ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 02:01:12 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สาปส่ง กสทช.? ดิจิตอลทีวีฝันค้าง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สาปส่ง กสทช.? ดิจิตอลทีวีฝันค้าง  (อ่าน 5083 ครั้ง)
tv59
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2018, 07:28:39 pm »

แล้วคนที่อยู่หอพัก อยู่คอนโดละ จะติดจานยังไง?
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

dacha23
Support Member
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2018, 01:56:08 am »

คอนโดเขามี 2 ระบบมาสองสายให้เลือกระหว่างระบบดาวเทียม กับระบบ DVB T2 ปัญหาก็ตามมาระบบดาวเทียมรับได้เฉพาะ KU Band ย่าน H เท่านั้นรายการย่าน V ดูไม่ได้เลย ถ้าต่อดาวเทียมก็ไปหาปีกมาต่อดูทีวีดิจิตอลเอง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Golf2518
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2018, 08:06:07 am »

ความคิดผมอ่ะนะ 

ตอนนี้งานที่มีอยู่ตลอดเป็นเรื่องของ ระบบดิจิตอลทีวี ตลอดเลยอ่ะ ไม่ว่าจะเป็นบ้าน หรือ อาคาร โรงแรม รีสอร์ต อพาร์ทเม้นท์  ผมว่าอาจจะด้วยปัจจัยหลายๆๆ อย่างนะ ที่ทำให้ในแต่ละพื้นที่มีปัญหาในการรับชม  แต่ในพื้นที่ที่ผมดูแลรับผิดชอบอยู่ในปัจจุบันนี้  งานดิจิตอลทีวีไม่เคยสร้างปัญหาให้ผมเลย  มีแต่สร้างรายได้ให้ผมมากขึ้นอ่ะครับ

พื้นที่ไหนมีปัญหา แจ้งผมหน่อยดิ ผมอยากเห็นปัญหาที่เจอกันอ่ะ  และก็ ที่ว่าดูเหมือนระบบเก่าอ่ะ ต้องถามว่า ระบบเก่า คือ อนาล็อคใช่ไหม  ผมว่ามันมีความแตกต่างจากระบบเก่านะ  ถ้าเป็นอนาล็อค มันจะมีเม็ด เป็นลายๆ  พริ้วๆๆ   แต่ เท่าที่ผมดู ในระบบดิจิตอล ไม่เห็นเจอเม็ดเลย

แล้วแต่ความคิดความเข้าใจกันอ่ะนะ  แต่ผมคิดว่า พอมี ดิจิตอลมา มันทำให้ช่างหลายๆๆ ท่านมีรายได้เพิ่มอีกนะ ในช่วงที่จานดาวเทียมขาลงอ่ะ

** อย่าลืมนะ  ใครที่ว่า พื้นที่ไหน รับดิจิตอลไม่ได้ รบกวนขอความอนุเคราะห์และ กรุณาแจ้ง ให้ผมทีนะ  อยากจะไปเทสว่ามันเกิดอะไรขึ้น **
Line ID : keng-ayutthyaa
E-Mail : kumpanatkeng@hotmail.com

โทร.092-198-2992

ผมก็เป็นสมาชิกเก่าแก่ ในบอร์ดโบราณ นี้  จึงอยากจะขอความรู้ และ ปัญหา ที่สมาชิก เจอให้ทราบที
ในเขตเมืองมันดีครับ แต่บ้านนอก บ้านนา มันต้องขึ้นเสา 7 - 8 เมตร และต้องแผงใหญ่(ถามว่าชาวบ้านเขามีเงินลงทุนเพื่อดูหรือไม่) มันต้องดูภาพรวมทั้งประเทศครับ ไม่ใช่มองแค่ในกลุ่มเมือง และบ้านคนมีเงินดู ถ้าเช่นนั้นถือว่า ล้มเหลวครับ ต้องยอมรับความจริงที่เกิดขึ้น ผมอยู่ อำเภอโนนสัง จังหวัดหนองบัวลำภู มีพื้นที่ที่ใช้ได้แบบ เสาไม่สูง แผงไม่ใหญ่ แค่ 10% นอกนั้นมีแต่เสียงสาปแช่ง ถ้าสนใจมาเทสสัญญาณ บอกได้ครับ เดียวผมรับเป็นเจ้าภาพเรื่องอาหารการกินและที่พัก แต่มีข้อแม้ ต้องส่งเรื่องไปให้ กสทช. เข้ามาแก้ไขให้ดูได้เหมือนในตัวเมืองใหญ่(เชื่อเถอะทำไม่ได้หรอก ในเมืองแค่หนวดกุ้งก็ดูได้แล้ว) ไม่เหมือนดาวเทียม จะอยู่บนดอย หรือ ในป่า มันก็แรงชัดเท่ากัน คุณว่าเหมือนผมมั้ย...
tv59
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2018, 10:52:00 am »

