ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
19, เมษายน 2024, 09:29:11 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  อืมจริงด้วยครับ ใช้กล่อง HD plus h200s download เฟิมแวร์จากหัวยูนิได้
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อืมจริงด้วยครับ ใช้กล่อง HD plus h200s download เฟิมแวร์จากหัวยูนิได้  (อ่าน 2639 ครั้ง)
newsone
Special Member
*

« เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2019, 04:20:45 pm »

วันเสาร์ช่างทรูมาเปลี่ยนกล่องให้ผมจาก  humax  ผมแจ้งขอเปลี่ยน  เป็น samsung

1 กล่อง  ช่างทรูก็นัดมาเปลี่ยนให้  ช่างก็มาเปลี่ยน แต่กล่องเก่า  ยังเป็นเฟิมแวร์ เดิม คือ 5.0   ทรูยังไม่ได้อัพกล่องมาให้  ช่างที่มาเป็นช่างทรู  ออนไลน์เขาก็โทรถาม callcenter  ต้องอัพให้เป็น  5.5  ก่อน  แต่มันอัพไม่ได้  ผมเลยต้องพาช่างทรูไปอีกบ้านที่มีจาน  ทรูหัว 11300 อยู่เลยอัพเสร็จ  แล้วก็ทำการ จับคู่การ์ดกับเครื่องใหม่เปิดสัญญาณก็ใช้ได้

วันนี้กล่อง  samsung  ซึ่งอัพเฟิมแวร์  เป็น 5.5  แล้วผมลองมาอัพซ้ำจากหัว  uni  มันก็อัพ ได้

แต่กล่อง humax  ผมเคยลองอัพจากหัว uni  มันอัพไม่ได้  เคยรอ5 นาทีกว่ามันยังอัพไม่ได้เลย

ข้อสังเกตุ    กล่อง samsung  ถ้ายังเป็น เวอร์ชั่นเก่า

ซึ่งน่าจะตั้งค่าหัวเป็น 11300   ซึ่งต้องไปอัพกับหัว  ซิงเกิล 11300  สมมุติว่า  คราวหน้าถ้าผมจะแจ้งทรูเพื่อเปลี่ยกล่องจาก humax เป็น  samsung  ถ้าเปลี่ยนค่าหัวเป็น uni มันจะอัพได้ไหม

____========

ข้อสอง  ผมยังมีกล่อง  humax อยู่อีก 3 กล่องถ้าผมจะแจ้งเปลี่ยน อีก 3 กล่องเป็น  samsung  ดีไหม  หรือว่าใช้ humax ไป  คือตอนนี้ผมเห็นแล้วว่ากล่อง samsung  หัว uni มันก็อัพได้  ส่วนกล่อง  humax  หัว uni  มัน up เฟิมแวร์ไม่ได้  ในอนาคต

ถ้าเกิด ทรูต้องอัพเฟิมแวร์กล่อง
 humax มีปัญหาแน่

แจ้งเปลี่ยนอีก3 กล่องดีไหม

แต่ปัญหาคือ  ช่างทรูดาวเทียม  เขาไม่ค่อยจะมี   ช่างที่มายังเป็นช่างทรู ออนไลน์เลย

อีกอย่าง  ถ้าเปลี่ยนแล้วกล่องที่ช่างเอามาเป็นกล่อง samsung ยังไม่อัพเฟิมแวร์  จะอัพจากหัว  uni ได้ไหมโดยตั้งค่าหัวเป็น  uni

ขอบคุณครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

tv59
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2019, 04:32:31 pm »

ช่างที่ทำงานได้มีเต็มเลยครับ แต่ทรูให้ 300 บาท เลยไม่ค่อยมีใครยอมรับงานครับ

*** ทุกเรียนปีนี้กิโลละ 200 บาทแล้ว

*** ค่าเงินลดค่าไปมากแล้ว

*** ค่าครองชีพสูงขึ้นมากแล้ว

*** แต่ทำไม ทรูถึงให้ค่าตัวช่างตำจัง

เอาจริงๆนะ เท่าที่ผมทำมา( ผมอาจไม่ได้รู้จักทุกรุ่น) แต่เท่าที่ผมทำ มันก็อัฟได้ทุกรุ่นนะ อัฟผ่านหัวยูนิเวอร์แชล
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ohmza
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2019, 05:23:01 pm »

