ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, มีนาคม 2024, 10:52:39 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  LNB C Band รับ Bangabandhu 1
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: LNB C Band รับ Bangabandhu 1  (อ่าน 1604 ครั้ง)
kaijae
Special Member
*

« เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2019, 09:06:47 pm »

สอบถามผู้รู้หน่อยครับ ผมอยากทราบว่า LNB C Band ที่ใช้รับดาวเทียม Bangabandhu 1 ต้องใช้แบบใหนครับ เพราะ LNB C Band ทั่วๆไปจะรับความถี่แค่  Input 3.4 - 4.2 GHz - Lo. Frequency 5.150 Ghz - แต่ดาวเทียม Bangabandhu 1 ใข้ความถี่  ตั้งแต่ 3850 - 4760 GHz ซึ่งเป็นความถี่ช่วงสูง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

tv59
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2019, 08:01:50 am »

น่าจะเขียนผิดนะครับ

หรือเรียกชื่อผิด

C BAND มีความถี่ของ C BAND

KU BAND มีความถี่ของแค่ KU BAND

และที่สำคัญความถี่ขนาดนั้น ไม่น่ามีในวงการดาวเทียมแบบมีเดียนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

tv59
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2019, 08:05:19 am »

paiguy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2019, 09:12:10 am »

น่าจะเขียนผิดนะครับ

หรือเรียกชื่อผิด

C BAND มีความถี่ของ C BAND

KU BAND มีความถี่ของแค่ KU BAND

และที่สำคัญความถี่ขนาดนั้น ไม่น่ามีในวงการดาวเทียมแบบมีเดียนะครับ

เขียนผิดครับ ท่านไก่แจ้ ใส่หน่วยผิดครับ ต้องเป็น MHz. ครับ ถ้าเป็น GHz ก็ควรเป็น 3.8 - 4.8 GHz.

HDman
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2019, 12:16:20 pm »

คนนี้เลยครับ ท่านไก่ อธิบายชัดเจนเข้าใจง่าย แบบรู้จริง
https://www.youtube.com/watch?v=cUwZColVJIA

ส่วน LNB ตัวนี้ น่าจะใช้ได้ ราคาพันต้นๆ
https://www.solid.sale/C-Band-LNB/c-band-pll-ti-filter-lnbf
ohmza
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2019, 03:28:12 pm »

สิ่งที่ผมเขียนต่อจากนี้เป็นทฤษฎีที่ยังไม่ได้ทดสอบจริงนะครับ ซึ่งอาจจะสามารถทำได้จริงหรือทำไม่ได้จริงก็ได้

ผมคิดว่าหัว Thaisat Extreme C-Band สามารถนำมารับดาวดวงนี้ได้ครับ เพราะหัวตัวนี้มีค่า L.O. สองค่านั่นก็คือ 5000 MHz และ 5800 MHz สาเหตุที่หัวตัวนี้มีค่า L.O. สองค่าเนื่องจากหัวตัวนี้เวลารับแนว V จะใช้ค่า L.O. ค่าหนึ่งในการรับ เฉกเช่นเดียวกับแนว H หัวตัวนี้ก็จะใช้ L.O. อีกค่าหนึ่งในการรับเช่นเดียวกัน แต่ผมไม่รู้นี่สิว่าในระหว่างค่า L.O. 5000 MHz กับ L.O. 5800 MHz ค่าไหนเป็นของแนวไหน รบกวนถ้าอาจารย์มนตรีเห็นโพสนี้ช่วยมาไขความกระจ่างให้พวกเราด้วยครับ

สมมติถ้าค่า L.O. 5800 MHz เป็นของแนว H และค่า L.O. 5000 MHz เป็นของแนว V อันนี้งานจะง่ายเลยครับ เพราะสามารถปรับ LNB ตามปกติได้เลย จากนั้นให้ตั้งค่า LNB Frequency ใน receiver เป็น 5800 MHz แล้วรับดาวดวงนี้ตามปกติได้เลยครับ

