ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 05:37:19 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: HDCableมีชื่อเสียงมายาวนาน ไม่ทิ้งลูกค้า ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ทดสอบ True Visions CAtv ต่อตรงเข้าเครื่องรับโทรทัศน์
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบ True Visions CAtv ต่อตรงเข้าเครื่องรับโทรทัศน์  (อ่าน 5295 ครั้ง)
satman01
Special Member
*

« เมื่อ: 24, ตุลาคม 2019, 11:38:17 am »

เครื่องรับโทรทัศน์หากมีหัวข้อการเลือกรับสัญญาณทั้งแบบเสาอากาศและเคเบิ้ล สามารถนำสาย CAtv ของทรูมา Mix กับสัญญาณ DVB-T2 ได้นะครับ แค่ช่องที่เข้ารหัสจะดูไม่ได้เท่านั้นเอง และจากที่สังเกตุดูใน 1 MUX ของ True ค่อนข้างจะยัดช่องมาเยอะมาก บางความถี่ที่เป็น MPEG-2 ใส่มาถึง 25 ช่อง (รวมถึงช่องในอนาคตต่างๆ) ลองเล่นดูครับ ผมมีรูปประกอบแต่ใส่ไม่เป็น 555+
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tv59
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 24, ตุลาคม 2019, 11:57:40 am »

ถ้าของทรู กับ T2 ของ กทม เอามารวมกันไม่ได้นะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

tv59
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 24, ตุลาคม 2019, 12:16:15 pm »

มันจะทับกันแบบนี้นะครับ

satman01
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 24, ตุลาคม 2019, 04:41:49 pm »

แนบรูปทำยังไงน่ะครับ ??
ohmza
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 25, ตุลาคม 2019, 06:28:56 am »

ถ้าของทรู กับ T2 ของ กทม เอามารวมกันไม่ได้นะครับ

ทรูเคเบิ้ลในกทมส่งย่าน UHF เหรอครับท่าน ของผมจังหวัดสงขลาทรูเคเบิ้ลจะส่งย่าน S-Band ที่ความถี่ 306 MHz ถึง 426 MHz ครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 25, ตุลาคม 2019, 06:30:53 am »

เครื่องรับโทรทัศน์หากมีหัวข้อการเลือกรับสัญญาณทั้งแบบเสาอากาศและเคเบิ้ล สามารถนำสาย CAtv ของทรูมา Mix กับสัญญาณ DVB-T2 ได้นะครับ แค่ช่องที่เข้ารหัสจะดูไม่ได้เท่านั้นเอง และจากที่สังเกตุดูใน 1 MUX ของ True ค่อนข้างจะยัดช่องมาเยอะมาก บางความถี่ที่เป็น MPEG-2 ใส่มาถึง 25 ช่อง (รวมถึงช่องในอนาคตต่างๆ) ลองเล่นดูครับ ผมมีรูปประกอบแต่ใส่ไม่เป็น 555+
โดยปกติแล้ว DVB-C จะมี Bandwidth ที่กว้างกว่า DVB-S อยู่แล้วครับ นั่นเป็นสาเหตุว่าทำไม 1 Mux ของทรูเคเบิ้ลจึงสามารถบีบอัดได้หลายช่องมากกว่าระบบดาวเทียม
tv59
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 25, ตุลาคม 2019, 09:24:16 am »

โดยปกติแล้ว DVB-C จะมี Bandwidth ที่กว้างกว่า DVB-S อยู่แล้วครับ นั่นเป็นสาเหตุว่าทำไม 1 Mux ของทรูเคเบิ้ลจึงสามารถบีบอัดได้หลายช่องมากกว่าระบบดาวเทียม

น่าจะเข้าใจผิดแล้วครับ Bandwidth ของ DVB-C ก็เหมือนของ DVB-T 2 ครับ VHF 7 MHz UHF 8 MHz ครับ (ตามมาตรฐานของ CCIR)

tv59
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 25, ตุลาคม 2019, 09:28:03 am »

ทรูเคเบิ้ลในกทมส่งย่าน UHF เหรอครับท่าน ของผมจังหวัดสงขลาทรูเคเบิ้ลจะส่งย่าน S-Band ที่ความถี่ 306 MHz ถึง 426 MHz ครับ

ส่งถึงCH 45 เลยครับ

tv59
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 25, ตุลาคม 2019, 09:45:49 am »

ของท่านอาจเป็นแบบแพ็คเกจเล็กครับ (ผมเดาเอา)

satman01
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 25, ตุลาคม 2019, 04:41:28 pm »

