ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, มีนาคม 2024, 04:48:22 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: HDCableมีชื่อเสียงมายาวนาน ไม่ทิ้งลูกค้า ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ท่านใดติดจาน C Band แล้วมีสัญญานโทรศัพท์รบกวนบ้าง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดติดจาน C Band แล้วมีสัญญานโทรศัพท์รบกวนบ้าง  (อ่าน 4748 ครั้ง)
ช่างลาว
ช่างมาจากลาวอยู่ประเทศไทย: สะบายดี..
Support Member
*

« เมื่อ: 13, มิถุนายน 2020, 03:52:42 pm »

ท่านใดติดจาน C Band ให้ลูกค้านานแล้วมีสัญญานโทรศัพท์รบกวนบ้างไหม ไปแก้ให้คิดเงินยังไง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

tv59
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2020, 04:00:02 pm »

ไม่รู้ผมเข้าใจคำถามถูกมัย

ใช่เรื่องที่เขาคุยกันว่า 5G คลื่น 2600 MHz กวนหรือเปล่า

ถ้าเป็นเรื่องนี้ คนที่ผิดตัวจริงคือเจ้าของ LNB

เพราะ LNB ที่ถูกต้อง ต้องไม่ให้ 2600MHz ผ่าน

เพราะ LNB ให้ใช้งานแค่ 3.4-4.2 GHz เท่านั้น

และที่ตัว LNB ก็เขียนไว้ว่า ทำงานที่ 3.4-4.2 GHz

แต่คลื่น 2600MHZ ผ่านได้ แปลกว่าอะไร แปลว่าสินค้าของคุณไม่ตรงสเปก

สินค้าของคุณ คุณภาพไม่ได้มาตรฐาน 

*** ควรเรียกคืนให้หมด ไม่ควรวางขายอีกต่อไป

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ohmza
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2020, 04:32:27 pm »

ไม่รู้ผมเข้าใจคำถามถูกมัย

ใช่เรื่องที่เขาคุยกันว่า 5G คลื่น 2600 MHz กวนหรือเปล่า

ถ้าเป็นเรื่องนี้ คนที่ผิดตัวจริงคือเจ้าของ LNB

เพราะ LNB ที่ถูกต้อง ต้องไม่ให้ 2600MHz ผ่าน

เพราะ LNB ให้ใช้งานแค่ 3.4-4.2 GHz เท่านั้น

และที่ตัว LNB ก็เขียนไว้ว่า ทำงานที่ 3.4-4.2 GHz

แต่คลื่น 2600MHZ ผ่านได้ แปลกว่าอะไร แปลว่าสินค้าของคุณไม่ตรงสเปก

สินค้าของคุณ คุณภาพไม่ได้มาตรฐาน 

*** ควรเรียกคืนให้หมด ไม่ควรวางขายอีกต่อไป

สอบถามหน่อยครับ LNB ที่ไม่ได้มาตรฐานนี่เป็นทุกยี่ห้อเลยหรือเปล่าครับ
tv59
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2020, 05:50:51 pm »

ไม่ทราบครับ แต่ที่ใช้กันมากๆ ที่ใครๆรู้จักเจ้าใหญ่ 5 เจ้าที่ผมได้ทดสอบ เป็นหัวกันหมดครับ

วงจรเหมือนกันหมดครับ

*** หัวใหม่ 3.7-4.2 GHz หรือที่เรียกกันว่า หัว 5G FILTER ก็เช่น เท่าที่ผมทดสอบ 2 ยี่ห้อที่มีขายในตอนนี้ ข้างในก็เหมือนกันวงจรเดียวกันครับ

tv59
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2020, 05:54:00 pm »

ผิดๆ 8 ห้อยี่ เหมือนกัน

tv59
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2020, 06:10:01 pm »