ควรแจ้งเปลี่ยนให้หมดเลยครับ ส่วนถ้าเครื่องที่ช่างทรูเอามาเป็นเวอร์ชั่นส์เก่าให้ท่านทำตามกระทู้นี้ก่อน >> http://www.boransat.net/board/index.php?topic=91869.0

หลังจากทำตามกระทู้นั้นจนกระทั่งมีภาพเรียบร้อยแล้ว จากนั้นค่อยทำการอัพเฟิร์มแวร์ครับ
newsone
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2019, 05:38:09 pm »

ช่างที่ทำงานได้มีเต็มเลยครับ แต่ทรูให้ 300 บาท เลยไม่ค่อยมีใครยอมรับงานครับ

*** ทุกเรียนปีนี้กิโลละ 200 บาทแล้ว

*** ค่าเงินลดค่าไปมากแล้ว

*** ค่าครองชีพสูงขึ้นมากแล้ว

*** แต่ทำไม ทรูถึงให้ค่าตัวช่างตำจัง

เอาจริงๆนะ เท่าที่ผมทำมา( ผมอาจไม่ได้รู้จักทุกรุ่น) แต่เท่าที่ผมทำ มันก็อัฟได้ทุกรุ่นนะ อัฟผ่านหัวยูนิเวอร์แชล

อ. พรเทพ   กล่อง humax  นี่อัพเฟิมแวร์ ด้วยหัว uni ได้หรือครับ  ทำยังไงครับ เดี๋ยวผมอัดvdo ตอนที่ sansung อัพด้วยหัว uni   ได้  กับกล่อง humax อัพด้วยหัว uni ไม่ได้  เดี๋ยวอัดคลิปให้ดูครับ

newsone
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2019, 06:26:06 pm »

https://m.youtube.com/watch?feature=youtu.be&v=4rjdXQSnKDE

นี่คลิปเคนื่องsamsung  อัพเป็น 5.5
  ผมลองอัพซ้ำใหม่หลายครั้งมันก็อัพได้ทุกครั้งผ่านหัว uni

แต่ถ้าเป็นเครื่อง  humax  หัวuni อัพยังไงก็ไม่ได้  รอ5นาทีมันก็ไม่ขึ้นเปอร์เซ็นอัพ  แต่ถ้าเอาไปใส่หัว  11300  humax  อัพได้

ผมอยากรู้ว่า humax นี่ทำยังไงถึงอัพผ่านหัว uniได้ครับ  ผมต่อตรงกับหัวไม่ได้ผ่านอะไรน่ะครับ

humax  ผมลองเป็น 10 ครั้งทำยังไงก็อัพผ่านหัว  uni ไม่ได้เดี๋ยวถ่ายคลิป humax  อัพผ่านหัว uniไม่ได้ให้ดูครับ

cupidnior
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2019, 09:57:18 pm »

ของผม Humax HD-S200S กล่องขายขาดรุ่นโอลิมปิก เฟิร์มแวร์เดิม 501 ต่อตรงกับ LNB Sharp Universal ไม่มีอะไรพ่วง ก็อัพเป็น 550 ได้ปกติครับ ถอดปลั๊ก เสียบแล้วกด 2485 แถบดาวน์โหลดมันก็ค่อย ๆ ขึ้นจนเสร็จ
LDTV
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 16, กรกฎาคม 2019, 09:52:28 am »

ข้อสอง  ผมยังมีกล่อง  humax อยู่อีก 3 กล่องถ้าผมจะแจ้งเปลี่ยน อีก 3 กล่องเป็น  samsung  ดีไหม  หรือว่าใช้ humax ไป  คือตอนนี้ผมเห็นแล้วว่ากล่อง samsung  หัว uni มันก็อัพได้  ส่วนกล่อง  humax  หัว uni  มัน up เฟิมแวร์ไม่ได้  ในอนาคต

ถ้าเกิด ทรูต้องอัพเฟิมแวร์กล่อง

อัพเป็นไทยคม 8 แล้ว ทรูใช้แต่แบนด์ล่าง 9750 ไม่มีปัญหากับ 10600/22Khz อีกแล้วครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 16, กรกฎาคม 2019, 10:23:41 am »

