ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 02:17:05 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ช่อง Ren TV และช่อง กีฬา รัสเซีย ในตำนาน กลับมาแล้วนะครับ Yamal 601 @49.0E
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่อง Ren TV และช่อง กีฬา รัสเซีย ในตำนาน กลับมาแล้วนะครับ Yamal 601 @49.0E  (อ่าน 2978 ครั้ง)
srw
Special Member
*

« เมื่อ: 03, มิถุนายน 2020, 12:43:15 pm »

-่ ช่อง Ren TV ใช้จาน 6 ฟุตรับไม่ได้ ต้องใหญ่กว่า  7 ฟุต  ไม่รู้มีหนังผู้ใหญ่หรือเปล่า ผมรับไม่ได้ ผมใช้จาน 6 ฟุต
- ช่อง MAT4! (่ช่องกีฬา) ใช้จาน 6 ฟุตรับได้ แต่ต้องใช้เครื่องรับที่สามารถรับระบบ T2MI  ใช้กล่อง Hellobox V5HD ลง FW ใหม่ สามารถรับช่องนี้ได้ครับ  หรือกล่อง PSI S2 HD แปลงร่างเป็น Hellobox V5HD

-ลองทดสอบกันดูนะครับ  https://www.lyngsat.com/Yamal-601.html
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

kaijae
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 03, มิถุนายน 2020, 04:26:25 pm »

-่ ช่อง Ren TV ใช้จาน 6 ฟุตรับไม่ได้ ต้องใหญ่กว่า  7 ฟุต  ไม่รู้มีหนังผู้ใหญ่หรือเปล่า ผมรับไม่ได้ ผมใช้จาน 6 ฟุต
- ช่อง MAT4! (่ช่องกีฬา) ใช้จาน 6 ฟุตรับได้ แต่ต้องใช้เครื่องรับที่สามารถรับระบบ T2MI  ใช้กล่อง Hellobox V5HD ลง FW ใหม่ สามารถรับช่องนี้ได้ครับ  หรือกล่อง PSI S2 HD แปลงร่างเป็น Hellobox V5HD

-ลองทดสอบกันดูนะครับ  https://www.lyngsat.com/Yamal-601.html

Hellobox V5HD ลง FW ใหม่ ........fw เดือนใหนครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

srw
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, มิถุนายน 2020, 05:10:15 pm »

FW. 2020/04/13
Model ID. K5S
HW Version. V1.0.0
S/W Version V1.0.0
SVN Version 20160107

เปิดเครื่องจะมีโลโก้รูปสิงห์โต ครับ

srw
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 03, มิถุนายน 2020, 05:36:25 pm »

Hellobox V5HD ลง FW ใหม่ ........fw เดือนใหนครับ
ไปดาวโหลดได้ที่นี่เลยครับ https://www.mediafire.com/file/e8skr6akomz1lyp/Hellobox_V5HD_T2MI_Track_And_Play.bin/file
อย่าลืม dump ไฟล์  คีย์ และ channel ไว้ก่อนที่จะลง FW ตัวนี้ด้วยนะครับ   แต่ FW ตัวนี้มันมีคีย์ Thaicom ของเราเกือบครบทุกช่องเลย  ไม่รู้เขาแอบดูทีวีไทยเราด้วย  แต่มันไม่ Auto biss นะครับ เพราะที่ใน FW ตัวนี้มีแต่คีย์จริง ไม่ใช่คีย์ปลอมครับ  ลองดูครับ  เขาส่ง SD แต่ชัดเทียบเท่ากับ HD ครับ

paiguy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 04, มิถุนายน 2020, 05:55:19 pm »

T2-MI ในช่องไทยก็มี MUX MCOT แต่ไม่รู้ความถี่ เขาใช้ส่งให้ลูกข่ายดิจิตอลทีวีภาคพื้นดินอยู่

kaijae
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 04, มิถุนายน 2020, 09:39:53 pm »

T2-MI ในช่องไทยก็มี MUX MCOT แต่ไม่รู้ความถี่ เขาใช้ส่งให้ลูกข่ายดิจิตอลทีวีภาคพื้นดินอยู่

รู้สึกว่าเขาส่งแบบ เคเบิ้ลใยแก้ว ไม่ใช่หรือครับ

paiguy
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 05, มิถุนายน 2020, 09:01:55 am »

รู้สึกว่าเขาส่งแบบ เคเบิ้ลใยแก้ว ไม่ใช่หรือครับ

ตอนแรกผมก็คิดเช่นนั้น แต่ไปเห็น ทวิตเตอร์ ของ กสทช. ท่านหนึ่งที่ตอบคำถามว่าทำไมดูช่องการศึกษา ของช่อง อาชีวะ ผ่านดาวเทียมไม่ได้ ท่านบอกว่า เพราะ ส่งผ่าน MUX MCOT ส่งสัญญาณแบบ T2-MI ที่เครื่องรับสัญญาณดาวเทียมทั่วไปรับไม่ได้ สืบเนื่องมาจาก เจ้าของลิขสิทธิ์รายการ ๆ เขายอมรับระบบเข้ารหัสแบบนี้ครับ ก็เลยอนุมานว่า เขาส่งขึ้นดาวเทียมครับ แต่ไม่รู้ดาวไหน และความถี่อะไร อาจจะเป็นข้อมูลที่ไม่เปิดเผยกระมังครับ

srw
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 05, มิถุนายน 2020, 09:16:15 am »

