ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 03:27:00 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามช่างซ่อมเครื่องไฟฟ้า เครื่องเล่น MP3 เล่นได้สักพักก็ตัด
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามช่างซ่อมเครื่องไฟฟ้า เครื่องเล่น MP3 เล่นได้สักพักก็ตัด  (อ่าน 3064 ครั้ง)
แอวมอง
Support Member
*

« เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2018, 05:26:47 am »

สอบถามช่างซ่อมเครื่องไฟฟ้า เครื่องเล่น MP3 เล่นได้สักพักก็ตัดไฟ ต้องกดปิดแล้วเปิดใหม่ แบบนี้อะไรเสียวัดไฟที่ถ่านก็เต็ม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

kaijae
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2018, 08:19:09 am »

สอบถามช่างซ่อมเครื่องไฟฟ้า เครื่องเล่น MP3 เล่นได้สักพักก็ตัดไฟ ต้องกดปิดแล้วเปิดใหม่ แบบนี้อะไรเสียวัดไฟที่ถ่านก็เต็ม

ผมขอถามพ่วงคำถามท่าน แอวมองอีกข้อครับ วิทยุธานินทร์รุ่น TF 2222 เวลากดเปิดเครื่องมันจะมีเสียงดังเหมือนตอนขั้วข้าวโพดแตก แม้จะปิดวอลลุ่มหมดแล้ว และบิด Select Switch ไปทุกพอร์ทมันก็ยังดัง อาการนี้สาเหตุเกิดจากอะไรบ้างครับ ขอบคุณมากครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

paiguy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2018, 09:14:04 am »

ลองตอบดูนะครับเผื่อได้ข้อมูลเล็ก ๆ ผมไม่เก่ง กรณี MP 3 ปัญหาเกิดได้หลายประการครับ หลัก ๆ คือแหล่งจ่ายไฟ ต่อมาก็ SD การ์ด หรือ แฟลชไดรฟ์ มีปัญหา ลองเช็คเบื้องต้นครับ ส่วนอาการของท่าน kaijae ถ้าตอบแบบเบสิคคือ พวกสวิทช์ กับ โวลุ่ม มันผ่านการใช้งานมานานจนต้องผจญกับพวกฝุ่น ประมาณนี้ไหมครับ ผมมักจะแก้โดยใช้พวก โซแนกซ์ พ่นหล่อลื่น ถ้าไม่ใช่ก็ข้ามไป ครับผม

kaijae
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2018, 09:23:33 am »

ลองตอบดูนะครับเผื่อได้ข้อมูลเล็ก ๆ ผมไม่เก่ง กรณี MP 3 ปัญหาเกิดได้หลายประการครับ หลัก ๆ คือแหล่งจ่ายไฟ ต่อมาก็ SD การ์ด หรือ แฟลชไดรฟ์ มีปัญหา ลองเช็คเบื้องต้นครับ ส่วนอาการของท่าน kaijae ถ้าตอบแบบเบสิคคือ พวกสวิทช์ กับ โวลุ่ม มันผ่านการใช้งานมานานจนต้องผจญกับพวกฝุ่น ประมาณนี้ไหมครับ ผมมักจะแก้โดยใช้พวก โซแนกซ์ พ่นหล่อลื่น ถ้าไม่ใช่ก็ข้ามไป ครับผม

ขอบคุณท่าน paiguy ครับ ผมจับอาบน้ำ+ลงผงซักฟอกทั้งเครื่องเลยครับ และเปลี่ยน C ตัวใหญ่ๆทั้งหมด (เดาเอาว่ามันแห้งหมดแล้ว) แต่ก็ยังเป็นครับ รอคำตอบอื่นต่อครับ

pkongskul
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2018, 10:18:06 am »