ของผม Humax HD-S200S กล่องขายขาดรุ่นโอลิมปิก เฟิร์มแวร์เดิม 501 ต่อตรงกับ LNB Sharp Universal ไม่มีอะไรพ่วง ก็อัพเป็น 550 ได้ปกติครับ ถอดปลั๊ก เสียบแล้วกด 2485 แถบดาวน์โหลดมันก็ค่อย ๆ ขึ้นจนเสร็จ
HD-S200S ชื่อรุ่นนี้เป็นยี่ห้อ Samsung นะครับ ไม่ใช่ Humax ถ้าเป็น Humax ต้อง HD-H200S ครับ (ใช่ครับท่าน newsone ตั้งขื่อกระทู้ผิดครับ ถ้าอ่านเนื้อความในกระทู้จะเข้าใจว่าท่าน newsone หมายถึงเครื่องรุ่น hd-s200s ครับ)
ohmza
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 16, กรกฎาคม 2019, 10:25:49 am »

อัพเป็นไทยคม 8 แล้ว ทรูใช้แต่แบนด์ล่าง 9750 ไม่มีปัญหากับ 10600/22Khz อีกแล้วครับ
ตามทฤษฎีแล้วควรเป็นเช่นนั้นครับ แต่ว่าไม่รู้เพราะสาเหตุอะไรกล่องติด CA 11 บ่อยมากครับ ทำให้ต้องถอดปลั๊กแล้วเสียบใหม่อยู่บ่อยๆ ทางทรูจึงตัดสินใจยกเลิกใช้กล่องรุ่นนี้แล้วครับ
newsone
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 16, กรกฎาคม 2019, 10:29:23 am »

เพิ่มเติมกล่อง  samsung  หน้าจอตัวเลข

บอกช่องที่หน้าเครื่อง  ไม่สว่างเลย

ต้องเปลี่ยนใหม่อีกรอบไหมไม่รู้แต่ดูได้ปกติดี

KVYoung
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 16, กรกฎาคม 2019, 11:11:41 am »

เพิ่มเติมกล่อง  samsung  หน้าจอตัวเลข

บอกช่องที่หน้าเครื่อง  ไม่สว่างเลย

ต้องเปลี่ยนใหม่อีกรอบไหมไม่รู้แต่ดูได้ปกติดี
ของผมก็ อึมครึม เหมือนกันครับ.. // สว่างมาก.. รบกวนสายตา ในการรับชม..

ohmza
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2019, 10:58:06 am »

เป็นเรื่องปกติของกล่องรุ่นนี้ครับ อย่างที่เค้าว่ากันไว้ว่า... ได้อย่างก็ต้องเสียอย่าง กล่อง samsung นั้น ใช้งานได้ดีครบทุกฟังก์ชั่นแต่ว่ามีข้อเสียคือหน้าจอบอกเลขช่องกับเวลาไม่สว่างครับ กลับกันกับกล่อง Humax หน้าจอบอกเลขช่องกับเวลาสว่างชัดเจนแต่มีปัญหาเรื่องการใช้งานกับหัว universal ครับ
E23RQA
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 24, กรกฎาคม 2019, 02:23:53 pm »

https://m.youtube.com/watch?feature=youtu.be&v=4rjdXQSnKDE

นี่คลิปเคนื่องsamsung  อัพเป็น 5.5
  ผมลองอัพซ้ำใหม่หลายครั้งมันก็อัพได้ทุกครั้งผ่านหัว uni

แต่ถ้าเป็นเครื่อง  humax  หัวuni อัพยังไงก็ไม่ได้  รอ5นาทีมันก็ไม่ขึ้นเปอร์เซ็นอัพ  แต่ถ้าเอาไปใส่หัว  11300  humax  อัพได้

ผมอยากรู้ว่า humax นี่ทำยังไงถึงอัพผ่านหัว uniได้ครับ  ผมต่อตรงกับหัวไม่ได้ผ่านอะไรน่ะครับ

humax  ผมลองเป็น 10 ครั้งทำยังไงก็อัพผ่านหัว  uni ไม่ได้เดี๋ยวถ่ายคลิป humax  อัพผ่านหัว uniไม่ได้ให้ดูครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์