ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, มีนาคม 2024, 07:49:03 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  แจก STB EROM UPGRADE สำหรับเครื่อง GMMZ HD SLIM และ GMM Z HD WISE
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แจก STB EROM UPGRADE สำหรับเครื่อง GMMZ HD SLIM และ GMM Z HD WISE  (อ่าน 5583 ครั้ง)
ohmza
Hero Member

« เมื่อ: 24, กรกฎาคม 2019, 02:37:48 pm »

โหลดได้จากที่นี่เลยครับ >> https://www.sendspace.com/file/lyqet8

ส่วนเฟิร์มแวร์ก็โหลดได้จากเว็ปของ GMMZ เลยครับ ผมขออนุญาติไม่แจกนะ เพราะการโหลดเฟิร์มแวร์จากเว็บของ GMMZ จะได้เฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นส์ที่สามารถทำการ OTA ได้อยู่เสมอ

พอร์ต RS232 ด้านหลังเครื่องนั้นให้ท่านสังเกต Pin ที่อยู่ติดกับ LNB (หรือซ้ายสุดหากท่านหันหลังเครื่องเข้าหาตัว) Pin ที่อยู่ติดกับ LNB นั้นคือ GND ถัดมาเป็น Tx ถัดมาอีกก็เป็น Rx ครับ ท่านสามารถทำสายอัพโหลดเองโดยต่อทั้งสาม Pin ที่ผมได้อธิบายไปเข้ากับหัว DB9 (อย่าลืมไขว้ Rx กับ Tx เวลาต่อเข้าหัว DB9 ด้วยนะครับ) จากนั้นให้ต่อหัว DB9 เข้ากับ USB TO RS232 แล้วเสียบ USB เข้ากับคอม (ตัว USB TO RS232 นี่ท่านต้องหาตัวที่ใช้งานได้มาด้วยนะ ของผมใช้ของ Z-TEK สีชมพูดำ ตัว Z-TEK สีชมพูดำนี้ไม่จำเป็นต้องลง Driver ใดๆเลยเพราะ Windows มันจะหาให้เองครับ แต่ถ้า windows มันไม่หา Driver ให้เอง ท่านก็สามารถลงได้จากแผ่นที่อยู่ในกล่องครับ)

หลังจากนี้ท่านก็สามารถเปิดโปรแกรม STB EROM UPGRADE เพื่อทำการอัพเฟิร์มแวร์ได้ตามปกติเลยครับ อ่อ สุดท้ายนี้อย่าลืมติ๊ก Include Bootloader ด้วยนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 24, กรกฎาคม 2019, 07:56:17 pm »

ขอบคุณครับ..
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

jai
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 25, กรกฎาคม 2019, 08:40:34 am »

เก็บใว้ละขอบคุณมากครับ
somkiat80
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2023, 11:42:45 am »

ปรึกษาใครพอจะทราบ สายอัพ firmware ของร้านพัฒนาแซท  สายเส้นไหน GND +TX+RX เรียงลำดับจากซ้ายไปขวาตามภาพ  พอดีคู่มือหายไปแล้ว ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์