แต่อย่าลืมว่าดาวเทียมอยู่ขาลงแล้ว กำลังจะตายจากไปแล้ว

เจ้าใหญ่ๆก็ปิดตัวไปหลายเจ้าแล้ว

เจ้าที่อยู่ ก็กำลังแย่ ต้องไปขายเครื่องแยกน้ำ ขายแอร์กันแล้ว

ช่างดาวเทียม ที่ไม่ยอมปรับตัว ที่ไม่ยอมทำอย่างอื่น ก็ตายจากวงการไปแล้ว นี้คือความจริง

ช่างลาว
ช่างมาจากลาวอยู่ประเทศไทย: สะบายดี..
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2018, 01:07:38 pm »

ผมว่ามันไม่เกี่ยวกับขาขึ้นขาลง หรือปรับตัวอะไรหรอก ถ้าหากสัญญานครอบคลุมทั้งหมดเหมือนที่คุย ช่างติดตั้งมันก็ไปได้เอง ปัญหาคือชาวบ้านเขาไม่ลงทุนติดเสาสูง และเป็นคนส่วนใหญ่ของประเทศ แม้จะปรับตัวให้เชี่ยวชาญขนาดไหนสัญญานไม่ครอบคลุมก็ไร้ประโยชน์ ปัญหาตอนนี้ที่เขากร่นด่ากันคือสัญญานไม่ครอบคลุมเหมือนที่คุยเท่านั้น อย่างอื่นเป็นเรื่องรองแล้ว

tv59
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2018, 02:30:21 pm »

แสดงว่าไม่เข้าใจที่ผมพูด

ก็ข้างบนบอกว่าดาวเทียมดีมากมาย

แล้วทำไม ดาวเทียมถึงขายไม่ได้ละ?

ก็เห็นบอกว่า ดิจิทัลไม่ดีมากมาย

แล้วทำไม ดิจิอทัลขายดีจังเลยละ

siwakorn
Jr. Member
**

« ตอบ #26 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2018, 03:06:51 pm »

ผมไม่รู้นะว่า ตอนนี้ท่านช่างๆ มีงาน ดาวเทียม หรือ T2 กันมากแค่ไหน แต่ผมว่าจริงๆผมว่าทั้งดาวเทียม ทั้ง T2 มันขาลงกันทั้งนั้น เพราะ ใครติดเน็ตทรูเขาก็มักจะขายพ่วง truevision ผ่าน cable ค่าย ais ก็มี ais fibre แถมกล่อง ais play ให้ดูอีก  แล้วที่เคยอ่านผ่านๆมา การดูทีวีสดนั้นมันน้อยลง เพราะคนไปดูย้อนหลังกันเยอะ ทีวีจอใหญ่ๆก็เอาไว้ cast จากเน็ตขึ้นมาได้เลย
tv59
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2018, 03:34:03 pm »

ก็แค่อ่านเจอ ไม่ใช่ความจริง

ความจริงคือ *** ติดเน็ตทรูเขาก็มักจะขายพ่วง truevision*** นั้นมันแบบแพง และดูได้จุดเดียว

แบบถูกไม่มีแถม

siwakorn
Jr. Member
**

« ตอบ #28 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2018, 07:40:07 pm »

แสดงว่าที่ผมอ่านผ่านมามันไม่ใช่ความจริงงั้นหรอครับ ผมไม่ใช่ช่าง ผมไม่รู้หรอกว่างานตอนนี้อะไรมันเยอะอะไรมันน้อย ถ้าไม่นับแก้ไขงานนะ เอาแค่ติดใหม่กับเพิ่มจุด ถ้ามันยังเยอะอยู่ก็ดีไปครับ จะมากหรือน้อยผมไม่เดือดร้อนอยู่แล้ว แต่จากเรตติ้งที่มันตกแบบนี้ มันแสดงว่าอะไรหรอครับ https://pantip.com/topic/38243439
Golf2518
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 11, พฤศจิกายน 2018, 02:48:11 pm »

