ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 01:43:54 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ทดสอบ True Visions CAtv ต่อตรงเข้าเครื่องรับโทรทัศน์
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบ True Visions CAtv ต่อตรงเข้าเครื่องรับโทรทัศน์  (อ่าน 5294 ครั้ง)
ohmza
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2019, 11:58:33 am »

คือวิ่งออกมาพร้อมกันทุกอย่าง ทางนึงก็เอาไป Uplink ทางนึงก็มาใช้ที่บ้าน ผมเข้าใจถูกมั้ย ^_^
ใช่แล้วครับท่าน

ขออนุญาตินอกเรื่องนิดนึงนะครับ คือผมอยากทราบว่าทีวีที่มี Tuner DVB-C ในตัวนี่ท่านหามาจากที่ไหนเหรอครับ เท่าที่ทราบมาในไทยไม่น่าจะมีขายนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ohmza
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2019, 12:04:30 pm »

เคเบิ้ลท้องถิ่นแถวลาดกระบังเจ้าหนึ่งก็ส่งระบบ DVB-C เช่นกันครับ โดยเขาเริ่มส่งที่ความถี่ 303 MHz ครับ (คาดว่าคน config เครื่องส่งคงสับสนความถี่มาตรฐาน CCIR ระหว่าง Analog กับ Digital เลยออกมาเป็นแบบนี้) ซึ่งแน่นอนครับว่ามันไม่ได้มาตรฐาน CCIR แต่ทุกอย่างก็ปกติดีนะครับ ภาพชัดและลูกค้าทุกท่านของเขาก็สามารถรับชมได้ตามปกติ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
satman01
Special Member
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2019, 11:34:17 am »

คือวิ่งออกมาพร้อมกันทุกอย่าง ทางนึงก็เอาไป Uplink ทางนึงก็มาใช้ที่บ้าน ผมเข้าใจถูกมั้ย ^_^

ขออนุญาตินอกเรื่องนิดนึงนะครับ คือผมอยากทราบว่าทีวีที่มี Tuner DVB-C ในตัวนี่ท่านหามาจากที่ไหนเหรอครับ เท่าที่ทราบมาในไทยไม่น่าจะมีขายนะครับ

เครื่องโทรทัศน์ของผมมี Tuner 2 ระบบครับ คือ เสาอากาศและเคเบิ้ล
satman01
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2019, 11:37:12 am »

เคเบิ้ลท้องถิ่นแถวลาดกระบังเจ้าหนึ่งก็ส่งระบบ DVB-C เช่นกันครับ โดยเขาเริ่มส่งที่ความถี่ 303 MHz ครับ (คาดว่าคน config เครื่องส่งคงสับสนความถี่มาตรฐาน CCIR ระหว่าง Analog กับ Digital เลยออกมาเป็นแบบนี้) ซึ่งแน่นอนครับว่ามันไม่ได้มาตรฐาน CCIR แต่ทุกอย่างก็ปกติดีนะครับ ภาพชัดและลูกค้าทุกท่านของเขาก็สามารถรับชมได้ตามปกติ

ของผมที่บ้านก็บอกรับสมาชิกกับเคเบิ้ลท้องถิ่นครับ แต่ข้อเสียคือระบบ ANALOG ที่ส่งมาถ้าผ่านย่านความถี่ที่อยู่ในระบบ DVB-T2 จะได้สัญญาณเสียงแบบ MONO แต่ถ้ารับผ่านย่านความถี่ DVB-C จะสัญญาณเสียงแบบ Stereo แต่ต้องแลกกับการที่ไม่ได้ระบบ Digital ไปใช้ (เพราะสัญญาณแบบภาพ Digital ผมต้องเลือกรับแบบเสาอากาศ)
noitree
Newbie
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2019, 08:57:06 am »

ขอตอบิดทีวีที่รับdvb-cได้มีขายในไทยแล้วยี่ห้อworldtechมะวานว่างเลยเอามาต่อสแกนดูได้257ช่องที่ดูได้มีแตช่องกลุ่มการศึกษาdltvและtnnนอกนั้นขึ้นแจ้งไม่มีโมดูลที่เสียบกะการ์ด ใครสนลองหาทีวีมาเล่นกะเคเบิ้ลทรูหนุกๆ
satman01
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2019, 10:33:18 pm »

มีบางครั้งผมก็เอาเครื่อง CTH เก่าที่เป็นระบบ CAtv มาต่อดู ระบบจูนเนอร์รุ่นนั้นก็ถือว่าดีมากอยู่เช่นกันครับ ถ้าจำไม่ผิด NC8770 อะไรซักอย่างนี่แหละ
tv59
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2019, 07:10:59 am »

ช่องรายการของทรู ส่วนมาก 99% เข้ารหัสไว้

ใีเครื่อง จูนเจอ แล้วจะดูได้อย่างไรครับ

(เหมือนกล่องดาวเทียมทั่วๆไปก็สามารถจูนช่องทรูได้ รับได้ แต่ดูไม่ได้)

หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์