ขอบคุณท่าน paiguy ครับ ผมจับอาบน้ำ+ลงผงซักฟอกทั้งเครื่องเลยครับ และเปลี่ยน C ตัวใหญ่ๆทั้งหมด (เดาเอาว่ามันแห้งหมดแล้ว) แต่ก็ยังเป็นครับ รอคำตอบอื่นต่อครับ

ถ้าดังเฉพาะตอนกดปืด-เปิด หมุนหาคลื่น เร่งวอลลุ่มไม่ดัง ใช้น้ำยาทำความสะอาดหน้าคอนแทคตัวสวิทช์ หรือเปลี่ยนสวิทช์ใหม่

kaijae
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2018, 11:50:47 am »

ถ้าดังเฉพาะตอนกดปืด-เปิด หมุนหาคลื่น เร่งวอลลุ่มไม่ดัง ใช้น้ำยาทำความสะอาดหน้าคอนแทคตัวสวิทช์ หรือเปลี่ยนสวิทช์ใหม่

มันดังต่อเนื่องครับ ลองเปิดทิ้งไว้เกือบ 1/2 ชั่วโมง มันก็ดังโครกคราก เหมือนวิทยุ am สมัยก่อนตอนฝนตกครับ

sbuahan
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2018, 12:09:45 pm »

ชอบธานินทร์รุ่นนี้มาก  ใครมีเครื่องสวยๆเห็นแล้วอิจฉา  ต้องช่วยกันรักษาไว้ครับ
sbuahan
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2018, 12:10:10 pm »

sbuahan
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2018, 12:21:44 pm »

เบาวอลลุ่มสุดมีเสียงโครกครากตลอด  มันก็ฟ้องว่าเกิดในภาขยายเสียงตรับ
ภาคขยายเป็น ทราซิสเตอร์   น่าจเกิดจากมีการรั่วของทรานซิสเตอร์แล้วล่ะ  อายุขนาดนี้
ภาคขยายมร Tr.อยู่ 6  ตัว ลุยเปลี่ยนโลด  เอาไอ้ตัวเล็กภาคโทรคอนโทนก่อน 2sc458 นี่ก็จอมร้่วเหมือนกัน
เปลี่ยมัน 2 ตัวเลย  ถ้ายังไม่หายก็ไล่ไปตัว Drive .ตัว Output  มันต้องจบ  ไม่หนีไปไหนครับ
อย่าลืมมองพวก C ฟิลเตอร์ไฟบ้างนะครับ  นานขนาดนี  น่าจะแห้งหมดแล้ว

ได้ผลอย่าไร  เล่าสู่กันฟังบ้างครับ  ค่อยๆรื้อนะครับอายุมันมาก
kaijae
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2018, 12:23:32 pm »

ชอบธานินทร์รุ่นนี้มาก  ใครมีเครื่องสวยๆเห็นแล้วอิจฉา  ต้องช่วยกันรักษาไว้ครับ

ใช่ครับ ตอนนี้เห็นวางขายกัน ตั้งแต่ 8,500 - 12,000 บาทครับ ผมซื้อตอนนั้น 2,500.บาทครับท่าน sbuahan

sbuahan
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2018, 12:25:14 pm »

เอาให้อยู่นะครับ   เครื่องไม่มีไรมากแต่เก่าหน่อย
kaijae
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2018, 12:29:18 pm »

เบาวอลลุ่มสุดมีเสียงโครกครากตลอด  มันก็ฟ้องว่าเกิดในภาขยายเสียงตรับ
ภาคขยายเป็น ทราซิสเตอร์   น่าจเกิดจากมีการรั่วของทรานซิสเตอร์แล้วล่ะ  อายุขนาดนี้
ภาคขยายมร Tr.อยู่ 6  ตัว ลุยเปลี่ยนโลด  เอาไอ้ตัวเล็กภาคโทรคอนโทนก่อน 2sc458 นี่ก็จอมร้่วเหมือนกัน
เปลี่ยมัน 2 ตัวเลย  ถ้ายังไม่หายก็ไล่ไปตัว Drive .ตัว Output  มันต้องจบ  ไม่หนีไปไหนครับ
อย่าลืมมองพวก C ฟิลเตอร์ไฟบ้างนะครับ  นานขนาดนี  น่าจะแห้งหมดแล้ว

