ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤศจิกายน 2019, 03:25:29 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: HDCableมีชื่อเสียงมายาวนาน ไม่ทิ้งลูกค้า ::

081 6336816
HV shop  Click
dvb
จำหน่ายเครื่องรับดาวเทียมทุกรุ่น
จำหน่ายเครื่องรับดาวเทียมทุกรุ่น

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียม
| | |-+  ทดสอบ True Visions CAtv ต่อตรงเข้าเครื่องรับโทรทัศน์
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบ True Visions CAtv ต่อตรงเข้าเครื่องรับโทรทัศน์  (อ่าน 1390 ครั้ง)
tv59
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2019, 08:12:30 am »

ข้อมูลผมก็เอามาจากเครื่องวัดเลยนะครับ (เป็นข้อมูลจริงวัดมาสัญญาณDVB-C จริงๆ)

1. ส่งตั้งแต่ S21-CH 46 ครับ

2. เรื่อง  Bandwidth ผมก็อ่านจากเครื่องวัดมาครับว่าส่งตามมาตรฐาน CCIR ครับ

*** ตำราบอกทำได้  แต่ถ้าส่งเกิดจากที่ CCIR กำหนด

CH จะไม่ตรง จะไปกินพื้นที่คนอื่นครับ

***ตำรราบอกทำได้ อาจเป็นมาตรฐานอื่น เพราะมาตรฐานของแต่ละประเทศใช้ไม่เหมือนกันครับ

*** และดูตามแท่งตามรูปที่ผมลงให้ดู แท่งมันก็เท่ากันหมด และ CH ก็ตรงกันหมด

นั้นคือข้อมูลจริง ไม่ได้แค่อ้างตำราครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ohmza
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2019, 10:01:49 am »

1. เรื่องความถี่คงเป็นแต่ละพื้นที่ละครับ แต่ละพื้นที่คงส่งความถี่ไม่เหมือนกันนะครับ
2. เรื่องกินพื้นที่คนอื่นนั้นไม่กินแน่นอนครับ เพราะมันสามารถแบ่งความถี่เป็น 306 MHz 316 MHz 326 MHz 336 MHz 346 MHz 356 MHz 366 MHz 376 MHz 386 MHz 396 MHz 406 MHz 416 MHz 426 MHz ได้ครับ ส่วนเลข CH เป็นแค่ตัวเลขอ้างอิงครับ ไม่จำเป็นต้องส่งตามนั้นก็ได้ สำคัญคือช่องว่างระหว่างความถี่ต้องได้ระยะห่างซ้าย 5 MHz ขวา 5 MHz รวมเป็น 10 MHz ตาม Bandwidth ครับ มีหลายประเทศครับส่งแบบนี้อยู่เช่น ประเทศอังกฤษ ประเทศนิวซีแลนด์ครับ และก็ยังถือว่าเป็นระบบ DVB-C ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tv59
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2019, 11:24:31 am »

ตามนี้นะครับ ตามตาราง CCIR ครับ  ตามมาตรฐาน CCIR ครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2019, 12:03:26 pm »

ครับท่านเรื่องมาตรฐาน CCIR ผมเข้าใจดีครับ แต่ผมกำลังจะบอกว่าถึงส่งไม่ได้มาตรฐาน CCIR ก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะดูไม่ได้หรือภาพไม่ชัด หรือจะเกิดการกวนกันของสัญญาณใดๆทั้งสิ้นครับ มันสามารถทำงานได้ตามปกติ และสมาชิกของเคเบิ้ลนั้นๆก็สามารถรับชมได้ตามปกติครับ สาเหตุที่เคเบิ้ลบางเจ้าที่ต่างประเทศเขาเลือกที่จะส่งแบบนี้ เพราะเขาต้องการ Bandwidth ที่กว้างขึ้นเพื่อไปเพิ่มค่า Bitrate ให้มากขึ้นก็เท่านั้นเองครับ
satman01
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2019, 04:30:48 pm »

คือวิ่งออกมาพร้อมกันทุกอย่าง ทางนึงก็เอาไป Uplink ทางนึงก็มาใช้ที่บ้าน ผมเข้าใจถูกมั้ย ^_^
ohmza
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2019, 11:58:33 am »

