ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 03:21:16 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ถามอาการยอดฮิต ของไทยคม 8หน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามอาการยอดฮิต ของไทยคม 8หน่อยครับ  (อ่าน 4038 ครั้ง)
newsone
Special Member
*

« เมื่อ: 06, ธันวาคม 2019, 10:03:21 pm »

คือผมอ่านตาม web  จะมีการเอากราฟมา  การรับไทยคม 8 ที่มีปัญหา และการแก้ไข

แล้วบอกว่าอาการยอดฮิตของไทยคม 8  ผมเลยอยากรู้ว่าอาการอะไรครับที่บอกว่ายอดฮิตของไทยคม8

บอกก่อนว่าผมก็ ดู ทรู ผ่านไทยคม 8  ดูมานานแล้ว น่าจะครึ่งปีได้แล้วมั๊ง   ก็ปกติดี   ผมดู 3 บ้านน่ะครับ  และทำเองหมดเปลี่ยนหัว  และ อัพเฟิมแวร์  ก็ดู ทรูปกติ  คือ ไทยคม 8   มันมีอาการยอดฮิตอะไรหรือครับที่ทำให้ช่างทรูแก้ไม่ได้

บอกหน่อยครับ

ผมเคยถามในเฟส ที่เขาบอกว่า รับแก้อาการยอดฮิตไทยคม  8  ผมลองพิมพ์ถามดูเขาก็ไม่ได้ตอบว่าไอ้อาการยอดฮิต คืออาการอะไร
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

kaijae
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2019, 08:19:29 am »

คือผมอ่านตาม web  จะมีการเอากราฟมา  การรับไทยคม 8 ที่มีปัญหา และการแก้ไข

แล้วบอกว่าอาการยอดฮิตของไทยคม 8  ผมเลยอยากรู้ว่าอาการอะไรครับที่บอกว่ายอดฮิตของไทยคม8

บอกก่อนว่าผมก็ ดู ทรู ผ่านไทยคม 8  ดูมานานแล้ว น่าจะครึ่งปีได้แล้วมั๊ง   ก็ปกติดี   ผมดู 3 บ้านน่ะครับ  และทำเองหมดเปลี่ยนหัว  และ อัพเฟิมแวร์  ก็ดู ทรูปกติ  คือ ไทยคม 8   มันมีอาการยอดฮิตอะไรหรือครับที่ทำให้ช่างทรูแก้ไม่ได้

บอกหน่อยครับ

ผมเคยถามในเฟส ที่เขาบอกว่า รับแก้อาการยอดฮิตไทยคม  8  ผมลองพิมพ์ถามดูเขาก็ไม่ได้ตอบว่าไอ้อาการยอดฮิต คืออาการอะไร

เป็นการหลอกหาเงินของพวกช่างนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

tv59
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2019, 08:43:11 am »

ขอหลักฐานที่คุณถามหน่อยครับ

ผมว่าผมตอบไปแล้วนะ

***การที่คุณไม่เจอ ไม่ได้หมายความว่ามันไม่มี

tv59
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2019, 08:45:13 am »

เป็นการหลอกหาเงินของพวกช่างนะครับ

ใครไปหลอกคุณ ถ้าไม่เสีย ดูได้ปกติ คุณก็ไม่ต้องสนใจ

newsone
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2019, 09:59:39 am »

ใครไปหลอกคุณ ถ้าไม่เสีย ดูได้ปกติ คุณก็ไม่ต้องสนใจ

ถาม อ.    อาการอะไรครับ พอบอกได้ไหมครับ

newsone
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2019, 11:08:29 am »

ถาม อ.    อาการอะไรครับ พอบอกได้ไหมครับ

click
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2019, 12:23:06 pm »

อาการแบบนี้คงต้องเพิ่มลูกข่าย....555

ohmza
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2019, 12:46:11 pm »

อาการก็คือความถี่ปลายๆของไทยคม 8 ตั้งแต่ความถี่ประมาณ 11560 - 11680 สัญญาณอ่อนกว่าที่ควรจะเป็น เนื่องจากค่า IF ในความถี่เหล่านี้จะสูงมากๆเมื่อรับด้วย L.O. 9750 ปัญหานี้ส่วนใหญ่จะเกิดกับสายสัญญานเก่าที่มีระยะทางยาวๆครับ แต่สำหรับผมจบปัญหานี้ด้วยสายสัญญาณ COMMSCOPE 3.0GHz ใช้มา 9 ปีแล้วไม่มีอาการนี้ให้เห็นเลย นอกจากนั้นสายตัวนี้ผมยังใช้เดินบนหลังคาด้วยนะครับ 9 ปีแล้วตากแดดทุกวันยังไม่มีรอยแตกเลย นี่ขนาดเป็นสายสีขาวนะ

