ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
13, พฤศจิกายน 2019, 11:58:26 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: HDCableมีชื่อเสียงมายาวนาน ไม่ทิ้งลูกค้า ::

081 6336816
HV shop  Click
dvb
จำหน่ายเครื่องรับดาวเทียมทุกรุ่น
จำหน่ายเครื่องรับดาวเทียมทุกรุ่น

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียม
| | |-+  ทดสอบ True Visions CAtv ต่อตรงเข้าเครื่องรับโทรทัศน์
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบ True Visions CAtv ต่อตรงเข้าเครื่องรับโทรทัศน์  (อ่าน 1386 ครั้ง)
satman01
Newbie
*

« เมื่อ: 24, ตุลาคม 2019, 11:38:17 am »

เครื่องรับโทรทัศน์หากมีหัวข้อการเลือกรับสัญญาณทั้งแบบเสาอากาศและเคเบิ้ล สามารถนำสาย CAtv ของทรูมา Mix กับสัญญาณ DVB-T2 ได้นะครับ แค่ช่องที่เข้ารหัสจะดูไม่ได้เท่านั้นเอง และจากที่สังเกตุดูใน 1 MUX ของ True ค่อนข้างจะยัดช่องมาเยอะมาก บางความถี่ที่เป็น MPEG-2 ใส่มาถึง 25 ช่อง (รวมถึงช่องในอนาคตต่างๆ) ลองเล่นดูครับ ผมมีรูปประกอบแต่ใส่ไม่เป็น 555+
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tv59
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 24, ตุลาคม 2019, 11:57:40 am »

ถ้าของทรู กับ T2 ของ กทม เอามารวมกันไม่ได้นะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tv59
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 24, ตุลาคม 2019, 12:16:15 pm »

มันจะทับกันแบบนี้นะครับ
satman01
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 24, ตุลาคม 2019, 04:41:49 pm »

แนบรูปทำยังไงน่ะครับ ??
ohmza
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 25, ตุลาคม 2019, 06:28:56 am »

ถ้าของทรู กับ T2 ของ กทม เอามารวมกันไม่ได้นะครับ

ทรูเคเบิ้ลในกทมส่งย่าน UHF เหรอครับท่าน ของผมจังหวัดสงขลาทรูเคเบิ้ลจะส่งย่าน S-Band ที่ความถี่ 306 MHz ถึง 426 MHz ครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 25, ตุลาคม 2019, 06:30:53 am »

เครื่องรับโทรทัศน์หากมีหัวข้อการเลือกรับสัญญาณทั้งแบบเสาอากาศและเคเบิ้ล สามารถนำสาย CAtv ของทรูมา Mix กับสัญญาณ DVB-T2 ได้นะครับ แค่ช่องที่เข้ารหัสจะดูไม่ได้เท่านั้นเอง และจากที่สังเกตุดูใน 1 MUX ของ True ค่อนข้างจะยัดช่องมาเยอะมาก บางความถี่ที่เป็น MPEG-2 ใส่มาถึง 25 ช่อง (รวมถึงช่องในอนาคตต่างๆ) ลองเล่นดูครับ ผมมีรูปประกอบแต่ใส่ไม่เป็น 555+
โดยปกติแล้ว DVB-C จะมี Bandwidth ที่กว้างกว่า DVB-S อยู่แล้วครับ นั่นเป็นสาเหตุว่าทำไม 1 Mux ของทรูเคเบิ้ลจึงสามารถบีบอัดได้หลายช่องมากกว่าระบบดาวเทียม
tv59
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 25, ตุลาคม 2019, 09:24:16 am »

โดยปกติแล้ว DVB-C จะมี Bandwidth ที่กว้างกว่า DVB-S อยู่แล้วครับ นั่นเป็นสาเหตุว่าทำไม 1 Mux ของทรูเคเบิ้ลจึงสามารถบีบอัดได้หลายช่องมากกว่าระบบดาวเทียม

น่าจะเข้าใจผิดแล้วครับ Bandwidth ของ DVB-C ก็เหมือนของ DVB-T 2 ครับ VHF 7 MHz UHF 8 MHz ครับ (ตามมาตรฐานของ CCIR)
tv59
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 25, ตุลาคม 2019, 09:28:03 am »

ทรูเคเบิ้ลในกทมส่งย่าน UHF เหรอครับท่าน ของผมจังหวัดสงขลาทรูเคเบิ้ลจะส่งย่าน S-Band ที่ความถี่ 306 MHz ถึง 426 MHz ครับ

ส่งถึงCH 45 เลยครับ
tv59
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 25, ตุลาคม 2019, 09:45:49 am »

ของท่านอาจเป็นแบบแพ็คเกจเล็กครับ (ผมเดาเอา)

satman01
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 25, ตุลาคม 2019, 04:41:28 pm »

ที่ผม Scan เจอทั้งหมดคือ 286 ช่อง แต่ไม่ได้ดูว่าอยู่บนความถี่อะไรบ้าง ซึ่งใน 286 ช่องที่เจอมีทั้งช่อง RS (Future) และช่องลาว ช่องเขมร แต่ไม่สามารถดูได้ เหมือนว่ามีเอาสัญญาณภาพจากบนดาวเทียมเข้ามาผสมด้วย
ohmza
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2019, 02:25:06 am »