ที่ผม Scan เจอทั้งหมดคือ 286 ช่อง แต่ไม่ได้ดูว่าอยู่บนความถี่อะไรบ้าง ซึ่งใน 286 ช่องที่เจอมีทั้งช่อง RS (Future) และช่องลาว ช่องเขมร แต่ไม่สามารถดูได้ เหมือนว่ามีเอาสัญญาณภาพจากบนดาวเทียมเข้ามาผสมด้วย
ohmza
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2019, 02:25:06 am »

น่าจะเข้าใจผิดแล้วครับ Bandwidth ของ DVB-C ก็เหมือนของ DVB-T 2 ครับ VHF 7 MHz UHF 8 MHz ครับ (ตามมาตรฐานของ CCIR)
DVB-C สามารถปรับได้ถึง 10 MHz เลยครับ และถ้าปรับ Modulation เป็น 256-QAM อีก จะทำให้ได้ Bandwidth ทั้งหมด 64.11 Mbps ต่อ 1 Transponder ครับ ในขณะที่ดาวเทียมไทยคม 8 มี Bandwidth ต่อ 1 Transponder เพียงแค่ 36 Mbps เท่านั้น ส่วนความถี่เคเบิ้ลของทรูทุกความถี่ เป็น 10 MHz 256-QAM ทั้งหมดครับ เว้นแต่ 306 MHz ความถี่เดียวที่ยังเป็น 8 MHz 64-QAM อยู่ครับ

ลองศึกษาจากที่นี่ดูครับ https://en.m.wikipedia.org/wiki/DVB-C
ohmza
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2019, 02:32:08 am »

ของท่านอาจเป็นแบบแพ็คเกจเล็กครับ (ผมเดาเอา)

ของผม Platinum ครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2019, 02:57:38 am »

ไม่ต้องไปสนใจกระทู้ด้านบน ที่ผมเพิ่งตอบไปนะครับ อันนั้นข้อมูลไม่ถูกต้องเนื่องจากระหว่างที่ผมกำลังตอบกระทู้นั้นผมกำลังสับสนระหว่าง Bandwidth กับ Bitrate ครับ

ก่อนอื่นเลยต้องทำความเข้าใจกันก่อนว่าสิ่งที่วัดว่า 1 Transponder จะใส่ช่องได้กี่ช่องนั้นไม่ได้อยู่ที่ Bandwidth ครับ แต่อยู่ที่ Bitrate

ระบบ DVB-C นั้นสามารถปรับ Bandwidth ได้สูงสุดถึง 10 MHz และถ้าปรับ Modulation เป็น 256-QAM เข้าไปอีกจะทำให้ได้ Bitrate สูงถึง 64.11 Mbps เลยครับ ซึ่งไทยคม 8 ต่อให้ปรับแต่งสูงสุดยังไง 1 Transponder ก็ได้ Bitrate สูงสุดแค่ 36 Mbps เท่านั้น

ทีนี้กลับมาพูดถึงความถี่เคเบิ้ลของทรู จริงอยู่ที่ความถี่เคเบิ้ลของทรูแต่ละความถี่มี Bandwidth แค่ 8 MHz เท่านั้น (ซึ่งถ้าหากทรูจะปรับเป็น 10 MHz ในอนาคตก็ย่อมทำได้ ต่างจากระบบดาวเทียมที่ไม่สามารถปรับแต่งอะไรได้เลย) แต่ความถี่เคเบิ้ลของทรูใช้ Modulation 256-QAM แทบจะทุกความถี่ แม้ว่าความถี่เหล่านั้นจะไม่ได้ Bitrate สูงถึง 64.11 Mbps ก็ตามเนื่องจากว่าทรูปรับ Bandwidth ไว้แค่ 8 MHz แต่ Bitrate ที่ได้ก็อยู่ที่ 51.29 Mbps ซึ่งก็ถือว่าสูงกว่าดาวเทียมไทยคม 8 อยู่มาก ส่วนความถี่ที่ไม่ได้ใช้ Modulation 256-QAM นั้นมีอยู่ความถี่เดียวนั่นคือความถี่ 306 MHz ความถี่นี้ใช้ Modulation 64-QAM ซึ่งค่า Bitrate ที่ได้ของความถี่นี้จะอยู่ที่ 38.47 Mbps ซึ่งแม้ว่ามันจะมากกว่าดาวเทียมไทยคม 8 อยู่นิดหน่อยแต่ Bitrate 2.47 Mbps นี้สามารถส่งช่อง MPEG-4 SD ได้ตั้ง 1 ช่องเลยนะครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2019, 03:01:19 am »

ใครอยากรู้ว่าตัวเลข Bitrate ที่ผมอ้างไปข้างบนนั้นมาจากไหน ให้เข้าไปดูได้ที่นี่เลยครับ >> https://en.m.wikipedia.org/wiki/DVB-C
ohmza
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2019, 03:11:58 am »

