ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, มีนาคม 2024, 07:51:13 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สาปส่ง กสทช.? ดิจิตอลทีวีฝันค้าง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สาปส่ง กสทช.? ดิจิตอลทีวีฝันค้าง  (อ่าน 5079 ครั้ง)
White box
Special Member
*

« เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2018, 03:34:15 am »

สรุปผลเสียที่เกิดขึ้นจากการทำหน้าที่เปลี่ยนผ่าน “ทีวีอนาล็อก” ไปสู่ “ดิจิตอลทีวี” ของ กสทช. ฟันธงว่า...เป็นเรื่องที่บกพร่องและไม่มีประสิทธิภาพ

ประการแรก...ประเทศชาติเสียโอกาสในการพัฒนาประเทศในด้านข้อมูลข่าวสาร สาระ เพราะคลื่นความถี่ดิจิตอลทีวีเป็นทรัพยากรสำคัญของชาติ ที่ต้องบริหารจัดการให้คลื่นความถี่เกิดประโยชน์สูงสุดกับประชาชน ถือเป็นวาระแห่งชาติที่สำคัญยิ่ง

ประการที่สอง...ประชาชนเสียประโยชน์ เสียสิทธิที่จะได้กล่องดิจิตอลทีวีที่มีคุณภาพระดับ HD (ความชัดสูง) ใช้ได้กับทุกระบบทั้งภาคพื้นดิน (Terrestrial) จานดาวเทียมและเคเบิล ตลอดจนการเรียงช่องที่ควรจะเหมือนกันหมดทุกกล่อง เพื่อสะดวกต่อการรับชม

ประการที่สาม...เอกชนผู้ประกอบการดิจิตอลทีวีทั้ง 24 ช่องที่ลงทุนประมูลในวงเงินสูงถึง 50,000 กว่าล้านบาท ซึ่งต้องถือเป็นเงินของประชาชน เพราะเป็นเงินที่ กสทช.สัญญาว่าจะนำมาเพื่อใช้ในการเปลี่ยนผ่านทีวีดิจิตอล

ดูรายละเอียดเพิ่มที่นี่  https://www.thairath.co.th/content/497897

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
White box
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2018, 03:42:27 am »

“ดิจิตอลทีวี” นั้นยุ่งยาก ต้องลำบาก หาสัญญาณ...หลายคนสู้อุตส่าห์นำคูปองที่ได้รับแจกแล้วไปแลกกล่องดิจิตอลทีวีมาแต่ก็กลับดูไม่ได้เลย เมื่อถามช่างก็พบว่าต้องไปติดตั้งเสาอากาศนอกบ้านใหม่ เพราะสัญญาณมันอ่อน สุดท้ายก็ต้องจ่ายเงินเพิ่มเองจึงจะดูได้...ไม่ต่างกับตอนใช้เสาหนวดกุ้ง ก้างปลา

บางทีแบบเก่าอาจจะง่ายกว่าด้วยซ้ำ...ไม่ต้องทำอะไรก็ดูได้อยู่แล้ว เลยไม่รู้จะเปลี่ยนเป็นกล่องดิจิตอลทีวีทำไม เพราะต้องทำเสาอากาศใหม่อีก และบางที่ถึงมีเสาก็ยังดูไม่ได้ด้วย เสียทั้งเงิน...ทั้งความรู้สึก

สุดท้ายก็มาถึงฝันค้าง HD ดิจิตอลทีวี...หลายๆคนอาจจะเคยเห็นผ่านตาโฆษณาดิจิตอลทีวีว่าจะได้ดูฟรีทีวีหลายสิบช่อง แถมมีความคมชัดสูงระดับ HD บางคนไม่ใช่แค่ฝันมโนคิดเอาเอง แต่กระเสือกกระสนรีบไปแลกกล่องบ้าง...รีบไปซื้อเครื่องทีวีดิจิตอลแพงๆมาดูบ้าง แต่เมื่อเปิดดูแล้ว นอกจากต้องลุ้นเหงื่อแตกกับการหาสัญญาณเจอแล้ว ยังแทบจะหงายหลังกับความธรรมดา...ไม่แตกต่าง ก็เหมือนกับดูทีวี 3 5 7 9 ระบบเก่า
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
click
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2018, 04:37:26 am »

