ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, มีนาคม 2024, 04:49:14 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: HDCableมีชื่อเสียงมายาวนาน ไม่ทิ้งลูกค้า ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  adaptor 12V 3A ใช้แทน 9V 300mA ได้ไหมครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: adaptor 12V 3A ใช้แทน 9V 300mA ได้ไหมครับ  (อ่าน 8977 ครั้ง)
Nim
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2018, 05:45:10 pm »

ดูตรงรูเสียบนาฬิกาดีๆอีกทีครับ ถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยก็ดี กลัวไปหยิบผิดอันมาใช้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
HDman
Sr. Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2018, 06:57:19 pm »

ผมดูจากที่ท่านถ่ายภาพมา ตัว Adapter OUTPUT เป็นไฟ AC 9V (สายสีขาว-ดำ ต่อออกจากหม้อแปลงเลย)
ถ้าสายแจ๊คนี้นำไปเสียบกับนาฬิกาโดยตรงเลย ก็แปลว่า...ข้างในตัวนาฬิกาต้องมีวงจร แปลงไฟจาก AC เป็น DC
อยู่ในนาฬิกาครับ

และมีที่สังเกตุที่เปลือก Adapter เขาก็บอกไว้แล้วว่า

INPUT 220VAC 50Hz
OUTPUT 9VAC 300mA (9VAC ไม่ใช่ 9VDC)

ปล.ผมดูจากตัวหม้อแปลงที่ท่านถ่ายภาพมา ผมว่ามันก็ดีพอสมควร สำหรับใช้กับนาฬิกาที่กินกระแสไฟไม่มาก

ใช่ครับเป็น adaptor ไฟฟ้ากระแสสลับ (AC) เพิ่งไปสั่งซื้อกับ พ่อค้า ใน OCZ (พ่อค้าใจดีมาก)
ซื้อ 2 อัน(9V 0.6A) โอนเงินไปแล้ว ค่อยสอบถามขอความรู้ พ่อค้าบอกซื้อไปก็ใช้ไม่ได้ เดี๋ยวโอนเงินคืนให้
-ถ้าท่าน scone มีความเห็นว่า ดีพอสมควร ก็สบายใจขึ้นครับ
-มันเพิ่งเสียเมื่อวันเสาร์ ช่างมาติดตั้งแอร์ ทำไฟช๊อต ก็เลยใช้งานไม่ได้เลย (ไฟไม่เข้า)
แต่ลองไปเสียบกับ ที่จุดบุหรี่ในรถยนต์ นาฬิกายังใช้ได้ดี ครับ
-เดี๋ยวคงต้องค่อยๆศึกษา เรื่องไฟฟ้ากระแสตรง กับ กระแสสลับเพิ่มครับ
-ถามท่าน scone วิเคราะห์ให้ด้วยครับ
-ที่จุดบุหรี่ ที่แถมมา ผมแกะดูแล้ว (ตามรูปข้างต้น) ไม่เห็นมีวงจรอะไรเลย
ทำไมสามารถเสียบใช้โดยตรงกับนาฬิกาได้เลยครับ
ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
x-men
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2018, 07:03:50 pm »

ตามรูปหม้อแปลงที่ถ่ายมา ก็ตามที่ท่าน scone และท่าน molsat บอกคือเครื่องนาฬิกาใช้ไฟจากหม้อแปลง 9VAC ข้างในจะมี Diode เรียงกระแส เมื่อแปลงเป็นแรงดัน DC ก้จะได้ไฟ DC ประมาณ 12V กว่าๆ

ฉะนั้นถ้าจะใช้ไฟจากอะแดปเตอร์ 12V ก็สามารถใช้ได้เลย เพียงแต่ระวังเรื่องการต่อสายให้ตรง ตามรูปหัวเสียบที่จุดบุหรี่ แกนกลางเป็น + หัว DC jack รูกลางก็น่าจะเป็น + เหมือนกัน

HDman
Sr. Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2018, 07:16:28 pm »

กลับไปอ่านดู ท่าน  molsat บอกไว้ชัดเจนจริงๆ แต่ผมไม่มีความรู้เอง จึงไม่เข้าใจครับ (AC กับ DC)
วันนี้ได้ความรู้ใหม่เยอะเลย
ขอบคุณครับ
scone
Special Member
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2018, 10:04:51 am »