ที่ผม Scan เจอทั้งหมดคือ 286 ช่อง แต่ไม่ได้ดูว่าอยู่บนความถี่อะไรบ้าง ซึ่งใน 286 ช่องที่เจอมีทั้งช่อง RS (Future) และช่องลาว ช่องเขมร แต่ไม่สามารถดูได้ เหมือนว่ามีเอาสัญญาณภาพจากบนดาวเทียมเข้ามาผสมด้วย
ไม่ได้เอาสัญญาณดาวเทียมมาผสมหรอกครับ แต่บางความถี่ทรูเป็นคนรับหน้าที่ยิงขึ้นดาวเทียมให้ไม่ใช่ไทยคม และสายไฟเบอร์ออฟติกที่ต่อไปที่จาน Uplink กับสายไฟเบอร์ออฟติกที่ต่อมายังบ้านลูกค้าระบบ CATV มาจากแหล่งเดียวกัน งงมั้ยครับ???
tv59
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2019, 08:12:30 am »

ข้อมูลผมก็เอามาจากเครื่องวัดเลยนะครับ (เป็นข้อมูลจริงวัดมาสัญญาณDVB-C จริงๆ)

1. ส่งตั้งแต่ S21-CH 46 ครับ

2. เรื่อง  Bandwidth ผมก็อ่านจากเครื่องวัดมาครับว่าส่งตามมาตรฐาน CCIR ครับ

*** ตำราบอกทำได้  แต่ถ้าส่งเกิดจากที่ CCIR กำหนด

CH จะไม่ตรง จะไปกินพื้นที่คนอื่นครับ

***ตำรราบอกทำได้ อาจเป็นมาตรฐานอื่น เพราะมาตรฐานของแต่ละประเทศใช้ไม่เหมือนกันครับ

*** และดูตามแท่งตามรูปที่ผมลงให้ดู แท่งมันก็เท่ากันหมด และ CH ก็ตรงกันหมด

นั้นคือข้อมูลจริง ไม่ได้แค่อ้างตำราครับ

ohmza
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2019, 10:01:49 am »

1. เรื่องความถี่คงเป็นแต่ละพื้นที่ละครับ แต่ละพื้นที่คงส่งความถี่ไม่เหมือนกันนะครับ
2. เรื่องกินพื้นที่คนอื่นนั้นไม่กินแน่นอนครับ เพราะมันสามารถแบ่งความถี่เป็น 306 MHz 316 MHz 326 MHz 336 MHz 346 MHz 356 MHz 366 MHz 376 MHz 386 MHz 396 MHz 406 MHz 416 MHz 426 MHz ได้ครับ ส่วนเลข CH เป็นแค่ตัวเลขอ้างอิงครับ ไม่จำเป็นต้องส่งตามนั้นก็ได้ สำคัญคือช่องว่างระหว่างความถี่ต้องได้ระยะห่างซ้าย 5 MHz ขวา 5 MHz รวมเป็น 10 MHz ตาม Bandwidth ครับ มีหลายประเทศครับส่งแบบนี้อยู่เช่น ประเทศอังกฤษ ประเทศนิวซีแลนด์ครับ และก็ยังถือว่าเป็นระบบ DVB-C ครับ
tv59
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2019, 11:24:31 am »

ตามนี้นะครับ ตามตาราง CCIR ครับ  ตามมาตรฐาน CCIR ครับ

ohmza
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2019, 12:03:26 pm »

ครับท่านเรื่องมาตรฐาน CCIR ผมเข้าใจดีครับ แต่ผมกำลังจะบอกว่าถึงส่งไม่ได้มาตรฐาน CCIR ก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะดูไม่ได้หรือภาพไม่ชัด หรือจะเกิดการกวนกันของสัญญาณใดๆทั้งสิ้นครับ มันสามารถทำงานได้ตามปกติ และสมาชิกของเคเบิ้ลนั้นๆก็สามารถรับชมได้ตามปกติครับ สาเหตุที่เคเบิ้ลบางเจ้าที่ต่างประเทศเขาเลือกที่จะส่งแบบนี้ เพราะเขาต้องการ Bandwidth ที่กว้างขึ้นเพื่อไปเพิ่มค่า Bitrate ให้มากขึ้นก็เท่านั้นเองครับ
satman01
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2019, 04:30:48 pm »

คือวิ่งออกมาพร้อมกันทุกอย่าง ทางนึงก็เอาไป Uplink ทางนึงก็มาใช้ที่บ้าน ผมเข้าใจถูกมั้ย ^_^
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์