แต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่นก็ไม่เหมือนกันนะครับ

บางรุ่นจะมีวงจรฟิลเตอร์มานิดหน่อย หรือที่เขาเรียกว่าหัว Gain ต่ำ

ส่วนหัวที่ไม่มีวงจรฟิลเตอร์ เขาเรียกว่าหัว High Gain

*** เรื่องก็มีอยู่ว่าวงจรฟิลเตอร์จะมีค่า LOSS ถ้าจะให้รับได้ดีต้องเอาวงจรฟิลเตอร์ออก หรือก็คือ ทำให้ LOSS น้อยที่สุด

เมื่อต้องค่า LOSS ต่ำ ก็เอาฟิลเตอร์ออก

*** พวกเราทุกคนก็ดีใจ ที่หัวค่ายนี้รับได้ดี รับได้ไว หัว High Gain สุดยอดไปเลย

มาวันนี้ หัว High Gain โดนก่อนเลย โดนแรงด้วย เพราะไม่มีอะไรป้องกันเลย

tv59
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2020, 06:22:58 pm »

https://www.youtube.com/watch?v=YEfB6RjYOP8

คลิปนี้ข้อมูลผิดนะครับ  3.5GHz ยังไม่ประมูลเลยครับ

ohmza
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2020, 06:25:28 pm »

แต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่นก็ไม่เหมือนกันนะครับ

บางรุ่นจะมีวงจรฟิลเตอร์มานิดหน่อย หรือที่เขาเรียกว่าหัว Gain ต่ำ

ส่วนหัวที่ไม่มีวงจรฟิลเตอร์ เขาเรียกว่าหัว High Gain

*** เรื่องก็มีอยู่ว่าวงจรฟิลเตอร์จะมีค่า LOSS ถ้าจะให้รับได้ดีต้องเอาวงจรฟิลเตอร์ออก หรือก็คือ ทำให้ LOSS น้อยที่สุด

เมื่อต้องค่า LOSS ต่ำ ก็เอาฟิลเตอร์ออก

*** พวกเราทุกคนก็ดีใจ ที่หัวค่ายนี้รับได้ดี รับได้ไว หัว High Gain สุดยอดไปเลย

มาวันนี้ หัว High Gain โดนก่อนเลย โดนแรงด้วย เพราะไม่มีอะไรป้องกันเลย
ท่านพอทราบหรือเปล่าครับ ว่าหัว High Gain นี่มันมีมาได้กี่ปีแล้ว คือผมใช้หัว Infosat รุ่นเมื่อปี 2007 อยู่อะครับ จำชื่อรุ่นไม่ได้แล้ว ตอนนี้ยังไม่โดนรบกวนครับ
tv59
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2020, 06:42:43 pm »

ไม่ทราบครับ ไม่โดนก็ดีแล้วครับ

chainaboy
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2020, 07:58:12 pm »

ขอบคุณ tv59 ที่แนะนำให้ความรู้ครับ
tv59
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2020, 08:13:26 am »

เอากราฟมาฝาก เอาไปดูเล่นๆนะครับ เส้นสีขาวคือสัญญาณอากาศ ไม่ผ่านวงจรขยายของ LNB

ส่วนสีอื่นผมได้เขียนลงไปในรูปแล้วว่าสีไหนคือหัวอะไร ทำงานที่ความถี่เท่าไร (ตามที่เขาเขียนมาข้างกล่องนะ )

ohmza
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2020, 09:32:35 am »

ไม่ทราบครับ ไม่โดนก็ดีแล้วครับ
คือผมก็ไม่แน่ใจครับท่าน ว่าที่ยังไม่โดนกวนเพราะ 5G ยังมาไม่ถึงที่ที่ผมอยู่ หรือว่าเป็นเพราะ LNB ที่ผมใช้อยู่เป็นแบบ Gain ต่ำกันแน่ เพราะตอนนี้กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะเปลี่ยนหัวเป็นตัวตัด 5G เลยดีหรือเปล่า เพราะตอนแรกผมกะเอาไว้ว่าจะรอตอนคลื่น 3500 MHz มาแล้วค่อยเปลี่ยนทีเดียว แต่ถ้าหากหัวที่ใช้อยู่เป็นแบบ High Gain ก็จะเปลี่ยนเลยครับ
kaijae
Special Member
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2020, 08:01:22 pm »