แต่ถ้าหากว่ากลับกันค่า L.O. 5800 MHz เป็นของแนว V และค่า L.O. 5000 MHz เป็นของแนว H อันนี้จะสับสนขึ้นมานิดหน่อย นั่นก็คือต้องปรับ LNB แบบเอาเสาอากาศของแนว V ใน LNB มารับแนว H และเอาเสาอากาศแนว H ใน LNB มารับแนว V จากนั้นที่ receiver ให้ตั้งค่า L.O. Frequency เป็น 5800 MHz และตั้งแนวการรับของทุกความถี่เป็น V ให้หมด แม้ว่าใน lyngsat จะบอกว่ามันเป็นแนว H ก็ตาม เพียงเท่านี้ก็น่าจะสามารถรับชมดาวดวงนี้ได้แล้วครับ

และที่สำคัญที่สุด Receiver ต้องหาแบบที่มีเมนูให้ใส่ค่า L.O. ได้เองด้วยนะครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2019, 03:44:29 pm »

ขออธิบายเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ สาเหตุที่ต้องใช้ค่า L.O. 5800 MHz ในการรับเท่านั้น เนื่องมาจากความถี่ของดาวดวงนี้มันเป็นความถี่ที่สูง เลยต้องใช้ค่า L.O. ที่สูงเพื่อให้ค่า I.F. มันอยู่ในช่วง 950 MHz ถึง 1250 MHz ครับ

ส่วน Receiver ผมมาคิดๆดูอีกทีน่าจะใช้เครื่องของ Thaisat ที่ลงเฟิร์มแวร์ Extreme รับได้เลยครับ เพียงแต่ว่าถ้าหากค่า L.O. 5800 MHz เป็นของแนว V และค่า L.O. 5000 MHz เป็นของแนว H เวลาแสกนช่องต้องตั้งแนวการรับเป็น V เท่านั้น แม้ว่าใน lyngsat จะบอกว่ามันเป็นแนว H ก็ตาม แต่ถ้าหากค่า L.O. 5000 MHz เป็นของแนว V และค่า L.O. 5800 MHz เป็นของแนว H เวลาแสกนช่องก็สามารถอิงตามความถี่ใน lyngsat ได้เลยครับ
tv59
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2019, 05:58:24 pm »

5000 H

5800 V

tv59
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2019, 06:00:06 pm »

แต่ Extreme ไม่มี H ไม่มี V นะครับ

ohmza
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2019, 07:19:48 pm »

ท่านหมายถึงว่าหัว Extreme มันไม่สนใจว่าไฟเลี้ยงที่ไปเลี้ยงตัวมันเองจะเป็น 13 V หรือ 18 V ใช่หรือเปล่าครับ ถ้าอย่างนั้นก็แสดงว่าเครื่องรับที่ลงซอฟแวร์ Extreme จะใช้การตั้งค่าแนวการรับของแต่ละความถี่เป็นการอ้างอิงค่า L.O.

ถ้าเป็นเช่นนั้น ยังไงๆในเครื่องรับที่ลงซอฟแวร์ Extreme ก็ต้องตั้งค่าทุกความถี่เป็น V อยู่ดีเพื่อให้ค่า L.O. 5800 MHz บนหัว LNB Extreme ทำงาน จากนั้นค่อยปรับ LNB แบบที่ให้เสาอากาศที่ใช้ L.O. 5800 MHz ไปรับแนว H เท่านี้ผมว่าก็น่าจะรับสัญญาณจากดาวเทียมดวงนี้ได้แล้วละครับ
kaijae
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2019, 08:52:19 pm »

คนนี้เลยครับ ท่านไก่ อธิบายชัดเจนเข้าใจง่าย แบบรู้จริง
https://www.youtube.com/watch?v=cUwZColVJIA

ส่วน LNB ตัวนี้ น่าจะใช้ได้ ราคาพันต้นๆ
https://www.solid.sale/C-Band-LNB/c-band-pll-ti-filter-lnbf

ขอบคุณมากครับท่าน HDman  ถ้าจะให้ซื้อใหม่ คงไมลงทุนครับท่าน เพราะดูรายการแล้ว ไม่น่าสนใจนัก ส่วนใหญ่เป็นรายการทีวีดาวเทียมที่มีอยู่ในดาวเทียมอื่นๆ แต่ตอนนี้ รัฐฯบังคับให้มาใช้ดาวเทียมตัวเอง  ผมดูแล้ว รู้สึกว่าผมจะเคยมี LNB แบบในลิ้งค์อยู่ 1 ตัว แต่ต้องค้นหาก่อน (มันเป็น LNB ที่ใช้มอเตอร์ตัดต่อขั้ว)

https://www.youtube.com/watch?v=JFwPcwoKoJo

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์