ตามรูปหม้อแปลงที่ถ่ายมา ก็ตามที่ท่าน scone และท่าน molsat บอกคือเครื่องนาฬิกาใช้ไฟจากหม้อแปลง 9VAC ข้างในจะมี Diode เรียงกระแส เมื่อแปลงเป็นแรงดัน DC ก้จะได้ไฟ DC ประมาณ 12V กว่าๆ

ฉะนั้นถ้าจะใช้ไฟจากอะแดปเตอร์ 12V ก็สามารถใช้ได้เลย เพียงแต่ระวังเรื่องการต่อสายให้ตรง ตามรูปหัวเสียบที่จุดบุหรี่ แกนกลางเป็น + หัว DC jack รูกลางก็น่าจะเป็น + เหมือนกัน

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ที่สามารถเสียบสายแจ๊คตัวผู้ ทั้งของ Adaptor 9VAC 300mA และสายแจ๊คตัวผู้ของที่จุดบุหรี่รถยนต์ 12VDC เข้าไปที่แจ๊คตัวเดียวกันได้นั้น
(แจ๊คตัวเมียของนาฬิกา) ผมไม่ได้เห็นวงจรภายในของนาฬิกา แต่ก็คงจะเป็นแบบที่ผมทำให้ดูแบบคร่าวๆ พอให้เข้าใจ ตามภาพครับ

ปล.ตัวนาฬิกา อาจจะไม่ได้ใช้ไฟเลี้ยง 12VDC โดยตรงก็ได้ อาจจะเป็นไฟ 5 หรือ 9 VDC โดยมี IC ตระกูล 7805 , 7809 เพิ่มเข้ามาครับ

**********************************************************************************
เมื่อเสียบสายแจ๊คตัวผู้ของ Adaptor 9VAC 300mA เข้าไปที่แจ๊คตัวเมีย ของนาฬิกา

**********************************************************************************

เมื่อเสียบสายแจ๊คตัวผู้ของที่จุดบุหรี่รถยนต์ 12VDC เข้าไปที่แจ๊คตัวเมีย ของนาฬิกา

HDman
Sr. Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2018, 11:33:29 am »

ขอบคุณ ท่าน scone และท่าน x-men ที่ให้ความรู้ ครับ
และขอบคุณทุกท่าน มากครับ
สรุป ตอนนี้ คงใช้รุ่นเดิมไปก่อนครับ (สั่ง online ไป 2 วันที่แล้ว แจ้งว่าวันนี้ช่วงเที่ยงจะมาส่ง)
และเดี๋ยวจะสั่งอีกรุ่น เป็นรุ่นใหญ่กว่า ขนาด 48 ซม. รุ่นนี้จะมี adaptor ถอดสายได้ เป็น USBอีกข้างหนึ่งเป็นแจ็ค 5.5
สามารถเสียบไฟบ้าน ,USB , และ power bank ได้ครับ
-ส่วนความรู้ที่ได้ คงต้องค่อยๆ เรียบเรียง ครับ
paiguy
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2018, 09:28:03 am »

กระทู้นี้ยาวจังครับผมเพิ่งมาเห็น นาฬิการุ่นนี้ผมแกะดูมาหลายตัวแล้วครับเขามีระบบป้องกันที่ดี คือมีตัวลดไฟลงให้เหลือ 5 โวลต์อยู่ในวงจร แถมยังมีไดโอดกันกระแสผิดขั้วอีกด้วย สรุปคือ อแดปเตอร์ แทบจะทุกตัวต่อเข้าไปได้ไม่พังแน่นอน ..

HDman
Sr. Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2018, 11:54:30 am »

กระทู้นี้ยาวจังครับผมเพิ่งมาเห็น นาฬิการุ่นนี้ผมแกะดูมาหลายตัวแล้วครับเขามีระบบป้องกันที่ดี คือมีตัวลดไฟลงให้เหลือ 5 โวลต์อยู่ในวงจร แถมยังมีไดโอดกันกระแสผิดขั้วอีกด้วย สรุปคือ อแดปเตอร์ แทบจะทุกตัวต่อเข้าไปได้ไม่พังแน่นอน ..