แต่อย่าลืมว่าดาวเทียมอยู่ขาลงแล้ว กำลังจะตายจากไปแล้ว

เจ้าใหญ่ๆก็ปิดตัวไปหลายเจ้าแล้ว

เจ้าที่อยู่ ก็กำลังแย่ ต้องไปขายเครื่องแยกน้ำ ขายแอร์กันแล้ว

ช่างดาวเทียม ที่ไม่ยอมปรับตัว ที่ไม่ยอมทำอย่างอื่น ก็ตายจากวงการไปแล้ว นี้คือความจริง
ที่ร้าน อย่างไม่มีงานเลยก็ได้ขายกล่อง ดาวเทียม แต่ ทีวีดิจิตอล ไม่ได้ขายเลย มีแต่ ล้มเสาและตีเทิร์นมากองไว้ที่ร้าน แผง+เครื่อง ให้ 100 บาทครับ ส่วนแยกน้ำ กล้อง และ แอร์ ไม่ใช่ขายเพราะดาวเทียมขายไม่ได้แต่เขามองเห็นโอกาศให้ช่างได้มีช่องทางทำเงินเพิ่ม เขาคิดแบบ 7/11 ใหนๆก็เป็นช่างมาแนวทางนี้แล้ว จะมีแอร์มีเครื่องแยกน้ำและกล้องวงจรปิด ไว้ขายในร้านมันก็ได้เงินเพิ่มครับ จริงๆแล้ว ไม่ว่าค่ายใหนๆ ก็มีการขยายสินค้าในเครื่อ มานานแล้วครับ เช่น ไทยแซท มีหลอดไฟ โซลาเซล อินโฟแซท ยิ่งมีเยอะครับ ทีวี พัดลม ฯลฯ อ๋อลืมอีกเจ้าอันนี้เยอะสุด ลีโอเทค... ทางการตลาดเขาเรียกว่า การขยายสายผลิตภัณฑ์ครับ

แอวมอง
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 12, พฤศจิกายน 2018, 10:04:33 am »

ก็ข้างบนบอกว่าดาวเทียมดีมากมาย

แล้วทำไม ดาวเทียมถึงขายไม่ได้ละ?

ก็เห็นบอกว่า ดิจิทัลไม่ดีมากมาย

แล้วทำไม ดิจิอทัลขายดีจังเลยละ
นี่ก็แสดงว่าไม่เข้าใจคนที่พูด บอกว่าทีวีดิจิตอลดีมากมาย ขายดีจังขายที่ไหนในเมือง ใช่ไหม มันเหมือนกับดาวเทียมระยะแรกใช่ไหม เอามาเทียบกันไม่ได้ เขากำลังพูดกันเรื่องปัญหาสัญญานไม่ครอบคลุม ไม่ใช่บอกว่าดีไม่ไดี นี่ไปโยงเรื่องขายดีขายไม่ดี มันคนละเรื่องกันเลย อยู่ในเมืองก็พูดแบบในเมืองลองออกไป ขายรอบนอกแถมหลัง ในหุบเขาเขาบ้างสิ แล้วจะได้เข้าใจ

ช่างลาว
ช่างมาจากลาวอยู่ประเทศไทย: สะบายดี..
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 12, พฤศจิกายน 2018, 10:18:02 am »

นั่นสิดิจิตอลขายดีย่านไหน ในกทม. ในเขตอ.เมือง อย่าเอามาเป็นฐานตัวเลขไปดูแผนที่สัญญานครอบคลุมภาคเหนือที่สมาชิกเอามาให้ดูก่อนดีไหม แล้วค่อยมาคุยว่าขายดี ที่ดาวเทียมขายไม่ดีเพราะเขาซื้อกันหมดแล้วมีทุกบ้านแล้ว การที่เขาขายสินค้าอื่นเพิ่มไม่ใช่เขาตกต่ำ ธนาคาร ขายประกันภัย รับบริการชำระค่าสาธารณูปโภค 7-11 รับฝากเงิน รับส่งของ แสดงว่าขาลง 7-11 หรือ

หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์