คือผมก็ไม่แน่ใจครับท่าน ว่าที่ยังไม่โดนกวนเพราะ 5G ยังมาไม่ถึงที่ที่ผมอยู่ หรือว่าเป็นเพราะ LNB ที่ผมใช้อยู่เป็นแบบ Gain ต่ำกันแน่ เพราะตอนนี้กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะเปลี่ยนหัวเป็นตัวตัด 5G เลยดีหรือเปล่า เพราะตอนแรกผมกะเอาไว้ว่าจะรอตอนคลื่น 3500 MHz มาแล้วค่อยเปลี่ยนทีเดียว แต่ถ้าหากหัวที่ใช้อยู่เป็นแบบ High Gain ก็จะเปลี่ยนเลยครับ

สรุปมันกวนจากต้นทางหรือปลายทางกันแน่ครับ

ohmza
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2020, 08:13:02 pm »

สรุปมันกวนจากต้นทางหรือปลายทางกันแน่ครับ
สำหรับ C-Band กวนจากต้นทางครับ (ฝั่ง INPUT)
click
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2020, 04:20:31 am »

การกวนมันโดนได้ทั้ง lnb  สาย เครื่องด้วยและมันกวนจากความถี่5gโดยตรงหรือคลื่นที่1,2,3.............

ohmza
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2020, 05:25:44 am »

การกวนมันโดนได้ทั้ง lnb  สาย เครื่องด้วยและมันกวนจากความถี่5gโดยตรงหรือคลื่นที่1,2,3.............
ตอนนี้ที่เจอๆกันทาง C-Band ก็คือกวนผ่านทางฝั่ง INPUT ของ LNB ครับ
kaijae
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2020, 09:24:57 am »

ตอนนี้ที่เจอๆกันทาง C-Band ก็คือกวนผ่านทางฝั่ง INPUT ของ LNB ครับ

อาการบางครั้ง No Signal หรือเปล่าครับ

ohmza
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2020, 09:47:05 am »

อาการบางครั้ง No Signal หรือเปล่าครับ
ใช่ครับ แต่ส่วนใหญ่จะเป็นอาการภาพสดุดครับ
tv59
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2020, 10:14:33 am »

คำถามถามมามากเหลือเกิน

คำตอบที่ก็อาจมากตาม

ขอตอบแบบสั้นๆนะครับ เปลี่ยนหัวแล้วหายครับ

ส่วนกวนจากอะไรผมก็ไม่ทราบครับ มีผู้รู้ออกมาบอกมามากมายหลายเหตุผล

เช่นเป็นสัญญาณ PIM บ้าง

เป็นสัญญาณ อินเตอร์​มอด บ้าง

และอินเตอร์มอด 3 ความถี่บ้าง

เช่น 900+1800+2600

และคำนวนออกมาได้ความถี่ที่ 3600   3700  3900  4200 อย่างนี้เป็นต้น

พอดีความรู้ผมน้อยครับ เครื่องมือก็น้อยครับ เลยตอบอะไรมากกว่านี้ไม่ได้ครับ

และหลักฐานหลายๆชิ้นก็เอามาลงไม่ได้ มันเป็นเอกสารลับ

แต่ที่ผมลงให้ได้คือ LNB รุ่นเก่าปล่อย 2600MHz ผ่าน

และเอา LNB ที่ตัด2600MHz มาใส่ ดูได้ปกติ(ไม่ถูกกวน)

ด้วยความรู้อันน้อยนิดของผม ผมก็คิดได้แค่ 2600MHz กวนเท่านั้นครับ

ถ้ากวนที่ความถี่อื่นเช่น กวนที่ 3900MHz แล้ว LNB 5G จะไปตัดจะไปFILTER ได้อย่างไรครับ

tv59
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2020, 10:20:50 am »

รูปบนคือ LNB 3.4-4.2 GHZ จะเห็นว่าแทบหาวงจร BPF ไม่เจอเลย

ส่วนรูปนี้ จะเห็นวงจร BPF ชัดเจน

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์