รุ่น CX2159 ใช่ไหมครับ
ผมชอบมากครับ ราคาถูก แต่ตอบสนองความต้องการผมได้ ตัวเลขใหญ่ เห็นชัด เดินตรงกว่านาฬิกาแบรนด์ดังๆ
ใช้มาปีกว่า ยังใช้ได้ดีเหมือนเดิม
-adaptor หมายถึง DC ธรรมดา เช่น 12V 3A, ก็น่าจะใช้ได้ ใช่ไหมครับ หรือต้องเป็นประเภท AC เท่านั้น
scone
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2018, 02:56:13 pm »

รุ่น CX2159 ใช่ไหมครับ
ผมชอบมากครับ ราคาถูก แต่ตอบสนองความต้องการผมได้ ตัวเลขใหญ่ เห็นชัด เดินตรงกว่านาฬิกาแบรนด์ดังๆ
ใช้มาปีกว่า ยังใช้ได้ดีเหมือนเดิม
-adaptor หมายถึง DC ธรรมดา เช่น 12V 3A, ก็น่าจะใช้ได้ ใช่ไหมครับ หรือต้องเป็นประเภท AC เท่านั้น

ที่ผมทำวงจรแบบคร่าวๆให้ท่านดู...ในรูปที่ 2 (เมื่อเสียบสายแจ๊คตัวผู้ของที่จุดบุหรี่ 12VDC) ถ้าท่านเข้าใจวงจร
มันก็เหมือนกับท่านนำเอาสายแจ๊คตัวผู้ 12VDC ของ Adaptor ไปเสียบใส่ที่แจ๊คตัวเมียของนาฬิกานั่นแหละครับ
เพียงแต่เปลี่ยนจากที่จุดบุหรี่รถยนต์ มาเป็นใช้ Adaptor 12VDC แทนเท่านั้น

Adaptor ที่ Output 12VDC 1A ก็เหลือเฟือแล้วครับ เพราะนาฬิกากินกระแสไฟ (ของเดิมแค่ 300mA) เท่านั้น

ประเด็นมันอยู่ที่ 1.Adaptor ตัวใหม่ 12VDC ที่จะนำมาใช้งาน หัวแจ๊คตัวผู้เสียบเข้ากับแจ๊คตัวเมียของนาฬิกาได้ไหม?
2. รูตรงกลางต้องเป็นขั้ว + บวก ขั้วรอบนอกต้องเป็นขั้ว - ลบ

HDman
Sr. Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2018, 03:13:57 pm »

1.เสียบไม่ได้ครับ
ผมคิดไว้ว่า ถ้าจะทำ คือ ผมจะผ่า adaptor ของ dm800 (12V 3A) แล้วนำสายเดิมของ adaptor นาฬิกาที่เสีย มาเชื่อม
เสร็จแล้ว ปิด adaptor dm800 ด้วยกาว ไว้เหมือนเดิม พอจะได้ไหมครับ
2.เรื่องขั้วบวก ลบ ไม่ทราบเลยครับ
-แต่ ที่จุดบุหรี่ ที่แถมมา มีสายไฟ 2 เส้น ดำกับขาว สายสีขาวไปเชื่อมกับแกนตรงกลางของที่จุดบุหรี่
ส่วนสีดำ เชื่อมกับโคลงลวดด้านนอกที่โค้งงอ ครับ
scone
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2018, 03:29:09 pm »

ผมคิดไว้ว่า ถ้าจะทำ คือ ผมจะผ่า adaptor ของ dm800 (12V 3A) แล้วนำสายเดิมของ adaptor นาฬิกาที่เสีย มาเชื่อม
เสร็จแล้ว ปิด adaptor dm800 ด้วยกาว ไว้เหมือนเดิม พอจะได้ไหมครับ
2.เรื่องขั้วบวก ลบ ไม่ทราบเลยครับ
-แต่ ที่จุดบุหรี่ ที่แถมมา มีสายไฟ 2 เส้น ดำกับขาว สายสีขาวไปเชื่อมกับแกนตรงกลางของที่จุดบุหรี่
ส่วนสีดำ เชื่อมกับโคลงลวดด้านนอกที่โค้งงอ ครับ

