ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
13, ธันวาคม 2018, 12:48:09 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ดีแซทวันศูนย์ขายส่งจานดาวเทียม กล้องCCTV ภาคเหนือบริการส่งทั่วประเทศ::

081 6336816
HV shop  Click
dvb
จำหน่ายเครื่องรับดาวเทียมทุกรุ่น
จำหน่ายเครื่องรับดาวเทียมทุกรุ่น

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียม
| | |-+  สอบถามช่างซ่อมเครื่องไฟฟ้า เครื่องเล่น MP3 เล่นได้สักพักก็ตัด
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามช่างซ่อมเครื่องไฟฟ้า เครื่องเล่น MP3 เล่นได้สักพักก็ตัด  (อ่าน 461 ครั้ง)
sbuahan
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2018, 02:00:43 pm »

ต้องขออภัยท่าน srw..ด้วยตรับ  วงจรที่เอามาวางหาจากในเน็ตมาครับ  
ผมเลิกร้านซ่อมมากว่า 20 ปีแล้วครับ พวกวงจรทิ้งไปบ้าง  หายบ้าง ให้พรรกพวกไปบ้าง  ไม่เหลืออยู่เกับตัวลยครับ
สมัยที่เปิดร้าน  มีมากมายแทบทุกรุ่น  แม้กระทั่งวงจรทีวีที่ใช้หลอดสูญญากาศก็มี และในชีวิตการเป็นช่างก็มีโอกาส
จับทีวีสีหลอดอยู่ครั้งหนี่งยี่ห้อเทเลฟุ้งเก้น  หลอด HV ยาวเป็นคืบเลยครับ  หลังๆนี่ก็คงไม่มีโอกาสได้เห็นกันแล้ว
เหมือนกับวิทยุธานินทร์ ไม่ว่ารุ่ไหนๆจะรับดี  เสียงใส ออกแบบภาครับไว้ดีมาก  ใครมีรักษาไว้นะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
srw
Special Member
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2018, 02:52:42 pm »

ต้องขออภัยท่าน srw..ด้วยตรับ  วงจรที่เอามาวางหาจากในเน็ตมาครับ  
ผมเลิกร้านซ่อมมากว่า 20 ปีแล้วครับ พวกวงจรทิ้งไปบ้าง  หายบ้าง ให้พรรกพวกไปบ้าง  ไม่เหลืออยู่เกับตัวลยครับ
สมัยที่เปิดร้าน  มีมากมายแทบทุกรุ่น  แม้กระทั่งวงจรทีวีที่ใช้หลอดสูญญากาศก็มี และในชีวิตการเป็นช่างก็มีโอกาส
จับทีวีสีหลอดอยู่ครั้งหนี่งยี่ห้อเทเลฟุ้งเก้น  หลอด HV ยาวเป็นคืบเลยครับ  หลังๆนี่ก็คงไม่มีโอกาสได้เห็นกันแล้ว
เหมือนกับวิทยุธานินทร์ ไม่ว่ารุ่ไหนๆจะรับดี  เสียงใส ออกแบบภาครับไว้ดีมาก  ใครมีรักษาไว้นะครับ

ขอบคุณมากครับ  ที่ก็มีมาให้ซ่อมบ้างปะปลาย ส่วนใหญ่รับซื้อของเก่ามา และเอามาซ่อม ตัวเครื่องรับธานินทร์ล่าสุด  ไม่มีวาริเอเบิ้ล (ตัวปรับหาคลื่น) หันมาใช้วงจูนด้วยกระแสไฟ ในการย้ายหาคลื่นสถานีวิทยุแทน  และอุปกรณ์ทุกตัวเป็นชิป ไอซีชิป  รีซิสเตอร์  คาปาซิเตอร์ ฯลฯ ก็เป็นชิปหมด  เวลาเสียก็คงจะไม่ต้องซ่อม ซื้อใหม่อย่างเดียว ถ้าจะซ่อมได้ก็คงจะเป็นพวกอะใหญ่ตัวใหญ่ ๆ  ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
srw
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2018, 02:55:13 pm »

ปัจจุบันเริ่มมีขายแบบนี้ครับ  https://www.youtube.com/watch?v=Br-6vrB2GBM  อุปกรณ์ไอซี คาปาซิเตอร์  รีซิสเตอร์ ฯลฯ เป็น chip  หมด
sbuahan
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2018, 04:07:12 pm »

มันมีทริ๊กในการซ่อมวิทยุธานินทร์อยู่นึดนึงนะครับ  รุ่นที่ใช้ วาริเอเบิ้ลแบบพลาสติค เก่าๆจะเสียทุกตัว อาการคือ
เลื่อนเปลี่ยนสถานีสดุดๆ กุกกักๆ  ฟังๆอยู่สถานีเลื่อนหนีหายไปหาย มันเกิดจาก วาริเอเบิ้ลเสีย
สำหรับช่างพอไปซื้อ วาริเอเบิ้ลใหม่ที่มีขายตามท้องตลาดมาเปลี่ยน ทีนี้ยุ่งเลย อาการสดุดหายไป
แต่รับได้ไม่ครบ  หรือ สถานีไปกองอยู่ข้างไดข้างหนึ่ง
มันใช้ วาริเอเบิ้ลทั่วไปไม่ได้  ต้องใช้ของมันเท่านั้นซึ่งคงจะหาไม่ได้แล้ว 
มีวิธีแก้ครับ เอาตัวเดิมที่เสียมาแกะ  จะมีหน้าสัมผัสอันนึงมีคราบสนิมทองแดง ให้ขัดให้มันเลย
แล้วประกอบกลับเข้าไปใหม่  จะใช้ได้เหมือนของใหม่
ตอนรื้อต้องใจเย็นๆหน่อยนะ  งานละเอียด  ผิดพลาดก้อกลับบ้านเก่าครับ
srw
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2018, 06:35:20 pm »

sbuahan  ใช่ คล้าย ๆ มันช๊อตกัน เวลาย้ายหาคลื่นจะดังคล๊าก ๆ ๆ  ขยับเดียวมา เดียวดับ ปกติมันไม่น่าจะเสียง่าย ย้า่ยไปย้ายมาทุกวันแท้ ๆ  พวกยูทูปที่มันลงบอกวิธีการซ่อม มันก็ซ่อมแบบง่าย ๆ ๆ ไอ้ที่ยากๆ   ไม่ค่อยจะลงให้ดูครับ ง่าย ๆ  แบบนี้ใคร ๆ เขาก็ทำได้ครับ
sbuahan
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2018, 10:03:33 pm »

เมื่อ 20 ปีที่แล้ว  ไม่ว่าจะเป็นธานินทร์หรือ นาย่า  อาการนี้ 50  บาทอีกครึ่งชั่วโมงมารับพร้อมทำความสะอาดเครื่องให้เรียบร้อย
มีทริ๊กอีกอันสำหรับร้านซ้อมนะครับ  วิทยุ  เทป  พวกกระเป๋าหิ้วทั้งหลาย  ซ่อมเสร็จนอกจากต้องไส่น๊อตให้ครบตามที่เขามีมาแล้ว
ต้องทำความสะอาด เป่าฝุ่น เช็ดทำความสะอาดเครื่องด้วยครับ 
ตอนเข้ามาสกปรกเลอะมา เสียงก็ไม่ดี   
ตอนซ่อมเสร็จ เสียงใส  เดรื่องสะอาด หอมน้ำยาเช็ดเฟอร์นิเจอร์  เวลาเก็บตังส์เจ้าของจะไม่บ่นสักคำครับ
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์