ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, มีนาคม 2024, 11:35:52 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  กล่องดาวเทียมแต่ละกล่องจ่ายกระแสได้เท่าไร ?
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กล่องดาวเทียมแต่ละกล่องจ่ายกระแสได้เท่าไร ?  (อ่าน 1886 ครั้ง)
tv59
Hero Member

« เมื่อ: 13, มกราคม 2021, 08:11:22 am »

มาดูกันว่ากล่องดาวเทียมแต่ละกล่องจ่ายกระแสได้เท่าไรครับ

กล่องไหนจ่ายกระแสได้มาก

กล่องไหนจ่ายกระแสได้น้อย

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

cm
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 13, มกราคม 2021, 09:48:21 am »

แล้วแต่ชอบ
ชอบประหยัดไฟ หรือ ชอบแบบเดินสายได้ไกล
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Golf2518
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 13, มกราคม 2021, 04:13:44 pm »

แล้วแต่ชอบ
ชอบประหยัดไฟ หรือ ชอบแบบเดินสายได้ไกล
ถูกต้องครับ อยู่ที่หน้างาน และการเลือกใช้งาน ทุกกล่องล้วนมี ข้อดี ข้อเสียแตกต่างกันไปครับ ผู้ที่เริ่มเรื่องกล่องที่ประหยัดไฟ เป็นเจ้าแรกคือ ไดน่าแซท ด้วยการ ตัดหน้าจอ แสดงตัวเลขออก นั้นคือจุดเริ่มต้นของกล่องไม่มีจอแสดงเลขช่อง
กำนันทอง
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 15, มกราคม 2021, 01:17:06 pm »

ความรู้ที่ควรรู้ไว้หน่อยก็ดี

tv59
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 15, มกราคม 2021, 02:06:15 pm »

ถูกต้องครับ อยู่ที่หน้างาน และการเลือกใช้งาน ทุกกล่องล้วนมี ข้อดี ข้อเสียแตกต่างกันไปครับ ผู้ที่เริ่มเรื่องกล่องที่ประหยัดไฟ เป็นเจ้าแรกคือ ไดน่าแซท ด้วยการ ตัดหน้าจอ แสดงตัวเลขออก นั้นคือจุดเริ่มต้นของกล่องไม่มีจอแสดงเลขช่อง

คุณเข้าใจผิดแล้วครับ ประหยัดไฟ กับจ่ายกระแสต่ำ คนละเรื่องกันครับ

ohmza
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 15, มกราคม 2021, 08:10:06 pm »

คุณเข้าใจผิดแล้วครับ ประหยัดไฟ กับจ่ายกระแสต่ำ คนละเรื่องกันครับ
แต่ทางค่ายเจ้าของกล่องในรูปที่สองและรูปที่สามเค้าบอกมาแบบนี้นะครับ กล่องประหยัดไฟ ทำให้จ่ายกระแสได้ต่ำ ส่งผลให้เดินสายยาวไม่ได้
Golf2518
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 16, มกราคม 2021, 07:17:38 am »

แสดงว่า บ้านผมเปิดไฟนอนทั้งคืน กับอีกบ้านปิดไฟนอน จ่ายค่าไฟเท่ากันหรือครับ แสดงว่าการไฟฟ้าโกหกผมสิ ว่าการปิดไฟ คือ การประหยัดไฟ ท่านช่วยไปบอกการไฟฟ้าให้หน่อยครับว่า หลอดไฟไม่กินกระแส ไม่ต้องปิดไฟก็ได้ ไม่ได้เสียค่าไฟเพิ่ม เปิดไปเลยทั้งวันทั้งคืน ผมก็หลงโง่มาตั้งนาน ไม่ได้ท่านผมไม่รู้เลยว่า หน้าปัดแสดงตัวเลขไม่กินกระแส ขอบคุณมากๆครับ
tv59
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 16, มกราคม 2021, 07:43:34 am »

Golf2518  คำพูดของคุณมันขัดแย้งกันในตัวนะครับ

1.เปิดไฟกับไม่เปิดไฟ มันกินไฟต่างกันคุณก็รู้

1.2แสดงว่าบ้านคุณมีกระแสรอไว้แล้ว อยู่ที่คุณจะใช้หรือไม่ใช้ ถ้าคุณใช้ก็กินกระแสมาก จ่ายค่าไฟมาก

1.3 หม้อไฟที่หน้าบ้าน คุณก็รู้ว่ามีหลายขนาด 5A  10A 30A บ้านที่ติดหม้อ 10 A ถ้าไม่ใช้ไฟมันก็ไม่ต้องจ่ายค่าไฟ

ถ้าใช้ไฟเท่ากับหม้อ 5Aก็จ่ายค่าไฟเท่ากับหม้อ 5A ไม่ใช่ติดหม้อ10Aจะต้องจ่ายคาาไฟมากตามขนาดหม้อ