ประเทศเรามี....555

พ่อใหญ่โนนทัน
คนอิสานที่อยู่ด้วยกัน
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2018, 04:40:02 am »

เจ๊งทั้งระบบ ร้านค้าร้านขาย ร้านติดตั้งพังเป็นแถบ เท่านั้นไม่พอ ช่องทีวีก็เจ๊ง ขาดทุนป่นปี้

kaijae
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2018, 08:10:14 am »

ในบอร์ดน้เขาสาปส่งมา 3-4 ปี่แล้ว ไม่เชื่อถามลุง clic ดู เพราะแกไม่่อยากพูดถึงแล้ว เนื่องจากพวกนี้ ตาบอด หูหนวก

Banker
Support Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2018, 02:30:23 pm »

สมน้ำหน้า พวกชื่นชมทั้งหลาย

เก่ง อยุธยา
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2018, 04:21:31 pm »

ความคิดผมอ่ะนะ 

ตอนนี้งานที่มีอยู่ตลอดเป็นเรื่องของ ระบบดิจิตอลทีวี ตลอดเลยอ่ะ ไม่ว่าจะเป็นบ้าน หรือ อาคาร โรงแรม รีสอร์ต อพาร์ทเม้นท์  ผมว่าอาจจะด้วยปัจจัยหลายๆๆ อย่างนะ ที่ทำให้ในแต่ละพื้นที่มีปัญหาในการรับชม  แต่ในพื้นที่ที่ผมดูแลรับผิดชอบอยู่ในปัจจุบันนี้  งานดิจิตอลทีวีไม่เคยสร้างปัญหาให้ผมเลย  มีแต่สร้างรายได้ให้ผมมากขึ้นอ่ะครับ

พื้นที่ไหนมีปัญหา แจ้งผมหน่อยดิ ผมอยากเห็นปัญหาที่เจอกันอ่ะ  และก็ ที่ว่าดูเหมือนระบบเก่าอ่ะ ต้องถามว่า ระบบเก่า คือ อนาล็อคใช่ไหม  ผมว่ามันมีความแตกต่างจากระบบเก่านะ  ถ้าเป็นอนาล็อค มันจะมีเม็ด เป็นลายๆ  พริ้วๆๆ   แต่ เท่าที่ผมดู ในระบบดิจิตอล ไม่เห็นเจอเม็ดเลย

แล้วแต่ความคิดความเข้าใจกันอ่ะนะ  แต่ผมคิดว่า พอมี ดิจิตอลมา มันทำให้ช่างหลายๆๆ ท่านมีรายได้เพิ่มอีกนะ ในช่วงที่จานดาวเทียมขาลงอ่ะ

** อย่าลืมนะ  ใครที่ว่า พื้นที่ไหน รับดิจิตอลไม่ได้ รบกวนขอความอนุเคราะห์และ กรุณาแจ้ง ให้ผมทีนะ  อยากจะไปเทสว่ามันเกิดอะไรขึ้น **
Line ID : keng-ayutthyaa
E-Mail : kumpanatkeng@hotmail.com

โทร.092-198-2992

ผมก็เป็นสมาชิกเก่าแก่ ในบอร์ดโบราณ นี้  จึงอยากจะขอความรู้ และ ปัญหา ที่สมาชิก เจอให้ทราบที
tv59
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2018, 04:30:48 pm »

http://www.boransat.net/board/index.php?topic=81654.msg595857#msg595857

พึ่งไปติดมาวันนี้เลย ดูเอาเองว่าชัดแค่ไหน

*** ดิจิทัลเขาส่ง HD นะ คุณคงไม่เคยดูหรือไม่เคยมีทีวีที่เป็น HD เลยแยกไม่ออกว่ามันต่างกันอย่างไร

เรื่องมันยาวครับ เอาเป็นว่าดิจิทัลต่างกับ Analog มากๆเลยครับ

ลูกค้าหลายท่านบอกว่าไม่เคยรู้ว่ามันชัดขนาดนี้ ถ้ารู้ว่าชัดขนาดนี้ติดเสาดิจิทัลนานแล้ว

yyy
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2018, 09:14:28 pm »

