ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 08:08:27 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: HDCableมีชื่อเสียงมายาวนาน ไม่ทิ้งลูกค้า ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เครื่อง Free view HD ตอนนี้ยังพอใช้อะไรได้บ้างไหม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่อง Free view HD ตอนนี้ยังพอใช้อะไรได้บ้างไหม  (อ่าน 1705 ครั้ง)
ไพโรจน์
Support Member
*

« เมื่อ: 08, สิงหาคม 2019, 02:39:45 pm »

วันก่อนไปค้นเจอเครื่อง Free view HD ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังพอใช้อะไรได้บ้างไหม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ohmza
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 08, สิงหาคม 2019, 07:35:58 pm »

เป็นเครื่องรุ่นไหนครับ ช่วยถ่ายรูปตัวเครื่องมาให้หน่อยได้หรือเปล่าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
scone
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 09, สิงหาคม 2019, 03:54:58 am »

เครื่องฯผมเองเป็น Free view HD100 ตามภาพ ครับ

เปลียนไปอัพเกรดเฟิร์มแวร์เป็น Infosat HD (ทำตามลิ้งค์ข้างล่างนี้) ก็สามารถรับชมดาวไทยคม และ
ใส่เพิ่มดาวเทียมต่างประเทศ รับชมช่อง FTA และช่องที่เข้ารหัส Biss key (ที่หาบีสคีย์มาใส่ได้ ก็ดูได้ครับ)

https://www.youtube.com/watch?v=jmUIj5VuzSQ

scone
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 09, สิงหาคม 2019, 05:22:43 am »

ลืมบอกไปอย่าง ผมอ่่านเจอนานแล้ว... กล่อง Free view HD100
มี Infosat กับ Nex.. ถ้า Infosat จะอัพเกรดเฟิร์มแวร์แบบเครื่องของผมได้
ถ้าเป็น Nex.. จะอัพฯแบบเครื่องของผมไม่ได้ (ผมก็ไม่รู้ว่าจริงๆแล้วเป็นอย่างไร? เพียงอ่านเจอมาครับ)

เพราะเครื่องฯของผม ตอนที่ผมทำการอัพเกรดเฟิร์มแวร์ (โดยความไม่รู้ว่าเครื่องฯของผม
เป็น Infosat หรือ Nex.. ผมก็ทำการอัพฯเลย เผอิญว่า... อัพฯผ่าน ใช้เครื่องฯได้ปกติ) ก็ถือว่ารอดตัวไป

เพราะฉนั้น ท่านที่จะทำการอัพฯตามที่ผมโพสต์ไว้ ควรหาข้อมูลดูก่อนครับ เกิดอัพฯแล้วเครื่องฯ
ใช้งานไม่ได้ แก้ไขไม่ได้ ก็ไม่ได้ใช้งานครับ

ohmza
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 09, สิงหาคม 2019, 10:40:37 am »

ตามภาพที่ท่าน scone โพสนั่นคือเครื่องของ infosat ครับ ส่วนของ Next Step จะมีโลโก้ Freeview อยู่ตรงข้างปุ่ม Power ที่หน้าเครื่องครับ

สรุปเครื่องของท่านเจ้าของกระทู้ต้องเหมือนกับท่าน scone แบบ 100% เท่านั้นถึงจะทำให้ใช้งานต่อได้ ถ้าเครื่องของท่านเจ้าของกระทู้มีอะไรที่ผิดแปลกไปจากเครื่องของท่าน scone แม้แต่นิดเดียวก็ทำอะไรไม่ได้ครับ เป็นที่ทับกระดาษอย่างเดียว นี่เป็นสาเหตุที่ผมอยากเห็นรูปตัวเครื่องก่อนครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์