราก็นั่งดูหาความรู้ ถือว่าเราซื้อวิชาครับ(แนะนำ ดีกว่าเสี่ยงเสียนาฬิกาครับ)
scone
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2018, 05:26:55 pm »

ผมดูจากที่ท่านถ่ายภาพมา ตัว Adapter OUTPUT เป็นไฟ AC 9V (สายสีขาว-ดำ ต่อออกจากหม้อแปลงเลย)
ถ้าสายแจ๊คนี้นำไปเสียบกับนาฬิกาโดยตรงเลย ก็แปลว่า...ข้างในตัวนาฬิกาต้องมีวงจร แปลงไฟจาก AC เป็น DC
อยู่ในนาฬิกาครับ

ปล.ผมดูจากตัวหม้อแปลงที่ท่านถ่ายภาพมา ผมว่ามันก็ดีพอสมควร สำหรับใช้กับนาฬิกาที่กินกระแสไฟไม่มาก

scone
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2018, 05:44:05 pm »

ผมดูจากที่ท่านถ่ายภาพมา ตัว Adapter OUTPUT เป็นไฟ AC 9V (สายสีขาว-ดำ ต่อออกจากหม้อแปลงเลย)
ถ้าสายแจ๊คนี้นำไปเสียบกับนาฬิกาโดยตรงเลย ก็แปลว่า...ข้างในตัวนาฬิกาต้องมีวงจร แปลงไฟจาก AC เป็น DC
อยู่ในนาฬิกาครับ

และมีที่สังเกตุที่เปลือก Adapter เขาก็บอกไว้แล้วว่า

INPUT 220VAC 50Hz
OUTPUT 9VAC 300mA (9VAC ไม่ใช่ 9VDC)

ปล.ผมดูจากตัวหม้อแปลงที่ท่านถ่ายภาพมา ผมว่ามันก็ดีพอสมควร สำหรับใช้กับนาฬิกาที่กินกระแสไฟไม่มาก

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์