ตอนนี้งานที่มีอยู่ตลอดเป็นเรื่องของ ระบบดิจิตอลทีวี ตลอดเลยอ่ะ ไม่ว่าจะเป็นบ้าน หรือ อาคาร โรงแรม รีสอร์ต อพาร์ทเม้นท์  ผมว่าอาจจะด้วยปัจจัยหลายๆๆ อย่างนะ ที่ทำให้ในแต่ละพื้นที่มีปัญหาในการรับชม  แต่ในพื้นที่ที่ผมดูแลรับผิดชอบอยู่ในปัจจุบันนี้  งานดิจิตอลทีวีไม่เคยสร้างปัญหาให้ผมเลย  มีแต่สร้างรายได้ให้ผมมากขึ้นอ่ะครับ

พื้นที่ไหนมีปัญหา แจ้งผมหน่อยดิ ผมอยากเห็นปัญหาที่เจอกันอ่ะ  และก็ ที่ว่าดูเหมือนระบบเก่าอ่ะ ต้องถามว่า ระบบเก่า คือ อนาล็อคใช่ไหม  ผมว่ามันมีความแตกต่างจากระบบเก่านะ  ถ้าเป็นอนาล็อค มันจะมีเม็ด เป็นลายๆ  พริ้วๆๆ   แต่ เท่าที่ผมดู ในระบบดิจิตอล ไม่เห็นเจอเม็ดเลย

แล้วแต่ความคิดความเข้าใจกันอ่ะนะ  แต่ผมคิดว่า พอมี ดิจิตอลมา มันทำให้ช่างหลายๆๆ ท่านมีรายได้เพิ่มอีกนะ ในช่วงที่จานดาวเทียมขาลงอ่ะ

** อย่าลืมนะ  ใครที่ว่า พื้นที่ไหน รับดิจิตอลไม่ได้ รบกวนขอความอนุเคราะห์และ กรุณาแจ้ง ให้ผมทีนะ  อยากจะไปเทสว่ามันเกิดอะไรขึ้น **
E-Mail : kumpanatkeng@hotmail.com

ผมก็เป็นสมาชิกเก่าแก่ ในบอร์ดโบราณ นี้  จึงอยากจะขอความรู้ และ ปัญหา ที่สมาชิก เจอให้ทราบที

ผมใช้มาตั้งแต่เขาส่งเครื่องเดียวในตัวจังหวัด ต้องตั้งเสา 7-8 ม.  ต่อมามีสถานีย่อยมาตั้งระยะห่างประมาณ 10 กม.เอง  เสา 5 E ยังต้องตั้งสูง 7-8 ม.  เหมือนเดิม เพิ่มเป็น 14 E รับดีขึ้น แต่ก็ต้องสูงเหนือหลังคาบ้าน(สองชั้น) ตั้งให้น้องชายด้วย ปรากฎว่าโดนฟ้าผ่า เสียทั้งระบบ สายขาดเป็นท่อนๆ กระเบื้องแตกเป็นทาง สิ่งเหล่านี้ไม่เคยเกิดกับการใช้ดาวเทียมครับ

yyy
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2018, 09:16:29 pm »

http://www.boransat.net/board/index.php?topic=81654.msg595857#msg595857

พึ่งไปติดมาวันนี้เลย ดูเอาเองว่าชัดแค่ไหน

*** ดิจิทัลเขาส่ง HD นะ คุณคงไม่เคยดูหรือไม่เคยมีทีวีที่เป็น HD เลยแยกไม่ออกว่ามันต่างกันอย่างไร

เรื่องมันยาวครับ เอาเป็นว่าดิจิทัลต่างกับ Analog มากๆเลยครับ

ลูกค้าหลายท่านบอกว่าไม่เคยรู้ว่ามันชัดขนาดนี้ ถ้ารู้ว่าชัดขนาดนี้ติดเสาดิจิทัลนานแล้ว