น่าจะเข้าใจผิดแล้วครับ Bandwidth ของ DVB-C ก็เหมือนของ DVB-T 2 ครับ VHF 7 MHz UHF 8 MHz ครับ (ตามมาตรฐานของ CCIR)
DVB-C สามารถปรับได้ถึง 10 MHz เลยครับ และถ้าปรับ Modulation เป็น 256-QAM อีก จะทำให้ได้ Bandwidth ทั้งหมด 64.11 Mbps ต่อ 1 Transponder ครับ ในขณะที่ดาวเทียมไทยคม 8 มี Bandwidth ต่อ 1 Transponder เพียงแค่ 36 Mbps เท่านั้น ส่วนความถี่เคเบิ้ลของทรูทุกความถี่ เป็น 10 MHz 256-QAM ทั้งหมดครับ เว้นแต่ 306 MHz ความถี่เดียวที่ยังเป็น 8 MHz 64-QAM อยู่ครับ

ลองศึกษาจากที่นี่ดูครับ https://en.m.wikipedia.org/wiki/DVB-C
ohmza
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2019, 02:32:08 am »

ของท่านอาจเป็นแบบแพ็คเกจเล็กครับ (ผมเดาเอา)

ของผม Platinum ครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2019, 02:57:38 am »

ไม่ต้องไปสนใจกระทู้ด้านบน ที่ผมเพิ่งตอบไปนะครับ อันนั้นข้อมูลไม่ถูกต้องเนื่องจากระหว่างที่ผมกำลังตอบกระทู้นั้นผมกำลังสับสนระหว่าง Bandwidth กับ Bitrate ครับ

ก่อนอื่นเลยต้องทำความเข้าใจกันก่อนว่าสิ่งที่วัดว่า 1 Transponder จะใส่ช่องได้กี่ช่องนั้นไม่ได้อยู่ที่ Bandwidth ครับ แต่อยู่ที่ Bitrate

ระบบ DVB-C นั้นสามารถปรับ Bandwidth ได้สูงสุดถึง 10 MHz และถ้าปรับ Modulation เป็น 256-QAM เข้าไปอีกจะทำให้ได้ Bitrate สูงถึง 64.11 Mbps เลยครับ ซึ่งไทยคม 8 ต่อให้ปรับแต่งสูงสุดยังไง 1 Transponder ก็ได้ Bitrate สูงสุดแค่ 36 Mbps เท่านั้น

ทีนี้กลับมาพูดถึงความถี่เคเบิ้ลของทรู จริงอยู่ที่ความถี่เคเบิ้ลของทรูแต่ละความถี่มี Bandwidth แค่ 8 MHz เท่านั้น (ซึ่งถ้าหากทรูจะปรับเป็น 10 MHz ในอนาคตก็ย่อมทำได้ ต่างจากระบบดาวเทียมที่ไม่สามารถปรับแต่งอะไรได้เลย) แต่ความถี่เคเบิ้ลของทรูใช้ Modulation 256-QAM แทบจะทุกความถี่ แม้ว่าความถี่เหล่านั้นจะไม่ได้ Bitrate สูงถึง 64.11 Mbps ก็ตามเนื่องจากว่าทรูปรับ Bandwidth ไว้แค่ 8 MHz แต่ Bitrate ที่ได้ก็อยู่ที่ 51.29 Mbps ซึ่งก็ถือว่าสูงกว่าดาวเทียมไทยคม 8 อยู่มาก ส่วนความถี่ที่ไม่ได้ใช้ Modulation 256-QAM นั้นมีอยู่ความถี่เดียวนั่นคือความถี่ 306 MHz ความถี่นี้ใช้ Modulation 64-QAM ซึ่งค่า Bitrate ที่ได้ของความถี่นี้จะอยู่ที่ 38.47 Mbps ซึ่งแม้ว่ามันจะมากกว่าดาวเทียมไทยคม 8 อยู่นิดหน่อยแต่ Bitrate 2.47 Mbps นี้สามารถส่งช่อง MPEG-4 SD ได้ตั้ง 1 ช่องเลยนะครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2019, 03:01:19 am »

ใครอยากรู้ว่าตัวเลข Bitrate ที่ผมอ้างไปข้างบนนั้นมาจากไหน ให้เข้าไปดูได้ที่นี่เลยครับ >> https://en.m.wikipedia.org/wiki/DVB-C
ohmza
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2019, 03:11:58 am »

ที่ผม Scan เจอทั้งหมดคือ 286 ช่อง แต่ไม่ได้ดูว่าอยู่บนความถี่อะไรบ้าง ซึ่งใน 286 ช่องที่เจอมีทั้งช่อง RS (Future) และช่องลาว ช่องเขมร แต่ไม่สามารถดูได้ เหมือนว่ามีเอาสัญญาณภาพจากบนดาวเทียมเข้ามาผสมด้วย
ไม่ได้เอาสัญญาณดาวเทียมมาผสมหรอกครับ แต่บางความถี่ทรูเป็นคนรับหน้าที่ยิงขึ้นดาวเทียมให้ไม่ใช่ไทยคม และสายไฟเบอร์ออฟติกที่ต่อไปที่จาน Uplink กับสายไฟเบอร์ออฟติกที่ต่อมายังบ้านลูกค้าระบบ CATV มาจากแหล่งเดียวกัน งงมั้ยครับ???
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์