2. กล่องที่จ่ายกระแสมาก มันก็กินไฟเท่าเดิม เท่ากับกล่องกระกระแสต่ำ ถ้าคุณใช้กระแสเท่ากล่องเล็ก

2.1 ถ้าคุณจำเป็นต้องใช้กระแสมาก กล่องตัวนี้จะสามารถจ่ายกระแสได้ นั้นคือสามารถเดิมสายยาวได้ สามารถต่อผ่านมัลติได้

สามารถต่อผ่านSPLITTER ได้ สามารถใช้กับ LNB ที่กินกระแสมากได้

*** ที่ผมเอาข้อมูลนี้ลง ไม่ได้ต้องการมาหาเรื่องใครนะครับ แค่เห็นว่าช่างหลายคนมีปัญหาเรื่องนี้ คือไม่รู้ว่ากล่องไหนจ่ายกระแสได้มากน้อยเท่าไร

ไม่สามารถออกแบบงานได้ และมักเจอปัญหาว่า ไฟไม่พอ ในงานที่มีการกินกระแสมาก ก็เท่านั้นเองครับ

Golf2518
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 16, มกราคม 2021, 09:11:36 am »

Golf2518  คำพูดของคุณมันขัดแย้งกันในตัวนะครับ

1.เปิดไฟกับไม่เปิดไฟ มันกินไฟต่างกันคุณก็รู้

1.2แสดงว่าบ้านคุณมีกระแสรอไว้แล้ว อยู่ที่คุณจะใช้หรือไม่ใช้ ถ้าคุณใช้ก็กินกระแสมาก จ่ายค่าไฟมาก

1.3 หม้อไฟที่หน้าบ้าน คุณก็รู้ว่ามีหลายขนาด 5A  10A 30A บ้านที่ติดหม้อ 10 A ถ้าไม่ใช้ไฟมันก็ไม่ต้องจ่ายค่าไฟ

ถ้าใช้ไฟเท่ากับหม้อ 5Aก็จ่ายค่าไฟเท่ากับหม้อ 5A ไม่ใช่ติดหม้อ10Aจะต้องจ่ายคาาไฟมากตามขนาดหม้อ

2. กล่องที่จ่ายกระแสมาก มันก็กินไฟเท่าเดิม เท่ากับกล่องกระกระแสต่ำ ถ้าคุณใช้กระแสเท่ากล่องเล็ก

2.1 ถ้าคุณจำเป็นต้องใช้กระแสมาก กล่องตัวนี้จะสามารถจ่ายกระแสได้ นั้นคือสามารถเดิมสายยาวได้ สามารถต่อผ่านมัลติได้

สามารถต่อผ่านSPLITTER ได้ สามารถใช้กับ LNB ที่กินกระแสมากได้

*** ที่ผมเอาข้อมูลนี้ลง ไม่ได้ต้องการมาหาเรื่องใครนะครับ แค่เห็นว่าช่างหลายคนมีปัญหาเรื่องนี้ คือไม่รู้ว่ากล่องไหนจ่ายกระแสได้มากน้อยเท่าไร

ไม่สามารถออกแบบงานได้ และมักเจอปัญหาว่า ไฟไม่พอ ในงานที่มีการกินกระแสมาก ก็เท่านั้นเองครับ

ใช่ครับ นั้นคือสิ่งที่ต้องการ เมื่อนำเสนออะไร ต้อง มีบทสรุป ว่า ที่ค่ายจาน เขาทำเช่นนั้น เพื่อต้องการอะไร แล้วช่าง หรือลูกค้า ได้อะไร เสียอะไร กระแสมาก กระแสน้อย ต่างกัน มีผลดี ผลเสีย ยังไง และการนำความรู้ที่ได้ไปใช้ยังไง ที่ต้องทำเช่นนั้นเพราะ องค์ความรู้ หากเข้าใจผิด นำไปใช้และบอกต่อแบบผิดๆ อาจมีผลเสียต่อ สินค้านั้นๆได้ครับ ผมติดตามการนำเสนอของท่านมาโดยตลอต(FC) ขอบคุณมากครับ
tv59
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 16, มกราคม 2021, 09:18:40 am »

555 ต้องบอกมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

พอดีผมไม่ถนัดพูดมาก

ผมถนัดเอาข้อมูลที่หาได้ยากมาให้เท่านั้นเองครับ

เช่น ยังไม่เคยมีใครเอาข้อมูลมาบอกเลยว่ากล่องไหนจ่ายกระแสได้เท่าไร

ผมจึงเอามาบอก ผมคิดว่าแค่นี้ก็เพรียงพอแล้ว

ส่วนการใช้งาน ผมคิดว่าช่างส่วนมากรู้กันหมดแล้ว เพราะมันเป็นข้อมูลเก่ามากแล้ว

ยังไงก็ขออภัยด้วยครับ ที่ให้ข้อมูลไม่ครบ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์