ผมใช้มาตั้งแต่เขาส่งเครื่องเดียวในตัวจังหวัด ต้องตั้งเสา 7-8 ม.  ชัดดีครับ ต่อมามีสถานีย่อยมาตั้งระยะห่างประมาณ 10 กม.เอง  เสา 5 E ยังต้องตั้งสูง 7-8 ม.  เหมือนเดิม เพิ่มเป็น 14 E รับดีขึ้น แต่ก็ต้องสูงเหนือหลังคาบ้าน(สองชั้น) ช่วยตั้งให้น้องชายด้วย ปรากฎว่าโดนฟ้าผ่า เสียทั้งระบบ สายขาดเป็นท่อนๆ กระเบื้องแตกเป็นทาง สิ่งเหล่านี้ไม่เคยเกิดกับการใช้ดาวเทียมครับ

เก่ง อยุธยา
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2018, 09:46:30 pm »

ผมใช้มาตั้งแต่เขาส่งเครื่องเดียวในตัวจังหวัด ต้องตั้งเสา 7-8 ม.  ต่อมามีสถานีย่อยมาตั้งระยะห่างประมาณ 10 กม.เอง  เสา 5 E ยังต้องตั้งสูง 7-8 ม.  เหมือนเดิม เพิ่มเป็น 14 E รับดีขึ้น แต่ก็ต้องสูงเหนือหลังคาบ้าน(สองชั้น) ตั้งให้น้องชายด้วย ปรากฎว่าโดนฟ้าผ่า เสียทั้งระบบ สายขาดเป็นท่อนๆ กระเบื้องแตกเป็นทาง สิ่งเหล่านี้ไม่เคยเกิดกับการใช้ดาวเทียมครับ

ติดตั้งที่อำเภอไหน  จังหวัดไหนละครับ  แจ้งด้วยครับ ท่าน yyy  ผมอยากได้ข้อมูลครับ  อยากรู้ปัญหาอ่ะครับ  รบกวนช่วยแจ้ง อำเภอ จังหวัดให้ผมด้วยนะ  ขอบพระคุณมากๆๆนะครับ 

คงจะได้รับความอนุเคราะห์จากทางท่าน yyy เรื่องพื้นที่รับชม
เก่ง อยุธยา
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2018, 09:49:30 pm »

ผมอยากให้สมาชิก ช่วยแจ้ง พิกัดอ่ะนะครับ  ไม่ใช่ว่า คุยกันว่าตรงโน้นไม่ได้ ตรงนี้ได้  ผมอยากได้พิกัด เพราะอยากจะไปลงพื้นที่ดูว่า ที่ว่ารับไม่ได้ มีปัญหาอ่ะ  มันเกิดอะไรขึ้นอ่ะครับ 

หวังว่าคงได้รับความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆๆ สมาชิก ช่วยแจ้ง พิกัดพื้นที่ให้ผมนะครับ 

ขอบคุณล่วงหน้ากับ สมาชิกทุกๆๆท่านครับ
siwakorn
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2018, 10:30:22 pm »

ความเห็นของผมในฐานะผู้ใช้ที่ติดตั้งเองที่บ้านนะครับ ผมว่า tv digital มันเริ่มช้าเกินไป จนคนเขาติดดาวเทียมกันเกือบหมดแล้ว และผมว่ากลุ่มคนที่ไม่อะไรมากกับความคมชัดระดับ HD ผมว่ามีค่อนข้างเยอะ ช่วงแรกมันเลยไม่โตเท่าที่ควร และมาจนถึงทุกวันนี้ ทั้ง KU และ C มันมีช่อง HD มาให้แบบครบๆ ทำให้คนที่เขาเคยดูระบบจานเขายิ่งไม่อยากจะเสียเงินเพิ่มเพื่อจะมาตั้งเสา หรือติดแผงรับใหม่ให้เกะกะครับ แค่เปลี่ยนกล่องก็จบเพราะเขาเคยชินกันแล้ว และปัจจุบันช่องทางการดูทีวีมันเยอะมากจริงๆ ไม่ว่าจะเน็ต เคเบิ้ล ฯลฯ การจะให้ tv digital ภาคพื้นดินโตมากๆมันเลยเป็นเรื่องยากสักหน่อยครับ