ได้ผลอย่าไร  เล่าสู่กันฟังบ้างครับ  ค่อยๆรื้อนะครับอายุมันมาก

ขอบคุณมากครับท่าน sbuahan พวก C ผมเปลี่ยนเฉพาะตัวใหญ่ๆแล้ว และลองจับดูที่แผ่นปริ้นท์ด้านล่าง แล้วเอามือโยกอุปกรณ์ตัวบน เพื่อดูว่าอุปกรณ์ตัวใหนตะกั่วมันร่อนก็เอาหัวแร้งลูบไล้เพิ่มเติมให้มันใหม่ทุกจุดแล้วครับ ก็ยังไม่หาย ปัญหามันน่าจะเกิดจาก TR ตามท่านว่าแหละครับ เรื่องนี้คงต้องถึงโรงหมอแล้วละครับ เพราะเกินความสามารถของช่างเถอะอย่างผมครับ หึหึ

srw
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2018, 01:02:46 pm »

sbuahan  คู่มือรวมวงจรวิทยุธานินท์ แต่ละรุ่น มีขายที่ไหน พอทราบแหล่งไหมครับ  ขอบคุณครับ

su_rong
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2018, 01:26:31 pm »

ไม่ลองล้างหรือเปลี่ยน volume ดูครับ
แอวมอง
Support Member
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2018, 01:49:57 pm »

ขอบคุณมากครับเรื่องเครื่อง MP3 นะครับไม่ใช่ของท่านไก่ที่สุดยอดควรค่าเก็บ ของผมถ้าแก้ไม่ได้ก็โยนลงถังขยะเดียวลองตรวจเช็คระบบจ่ายไฟก่อน

sbuahan
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2018, 02:00:43 pm »

ต้องขออภัยท่าน srw..ด้วยตรับ  วงจรที่เอามาวางหาจากในเน็ตมาครับ  
ผมเลิกร้านซ่อมมากว่า 20 ปีแล้วครับ พวกวงจรทิ้งไปบ้าง  หายบ้าง ให้พรรกพวกไปบ้าง  ไม่เหลืออยู่เกับตัวลยครับ
สมัยที่เปิดร้าน  มีมากมายแทบทุกรุ่น  แม้กระทั่งวงจรทีวีที่ใช้หลอดสูญญากาศก็มี และในชีวิตการเป็นช่างก็มีโอกาส
จับทีวีสีหลอดอยู่ครั้งหนี่งยี่ห้อเทเลฟุ้งเก้น  หลอด HV ยาวเป็นคืบเลยครับ  หลังๆนี่ก็คงไม่มีโอกาสได้เห็นกันแล้ว
เหมือนกับวิทยุธานินทร์ ไม่ว่ารุ่ไหนๆจะรับดี  เสียงใส ออกแบบภาครับไว้ดีมาก  ใครมีรักษาไว้นะครับ
srw
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2018, 02:52:42 pm »

ต้องขออภัยท่าน srw..ด้วยตรับ  วงจรที่เอามาวางหาจากในเน็ตมาครับ  
ผมเลิกร้านซ่อมมากว่า 20 ปีแล้วครับ พวกวงจรทิ้งไปบ้าง  หายบ้าง ให้พรรกพวกไปบ้าง  ไม่เหลืออยู่เกับตัวลยครับ
สมัยที่เปิดร้าน  มีมากมายแทบทุกรุ่น  แม้กระทั่งวงจรทีวีที่ใช้หลอดสูญญากาศก็มี และในชีวิตการเป็นช่างก็มีโอกาส
จับทีวีสีหลอดอยู่ครั้งหนี่งยี่ห้อเทเลฟุ้งเก้น  หลอด HV ยาวเป็นคืบเลยครับ  หลังๆนี่ก็คงไม่มีโอกาสได้เห็นกันแล้ว
เหมือนกับวิทยุธานินทร์ ไม่ว่ารุ่ไหนๆจะรับดี  เสียงใส ออกแบบภาครับไว้ดีมาก  ใครมีรักษาไว้นะครับ