คือวิ่งออกมาพร้อมกันทุกอย่าง ทางนึงก็เอาไป Uplink ทางนึงก็มาใช้ที่บ้าน ผมเข้าใจถูกมั้ย ^_^
ใช่แล้วครับท่าน

ขออนุญาตินอกเรื่องนิดนึงนะครับ คือผมอยากทราบว่าทีวีที่มี Tuner DVB-C ในตัวนี่ท่านหามาจากที่ไหนเหรอครับ เท่าที่ทราบมาในไทยไม่น่าจะมีขายนะครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2019, 12:04:30 pm »

เคเบิ้ลท้องถิ่นแถวลาดกระบังเจ้าหนึ่งก็ส่งระบบ DVB-C เช่นกันครับ โดยเขาเริ่มส่งที่ความถี่ 303 MHz ครับ (คาดว่าคน config เครื่องส่งคงสับสนความถี่มาตรฐาน CCIR ระหว่าง Analog กับ Digital เลยออกมาเป็นแบบนี้) ซึ่งแน่นอนครับว่ามันไม่ได้มาตรฐาน CCIR แต่ทุกอย่างก็ปกติดีนะครับ ภาพชัดและลูกค้าทุกท่านของเขาก็สามารถรับชมได้ตามปกติ
satman01
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2019, 11:34:17 am »

ขออนุญาตินอกเรื่องนิดนึงนะครับ คือผมอยากทราบว่าทีวีที่มี Tuner DVB-C ในตัวนี่ท่านหามาจากที่ไหนเหรอครับ เท่าที่ทราบมาในไทยไม่น่าจะมีขายนะครับ

เครื่องโทรทัศน์ของผมมี Tuner 2 ระบบครับ คือ เสาอากาศและเคเบิ้ล
satman01
Newbie
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2019, 11:37:12 am »

เคเบิ้ลท้องถิ่นแถวลาดกระบังเจ้าหนึ่งก็ส่งระบบ DVB-C เช่นกันครับ โดยเขาเริ่มส่งที่ความถี่ 303 MHz ครับ (คาดว่าคน config เครื่องส่งคงสับสนความถี่มาตรฐาน CCIR ระหว่าง Analog กับ Digital เลยออกมาเป็นแบบนี้) ซึ่งแน่นอนครับว่ามันไม่ได้มาตรฐาน CCIR แต่ทุกอย่างก็ปกติดีนะครับ ภาพชัดและลูกค้าทุกท่านของเขาก็สามารถรับชมได้ตามปกติ

ของผมที่บ้านก็บอกรับสมาชิกกับเคเบิ้ลท้องถิ่นครับ แต่ข้อเสียคือระบบ ANALOG ที่ส่งมาถ้าผ่านย่านความถี่ที่อยู่ในระบบ DVB-T2 จะได้สัญญาณเสียงแบบ MONO แต่ถ้ารับผ่านย่านความถี่ DVB-C จะสัญญาณเสียงแบบ Stereo แต่ต้องแลกกับการที่ไม่ได้ระบบ Digital ไปใช้ (เพราะสัญญาณแบบภาพ Digital ผมต้องเลือกรับแบบเสาอากาศ)
noitree
Newbie
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2019, 08:57:06 am »

ขอตอบิดทีวีที่รับdvb-cได้มีขายในไทยแล้วยี่ห้อworldtechมะวานว่างเลยเอามาต่อสแกนดูได้257ช่องที่ดูได้มีแตช่องกลุ่มการศึกษาdltvและtnnนอกนั้นขึ้นแจ้งไม่มีโมดูลที่เสียบกะการ์ด ใครสนลองหาทีวีมาเล่นกะเคเบิ้ลทรูหนุกๆ
satman01
Newbie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2019, 10:33:18 pm »

มีบางครั้งผมก็เอาเครื่อง CTH เก่าที่เป็นระบบ CAtv มาต่อดู ระบบจูนเนอร์รุ่นนั้นก็ถือว่าดีมากอยู่เช่นกันครับ ถ้าจำไม่ผิด NC8770 อะไรซักอย่างนี่แหละ
tv59
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2019, 07:10:59 am »

ช่องรายการของทรู ส่วนมาก 99% เข้ารหัสไว้

ใีเครื่อง จูนเจอ แล้วจะดูได้อย่างไรครับ

(เหมือนกล่องดาวเทียมทั่วๆไปก็สามารถจูนช่องทรูได้ รับได้ แต่ดูไม่ได้)
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์