ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 03:10:05 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอถามพี่ๆ ที่เป็นช่างหน่อยค่ะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามพี่ๆ ที่เป็นช่างหน่อยค่ะ  (อ่าน 4050 ครั้ง)
โบ
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 19, กุมภาพันธ์ 2010, 07:21:55 pm »

คือว่า โบ อยู่คอนโด เคยสอบถามที่นิติบุคล ของตึกแล้วเรื่องการติด UBC ที่นิติบุคลบอกว่า ไม่ต้องติดจานใหม่ ที่ตึกมีให้อยู่แล้ว  โบอยากถามพี่ๆ ที่พอจะมีข้อมูล ช่วยแนะนำให้หน่อย  ถ้าโบเอาเครื่อง UBC ที่บ้านมาต่อเข้าที่ คอนโดจะดูได้ไหมค่ะ แล้วต้องทำยังไงบ้าง ต้องจูนเครื่องด้วยหรือป่าวค่ะ .... ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ โบ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
aomsin
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 19, กุมภาพันธ์ 2010, 10:54:05 pm »

ในคอนโดหรืออารชุดเขาจะติดจานใว้แล้วครับแล้วเขาก็จะทำการลดความถี่ลงมา down converter ให้ส่งไปตามสาย RG6 โดยการผสม เข้ากับชุด head end ของระบบ matv ในอาคารนั้นๆสัญญาณจะรวมกันไปในสายเส้นเดียวทั้งแผงทีวี+กล้องวงจรปิด+รวมทั้งสัญญาณดาวเทียม ku band ของยูบีซีด้วยครับเมื่อเราต้องการที่จะรับชมรายการทีวีผ่านดาวเทียมไม่ว่าจะใช้เครื่องรับของดีทีวี+สามารถ+และของยูบีซีเองก็ตามเพียงแค่คุณไปซื้อตัวเพิ่มความถี่หรือ up converter มาแล้วต่อสายออกจากปลั๊ก 75 โอมห์ที่ผนังห้อง(เวลาไปซื้อให้ร้านเขาต่อให้ด้วยก็ได้นะครับ) ส่วนมากแล้วจะไม่ได้โปรแกรมใหม่หากว่าเป็นเครื่องของยูบีซีเพราะว่าเจ้า up converter จะแปลงความถี่ขึ้นมาตรงกับความถี่ดาวเทียมเลยเหมือนเราต่อจาก lnb ยังไงยังงั้นเลย แต่ว่าจะมีเพียงบางรุ่นที่แปลงความถี่ขึ้นมาไม่ตรงกับความถี่ดาวเทียมอาจจะน้อยกว่าหรือมากกว่าตรงนั้นให้สอบถามจากคนขายนะครับว่ารุ่นนี้เราจะต้องบวกหรือลบความถี่ดาวเทียมเดี๋ยวคนขายเขาจะอธิบายเองราคาก็ไม่ได้แพงหรอกนะครับผมคิดว่าระดับคุณโบแล้วซื้อได้สบายๆครับ หรือให้ใครเขาซื้อให้ก็ได้นะครับไม่ต้องเสียตังค์ส่วนผมคงจะไม่มีสิทธุ์ซื้อให้แต่ขายให้ไม่แน่นะครับหากว่าคุณหาซื้อไม่ได้แต่ผมก็คิดว่าในกรุงเทพแถวๆบ้านหม้อตามร้านที่เขาขายอุปกรณ์เคเบิลหรืองาน matv น่าจะมีขายกันเกือบทุกร้านนะครับหรือคลิ๊กที่ด้านบนก็ได้ครับอย่างน้อยในนั้นไม่น้อยกว่าสามแบรนด์เนอร์ล่ะครับที่มีเพราะผมก็เป็นหนึ่งในนั้นด้วยครับ ขอให้สนุกกับการรับชมรายการที่ต้องการนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
โบ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 20, กุมภาพันธ์ 2010, 11:38:48 am »

ขอบคุณมากๆน่ะค่ะ คุณ aomsin ที่ให้ข้อมูลโบ อ่านแล้วก็เข้าใจดีค่ะ ดูเหมือนที่คุณเขียนมาจะทำไม่ยาก แต่จะยากกับโบหรือป่าว ยังไม่รู้เลย แล้วจะมาตอบให้อีกครั้ง ถ้าโบดูได้แล้วน่ะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
เมี้ยว เมี้ยว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 20, กุมภาพันธ์ 2010, 03:16:25 pm »

ตีความ จากคุณaomsin

1.ไปซื้อUp Converter แล้วบอกให้ร้านที่ขาย ทำสายต่อจากปลั๊กTVผนังห้องให้ด้วย...
2.แบกเครื่องUBC ไปด้วยเลยก็ดี ให้เค้าSet ค่าให้ตรงกับ Up Converter
3. ไปคอนโด ต่อสาย เปิดดู...

จบ Smiley
โบ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 20, กุมภาพันธ์ 2010, 03:24:37 pm »

ขอบคุณค่ะ พี่เมี้ยว เมี้ยว ที่แนะนำ ว่าแต่ที่ร้านเค้าจะยอมทำให้เหรอ แล้วเค้าจะลองยังไง โบไม่เข้าใจ เดี๋ยวลงดูก่อนก็ได้ เอาน้องชายไปช่วย อ่านเมลล์ ในเว็ปนี้มานาน เห็นพี่ เมี้ยว เมี้ยว ช่วยแนะนำก็หลายคนแล้ว ดีใจที่ได้รับ คำแนะนำค่ะ ขอบคุณอีกครั้ง รวมถึงเพื่อนๆที่อ่านด้วย
kied
Special Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 20, กุมภาพันธ์ 2010, 04:32:27 pm »

ขอบคุณค่ะ พี่เมี้ยว เมี้ยว ที่แนะนำ ว่าแต่ที่ร้านเค้าจะยอมทำให้เหรอ แล้วเค้าจะลองยังไง โบไม่เข้าใจ เดี๋ยวลงดูก่อนก็ได้ เอาน้องชายไปช่วย อ่านเมลล์ ในเว็ปนี้มานาน เห็นพี่ เมี้ยว เมี้ยว ช่วยแนะนำก็หลายคนแล้ว ดีใจที่ได้รับ คำแนะนำค่ะ ขอบคุณอีกครั้ง รวมถึงเพื่อนๆที่อ่านด้วย

ยอมสิคับ เค้าอยากได้เงินอยู่แล้ว แต่หากใช้ของแท้ก็ไปติดต่อที่ ทรูช็อบเลยคับ ช่างเค้าจะเอาอุปกรณ์(upconverter) มาติดตั้งให้เลย แค่นี้ก็ดูได้แล้วหละคับ Cheesy
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์