ขอบคุณมากครับ  ที่ก็มีมาให้ซ่อมบ้างปะปลาย ส่วนใหญ่รับซื้อของเก่ามา และเอามาซ่อม ตัวเครื่องรับธานินทร์ล่าสุด  ไม่มีวาริเอเบิ้ล (ตัวปรับหาคลื่น) หันมาใช้วงจูนด้วยกระแสไฟ ในการย้ายหาคลื่นสถานีวิทยุแทน  และอุปกรณ์ทุกตัวเป็นชิป ไอซีชิป  รีซิสเตอร์  คาปาซิเตอร์ ฯลฯ ก็เป็นชิปหมด  เวลาเสียก็คงจะไม่ต้องซ่อม ซื้อใหม่อย่างเดียว ถ้าจะซ่อมได้ก็คงจะเป็นพวกอะใหญ่ตัวใหญ่ ๆ  ครับ

srw
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2018, 02:55:13 pm »

ปัจจุบันเริ่มมีขายแบบนี้ครับ  https://www.youtube.com/watch?v=Br-6vrB2GBM  อุปกรณ์ไอซี คาปาซิเตอร์  รีซิสเตอร์ ฯลฯ เป็น chip  หมด

sbuahan
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2018, 04:07:12 pm »

มันมีทริ๊กในการซ่อมวิทยุธานินทร์อยู่นึดนึงนะครับ  รุ่นที่ใช้ วาริเอเบิ้ลแบบพลาสติค เก่าๆจะเสียทุกตัว อาการคือ
เลื่อนเปลี่ยนสถานีสดุดๆ กุกกักๆ  ฟังๆอยู่สถานีเลื่อนหนีหายไปหาย มันเกิดจาก วาริเอเบิ้ลเสีย
สำหรับช่างพอไปซื้อ วาริเอเบิ้ลใหม่ที่มีขายตามท้องตลาดมาเปลี่ยน ทีนี้ยุ่งเลย อาการสดุดหายไป
แต่รับได้ไม่ครบ  หรือ สถานีไปกองอยู่ข้างไดข้างหนึ่ง
มันใช้ วาริเอเบิ้ลทั่วไปไม่ได้  ต้องใช้ของมันเท่านั้นซึ่งคงจะหาไม่ได้แล้ว 
มีวิธีแก้ครับ เอาตัวเดิมที่เสียมาแกะ  จะมีหน้าสัมผัสอันนึงมีคราบสนิมทองแดง ให้ขัดให้มันเลย
แล้วประกอบกลับเข้าไปใหม่  จะใช้ได้เหมือนของใหม่
ตอนรื้อต้องใจเย็นๆหน่อยนะ  งานละเอียด  ผิดพลาดก้อกลับบ้านเก่าครับ
srw
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2018, 06:35:20 pm »

sbuahan  ใช่ คล้าย ๆ มันช๊อตกัน เวลาย้ายหาคลื่นจะดังคล๊าก ๆ ๆ  ขยับเดียวมา เดียวดับ ปกติมันไม่น่าจะเสียง่าย ย้า่ยไปย้ายมาทุกวันแท้ ๆ  พวกยูทูปที่มันลงบอกวิธีการซ่อม มันก็ซ่อมแบบง่าย ๆ ๆ ไอ้ที่ยากๆ   ไม่ค่อยจะลงให้ดูครับ ง่าย ๆ  แบบนี้ใคร ๆ เขาก็ทำได้ครับ

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์