ปล.เรื่องช่องก็เช่นกัน ผมว่ามันเยอะไปหน่อย และจริงๆควรจะเป็น HD ทุกช่องได้แล้ว
yyy
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2018, 10:45:30 pm »

ผมอยากให้สมาชิก ช่วยแจ้ง พิกัดอ่ะนะครับ  ไม่ใช่ว่า คุยกันว่าตรงโน้นไม่ได้ ตรงนี้ได้  ผมอยากได้พิกัด เพราะอยากจะไปลงพื้นที่ดูว่า ที่ว่ารับไม่ได้ มีปัญหาอ่ะ  มันเกิดอะไรขึ้นอ่ะครับ 

หวังว่าคงได้รับความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆๆ สมาชิก ช่วยแจ้ง พิกัดพื้นที่ให้ผมนะครับ 

ขอบคุณล่วงหน้ากับ สมาชิกทุกๆๆท่านครับ

ผมรับได้ครับ  แต่พื้นที่ใกล้เคียงรับไม่ได้  ปัญหาคือส่งอ่อน (0.5 KW) ตั้งเสาสูง โดนฟ้าผ่า  ซึ่งระบบดาวเทียม ไม่เคยโดนฟ้าผ่าครับ

เก่ง อยุธยา
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2018, 05:49:45 am »

ขอบคุณสำหรับข้อมูล ท่าน yyy เดี๋ยวผมจะหาข้อมูลของพื้นที่ท่านให้นะครับ
แอวมอง
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2018, 03:38:25 pm »

กสทช.บางคนไปแล้ว ชาวบ้านก็ช่วยเหลือตัวเองละกัน

dacha23
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2018, 03:44:28 pm »

ของญาติกทม. เป็นคอนโด ย่านราษฎร์บูรณะ เจอปัญหาถ้าไม่ใช้ระบบของคอนโดรับไม่ได้ หนวดกุ้งหมดสิทธิ์ แบบไฟเลี้ยงก็ใช้ไม่ได้ ต้องปีกอย่างเดียว สัญญานก็มาไม่เต็ม ใช้ปีกไทยแซท หมุนเกือบตายได้แค่นั้นครึ้มๆ สัญญานก็เน่า ไม่ได้เรื่องจริงๆ

dacha23
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2018, 03:47:16 pm »

กสทช.เยี่ยมชมระบบเสาอากาศรวมและระบบดิจิตอลทีวีอาคารสูง

yyy
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2018, 06:02:45 pm »

ขอบคุณสำหรับข้อมูล ท่าน yyy เดี๋ยวผมจะหาข้อมูลของพื้นที่ท่านให้นะครับ

ขอบคุณครับคุณเก่ง ผมก็ไม่มั่นใจว่านี่เป็นข้อมูลปัจจุบันที่สุด แต่ยืนยันว่าหลายพิ้นที่รับไม่ได้ น่าจะเกิน 50 % ภาคเหนือ ภูมิประเทศน่าจะไม่เหมาะกับระบบโทรท้ศน์แบบภาคพื้น

IrdetoMan
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2018, 06:17:53 pm »

ถ้าระบบดาวเทียมช่องไทยตรงไหนก็ได้ ไม่ต้องปวดหัวเทสสัญญานอะไร นอกจากบ้านมีกิ่งไม้ต้นไม้ แต่นั่นไม่ใช่ปัญหาใหญ่แต่ภาคพื้นดินนี่สิอยู่หลังเขาก็ซวยไป

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์