ตอนแรกผมก็คิดเช่นนั้น แต่ไปเห็น ทวิตเตอร์ ของ กสทช. ท่านหนึ่งที่ตอบคำถามว่าทำไมดูช่องการศึกษา ของช่อง อาชีวะ ผ่านดาวเทียมไม่ได้ ท่านบอกว่า เพราะ ส่งผ่าน MUX MCOT ส่งสัญญาณแบบ T2-MI ที่เครื่องรับสัญญาณดาวเทียมทั่วไปรับไม่ได้ สืบเนื่องมาจาก เจ้าของลิขสิทธิ์รายการ ๆ เขายอมรับระบบเข้ารหัสแบบนี้ครับ ก็เลยอนุมานว่า เขาส่งขึ้นดาวเทียมครับ แต่ไม่รู้ดาวไหน และความถี่อะไร อาจจะเป็นข้อมูลที่ไม่เปิดเผยกระมังครับ
ส่ง Thaicom เราหรือเปล่าครับ เพราะกล่องทั่วไปจะสแกนไม่ได้  ผมก็ไม่รู้ว่าเขามีส่ง T2MI ของเราด้วย เลยไม่ได้ใช้เครื่องที่ดู T2MI มาสแกนดูครับ ไปสแกนดูกีฬาช่อง yamal 601 เท่านั้น เดี๊ยวตอนเย็นกลับบ้านจะสั่งสแกนดาวเทียม Thaicom ดูครับ ว่ามันมีความถี่ที่ส่ง T2MI หรือไม่ครับ  ขอบคุณครับที่แจ้งข้อมูลให้ทราบครับ

kaijae
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2020, 07:54:10 am »

เปิดเครื่องจะมีโลโก้รูปสิงห์โต ครับ

ลง Fw ใหม่ แล้ว wifi ไม่ connect ครับ และ wifi Manager ไม่มีเมนู อะไรเลยครับ เลยเซ็ทอะไรไม่ได้เลยครับ

srw
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2020, 10:23:46 am »

มีไวไฟ คอนเน็ค อัติโนมัต และมีเมนูครบนะครับ ท่านไก่แจ้

scone
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2020, 10:54:05 am »

ลง Fw ใหม่ แล้ว wifi ไม่ connect ครับ และ wifi Manager ไม่มีเมนู อะไรเลยครับ เลยเซ็ทอะไรไม่ได้เลยครับ

สงสัย.... เบอร์ Chipset Wifi ของท่าน เฟิร์มแวร์ตัวนี้อาจจะมองไม่เห็น Wifi เลยใช้ไม่ได้ครับ

ปล.เฟิร์มแวร์บางตัวจะบอกไว้เลยว่า Support Chipset Wifi เบอร์อะไร ถ้าไม่ถูกตัว ก็จะใช้ Wifi ไม่ได้

kaijae
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2020, 03:05:28 pm »

มีไวไฟ คอนเน็ค อัติโนมัต และมีเมนูครบนะครับ ท่านไก่แจ้

สงสัย.... เบอร์ Chipset Wifi ของท่าน เฟิร์มแวร์ตัวนี้อาจจะมองไม่เห็น Wifi เลยใช้ไม่ได้ครับ

ปล.เฟิร์มแวร์บางตัวจะบอกไว้เลยว่า Support Chipset Wifi เบอร์อะไร ถ้าไม่ถูกตัว ก็จะใช้ Wifi ไม่ได้

กล่องนี้ ปกติใช้ดู skynet ได้ปกติอยู่ครับ วันนี้ว่างเลย เอา Fw ของท่าน srw มาลง พอลงเสร็จปรากฎว่า ดู skynet ไม่ได้ เลยจะไปเซ็ทไวไฟ เพื่อให้ scam on แต่พอกดปุ่มค้นหา(ปุ่มเขียว) มันดันไม่มีชื่อไวไฟสักชื่อ (หน้าว่างเปล่า)เลย connect wifi เพื่อดู skynet ไม่ได้ แถมพอจะกลับไปใช้ FWตัวเก่า มันก็ฟ้องว่า fail อีก จบข่าวเลยครับ
ปล.วันนี้แสกนดาว Asiasat 5 เจอช่อง BBC หลายช่องตามรูป แต่ดูไม่ได้ครับ

srw
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2020, 06:13:19 pm »

ของผมดูได้ปกตินะครับ ทั้ง skynet   และ Scam+ ก็ทำงาน ตามปกติครับ  ไม่ได้ไปแก้ไข หรือลบข้อมูลในเครื่อง เพียงแต่เปลี่ยนแปลง SW และช่องรายการใหม่เท่านั้นครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์