ป.ล. ผมไม่ใช่ช่างนะครับ เป็นแค่นักเล่นเฉยๆ จึงสามารถหาสายสัญญาณอย่างดีมาแก้ปัญหาได้ ส่วนสำหรับเพื่อนช่างนั้นจะแก้ปัญหาให้ลูกค้าอย่างไร คงต้องรอท่าน tv59 มาตอบละครับ เพราะการใช้ COMMSCOPE 3.0GHz แก้ปัญหามันอาจจะทำให้ลูกค้าไม่ยอมรับในเรื่องราคาได้ครับ เนื่องจากสายตัวนี้ราคาแรงมากๆ (ปัจจุบันผมไม่รู้ว่าราคาเป็นยังไงนะครับ แต่เมื่อ 9 ปีที่แล้วเนี่ยแรงกว่าทุกตัวเลยครับ)
ohmza
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2019, 12:54:33 pm »

เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ จริงๆแล้วตั้งแต่ปี 2010 เป็นต้นมาทรูเค้าได้มีนโยบายในการใช้สายสัญญาณ COMMSCOPE 3.0GHz เดินให้ลูกค้าระบบชุดเช่าที่ติดใหม่ทุกรายแล้ว แต่แน่นอนละครับ ลูกค้าบางท่านต้องการให้ใช้สายภายใน (ซึ่งบางครั้งอาจจะเป็นสายที่ไม่ได้คุณภาพ) เลยทำให้ปัญหานี้ไม่ได้รับการแก้ไขครับ
tv59
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2019, 01:21:26 pm »

ปัญหาคือ ตอนติดตั้ง ลูกค้าบอกว่า สายผมมีแล้ว ให้ใช้สายในระบบที่มีอยู่

ช่างก็ชอบ ไม่ต้องเดินใหม่

ต่อให้ช่างอยากเดินใหม่ ลูกค้าก็ไม่ยอม มันไม่สวย (บ้านหลังใหญ่ มีหลายจุด รวย )

และก็ดูได้ปกติมายาวนาน

พอทรูย้ายไปไทยคม 8 ช่างไปเปลี่ยนหัวใหม่ อาการยอดฮิตก็มา

*** ที่สำคัญ รับงานมา 300 บาท ช่างต้องทำให้ดูได้ ลูกค้าไม่จ่ายเงินใดๆทั้งสิ้น

เพราะเดิมก็ดูได้ปกติ พอช่างมาเปลี่ยนหัว ทำให้ดูไม่ได้ ผมไม่ยอม ช่างต้องรับผิดชอบ ช่างต้องทำให้ดูได้เหมือนเดิม

นี้คืออาการยอดฮิต อาการที่ 1

และยังมีอีกมากมาย เช่นดู 1 จุดปกติ ดู 2 จุดไม่ได้ หรือดู2 จุดได้ ดู 3 จุดพร้อมกันไม่ได้ อย่างนี้เป็นต้น

และล่าสุดวันนี้ มีสายเข้าภาพกระตุก หรือโทรออกภาพกระตุก มีคลิปด้วย รออัฟก่อนนะเดียวเอามาให้ดูกัน

ohmza
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2019, 01:40:39 pm »

ความเป็นจริงแล้วทรูควรจะสื่อสารให้รัดกุมกว่านี่ ว่าไทยคม 8 ต้องอาศัยสายสัญญาณที่มีคุณภาพด้วย และทรูก็ควรที่จะจ่ายสายสัญญาณ COMMSCOPE 3.0GHz ให้กับทีมช่างเปลี่ยนหัว LNB ทุกทีมไปเลย เผื่อกรณีฉุกเฉินจะได้แสดงให้ลูกค้าดูได้ว่าปัญหาอยู่ที่สายสัญญาณของลูกค้าเอง
mm
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2019, 02:03:17 pm »

ข้อดี ทรู ดูThaicim8  สัญญาณแรงดีครับ ปกติ
ข้อเสีย กล่องติ๊ก1 ทำมาแค่Diseqc 1.0 เท่านั้น