1.ผมว่า...ไม่ควรผ่า Adaptor DM-800 ท่านตัดต่อที่สายภายนอกก็ได้ครับ (ถึงมันจะไม่สวยงามเท่าที่ท่านจะบัดกรีเชื่อมสายจากภายใน
แต่ มันก็ทำได้ง่ายกว่าครับ)

2.สายสีขาวไปเชื่อมกับแกนตรงกลางของที่จุดบุหรี่ เป็นขั้ว + บวก ครับ  ส่วนสีดำ เชื่อมกับโคลงลวดด้านนอกที่โค้งงอ เป็นขั้ว - ลบ ครับ

HDman
Sr. Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2018, 03:49:57 pm »

1.ผมว่า...ไม่ควรผ่า Adaptor DM-800 ท่านตัดต่อที่สายภายนอกก็ได้ครับ (ถึงมันจะไม่สวยงามเท่าที่ท่านจะบัดกรีเชื่อมสายจากภายใน

2.สายสีขาวไปเชื่อมกับแกนตรงกลางของที่จุดบุหรี่ เป็นขั้ว + บวก ครับ  ส่วนสีดำ เชื่อมกับโคลงลวดด้านนอกที่โค้งงอ เป็นขั้ว - ลบ ครับ

รบกวนท่าน scone อีกนิดนะครับ ถ้าตัดต่อสาย จาก adaptor dm800 ผิด (บวกเป็นลบ ลบเป็นบวก)
ไฟฟ้าในบ้านจะ ช๊อต ไหมครับ (กลัวครับ แต่ว่า สายที่ออกมาจาก dm800 แค่ 3A ใช่ไหมครับ)
หรือแค่ นาฬิกา พัง หรือไฟไม่เข้านาฬิกา  เฉยๆครับ
ขอบคุณมากครับ
scone
*

« ตอบ #32 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2018, 04:20:01 pm »

รบกวนท่าน scone อีกนิดนะครับ ถ้าตัดต่อสาย จาก adaptor dm800 ผิด (บวกเป็นลบ ลบเป็นบวก)
ไฟฟ้าในบ้านจะ ช๊อต ไหมครับ (กลัวครับ แต่ว่า สายที่ออกมาจาก dm800 แค่ 3A ใช่ไหมครับ)
หรือแค่ นาฬิกา พัง หรือไฟไม่เข้านาฬิกา  เฉยๆครับ
ขอบคุณมากครับ

ปกติแล้ว เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ต้องใช้ Adaptor ไฟ DC เขาจะมีพิมพ์ หรือปั้มติดไว้ที่ตัว Adaptor และที่รูเสียบตัวเมีย (ในที่นี้ก็หมายถึง
รูเสียบตัวเมียที่กล่อง DM-800) ว่าขั้วแกนกลาง เป็นขั้วอะไร และขั้วรอบนอกเป็นขั้วอะไร

นี่คือรูปตัวอย่างครับ

HDman
Sr. Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2018, 04:24:56 pm »

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวลองดูครับ
scone
*

« ตอบ #34 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2018, 04:34:44 pm »

กรณีไม่มีเครื่องวัดมิเตอร์ มาตรวจดูว่าสายไหนต่อกับขั้ว + สายไหนต่อกับขั้ว -

สมมุติว่า Adaptor DM-800 ขั้วแกนกลางเป็นขั้ว + ท่านก็ค่อยๆปอกสายไฟตรงขั้วแจ็คตัวผู้ออกมาดูว่า
สายสีไหนที่ต่อกับขั้วแกนกลางที่เป็นขั้ว + เท่านี้ท่านก็สามารถต่อสายแจ๊คได้ถูกขั้วแล้วครับ 

Nim
Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2018, 05:11:50 pm »

ผมว่าข้างน่าจะมีไอซี 7805 ลดไฟมั้งดูจากสามาถเสียบที่จุดบุหรี่ได้โดยตรง ข้างในใช้ไดโอดบริดจ์ สามารถต่อกลับขั้วก็ได้ไม่พังหรอกหรอก
HDman
Sr. Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2018, 06:44:41 pm »

ขอบคุณครับ
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์