ส่วนรุ่นอื่นๆ ที่มีใช้งานอยู่ มีทั้ง 1.0,1.1

ปล.ไม่ใช่ช่างครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2019, 02:06:44 pm »

ข้อดี ทรู ดูThaicim8  สัญญาณแรงดีครับ ปกติ
ข้อเสีย กล่องติ๊ก1 ทำมาแค่Diseqc 1.0 เท่านั้น

ส่วนรุ่นอื่นๆ ที่มีใช้งานอยู่ มีทั้ง 1.0,1.1

ดาวเทียมยังใหม่ครับท่าน ตอนไทยคม 5 เพิ่งยิงขึ้นไปใหม่ๆ ก็แรงแบบนี้ละครับท่าน พอผ่านไปสัก 8 ปี ท่านจะเห็นความแตกต่างเอง
kaijae
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2019, 05:08:30 pm »

ดาวเทียมยังใหม่ครับท่าน ตอนไทยคม 5 เพิ่งยิงขึ้นไปใหม่ๆ ก็แรงแบบนี้ละครับท่าน พอผ่านไปสัก 8 ปี ท่านจะเห็นความแตกต่างเอง

ถึงตอนนั้น ไม่รู้ทรูยังอยู่อีกใหม หึหึ

newsone
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2019, 07:31:46 pm »

เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ จริงๆแล้วตั้งแต่ปี 2010 เป็นต้นมาทรูเค้าได้มีนโยบายในการใช้สายสัญญาณ COMMSCOPE 3.0GHz เดินให้ลูกค้าระบบชุดเช่าที่ติดใหม่ทุกรายแล้ว แต่แน่นอนละครับ ลูกค้าบางท่านต้องการให้ใช้สายภายใน (ซึ่งบางครั้งอาจจะเป็นสายที่ไม่ได้คุณภาพ) เลยทำให้ปัญหานี้ไม่ได้รับการแก้ไขครับ

ความถี่นั้น เป็นช่องรายการอะไรครับ  พอดีว่าปกต ดูช่อง หนัง   บอล  กีฬา  ข่าวต่างประเทศ  ก็ดูได้ปกติ  ไม่มีปัญหา

เลยอยากรู้ว่า ความถี่ที่ท่านว่า เป็นช่องไหนครับผมจะได้เปิดไปดูบ้าง

ohmza
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2019, 05:48:31 am »

ความถี่นั้น เป็นช่องรายการอะไรครับ  พอดีว่าปกต ดูช่อง หนัง   บอล  กีฬา  ข่าวต่างประเทศ  ก็ดูได้ปกติ  ไม่มีปัญหา

เลยอยากรู้ว่า ความถี่ที่ท่านว่า เป็นช่องไหนครับผมจะได้เปิดไปดูบ้าง
เอาง่ายๆ ช่อง tv digital 30-36 ถ้าดูได้ปกติก็ถือว่าสายเก่าของท่านผ่านแล้วละครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2019, 05:51:28 am »

ถึงตอนนั้น ไม่รู้ทรูยังอยู่อีกใหม หึหึ
อยู่แน่นอนครับ ถ้าทรูอยู่ไม่ได้นี่ คงไม่มีธุรกิจไหนในประเทศไทยอยู่ได้แล้วละครับ ครอบครัวเค้ารวยเป็นอันดับ 1 ของประเทศนะครับ
click
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2019, 09:05:20 am »

ถ้าขาดทุนไม่มีใครทำอยู่หรอกครับ.........คนรวยล้มได้ ไปทำธุรกิจชนิดใหม่ได้....เพราะมีทุน คนไทยเลยรับราชการ ไม่ล้มแต่คลาน....555

newsone
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2019, 10:58:06 am »

ทรูยังอยู่ไปอีกนานครับ

ทรู นี่ ขาดทุนมาตั้งแต่สมัน เทเลคอมเอเชีย  ตอนปี 40 ต้มยำกุ้ง ทรูขาดทุนมาตบอด ยังอยู่ได้สบายเลย  ตอนนี้หุ้นกู้ทรูที่ออกขาย ยังหมดเลย มีแต่คนจอง
https://m.pantip.com/topic/39468458

sorawit
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2019, 11:53:08 am »

ทรูขาดทุนทำไมคนแห่จองหุ้น  ไม่รู้จักทรูซะแล้ว คงเจอดีก่อน
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์