ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, มีนาคม 2024, 11:47:52 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  อวสาน PSI OK, OKX, SX, S-9 วันที่ 2/3/2564 จอดับแล้วต้องเปลี่ยนเป็นกล่อง รุ่น HD
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อวสาน PSI OK, OKX, SX, S-9 วันที่ 2/3/2564 จอดับแล้วต้องเปลี่ยนเป็นกล่อง รุ่น HD  (อ่าน 5284 ครั้ง)
dsate
Jr. Member
**

« เมื่อ: 10, มีนาคม 2021, 03:45:29 pm »

กล่องดาวเทียมรุ่นเก่าที่เป็นระบบ SD ยี่ห้อ PSI รุ่น OK, OKX, SX, S-9 ไม่สามารถรับชมได้ต่อไป เนื่องจากทาง PSI จะเปลี่ยนระบบการส่งเป็น MP4 เฉพาะช่องรายการบน Platform ของ PSI เท่านั้น
   แนวทาง
 1. เปลี่ยนกล่องเป็นรุ่น HD
 2.แก้ไขชั่วคราว เปลี่ยน Firmware เป็นค่ายอื่น

https://www.youtube.com/watch?v=I7d11oeDiec
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ohmza
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 10, มีนาคม 2021, 03:52:54 pm »

สาเหตุการดับที่แท้จริงท่าน tv59 ได้อธิบายไว้แล้วในกระทู้นี้ครับ >> http://www.boransat.net/board/index.php?PHPSESSID=8hbj0na9lhsqp3glpnlqgk7fd0&topic=95112.msg617768#msg617768
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
WWWHS7ETD
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 12, มีนาคม 2021, 01:16:37 pm »

เครื่องใครที่ไม่ได้ใช้นานแล้วก่อนจะเปิดเครื่องหมุนสายดาวเทียมออกก่อนแล้วเข้าเมนูปิด OTA ก่อนเปิดเครื่อง จะใช้งานได้ไหม(บางช่อง)
dacho
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 14, มีนาคม 2021, 04:24:26 pm »

กล่องพวกนี้เป็นเพียงอุปกรณ์รับสัญญาณได้โดยตรงจากผู้ส่งแต่ละช่อง  ผู้ใช้สามารถตั้งช่องรายการที่ยังส่งแบบ sd ได้เองอยู่แล้ว ไม่น่าจะเกี่ยวกับเจ้าของสินค้า ทำไมจึงต้องจอดับแล้วต้องเปลี่ยนกล่อง

tv59
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 14, มีนาคม 2021, 05:10:11 pm »

ความรู้ของคุณอาจมากไปหรือเก่าไป ผมไม่แน่ใจว่าเป็นแบบไหน

ที่ต้องเปลี่ยนกล่อง คือ 1.กล่องเก่ามันดับไป กดอะไรไม่ได้ จึงต้องเปลี่ยนกล่องใหม่ครับ

2. เขาจะหยุดส่ง DVB-S เร็วๆนี้ (หลัง1-7-64)

3. ต่อให้เขาส่ง SD แต่ส่งเป็น DVB-S2 กล่องพวกนี้ไม่สามารถรับสัญญาณที่เป็น DVB-S2 ได้ครับ

ompron
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 14, มีนาคม 2021, 06:41:53 pm »

ตามที่ผมเข้าใจนะ กล่องsd psi แปลงร่างแล้วโดยใช้ซอพแวร์ของideasat ถ้าpsiยกเลิกส่งระบบsdมันก็ไม่น่าจะมีปัญหากับกล่องที่แปลง.....นอกจากว่าideasatเค้ายกเลิกแล้วเช่นกัน....หรือว่าไม่จิง Cheesy Cheesy Cheesy

Nim
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 15, มีนาคม 2021, 07:26:03 am »

เปลี่ยนแปลงเฉพาะบางผู้ประกอบการครับ สำหรับผู้ที่เช่าเหมาทรานส์พอนเดอร์  ส่วนช่องที่เป็น DVB-S หรือ  sd ยังคงส่งอยู่บนสถานีที่เป้นช่องทีวีดิจิตอล  ส่วนจะเปลี่ยนแปลงเมื่อใดขึ้นอยู่นโนบายของ กสทช ครับ

WWWHS7ETD
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 15, มีนาคม 2021, 10:45:42 am »

ตัวเลือกใหม่คือ กล่อง แอนดรอย
tv59
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 15, มีนาคม 2021, 11:28:06 am »

ตัวเลือกใหม่คือ กล่อง แอนดรอย

ต้องใช้เน็ต หลายๆที่ไม่มีเน็ต และช่องที่จะดู เช่น 3 5 7 9 และช่องอื่นๆ มันดูยากกว่า บางทีปากไม่ตรงเสียง บางที่ก็กระตุก

tv59
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 15, มีนาคม 2021, 11:37:31 am »

ตามที่ผมเข้าใจนะ กล่องsd psi แปลงร่างแล้วโดยใช้ซอพแวร์ของideasat ถ้าpsiยกเลิกส่งระบบsdมันก็ไม่น่าจะมีปัญหากับกล่องที่แปลง.....นอกจากว่าideasatเค้ายกเลิกแล้วเช่นกัน....หรือว่าไม่จิง Cheesy Cheesy Cheesy

ผมพูดไปหลายครั้งแล้วครับ ทำไมเข้าใจยากจัง 

*** หลังวันที่1/7/64 ช่องของ PSI จะไม่ส่งDVB-S  แล้ว แล้วจะดูยังไง ยกเว้นคุณไม่ดูช่องของPSI

ทั้งหมดรอหลัง1/7/64 ทุกอย่างจะชัดเจน จะรอดูว่ากล่อง DVB-S จะไปต่อได้ไม ติดจานทั้งทีคุณไม่ดูช่อง PSI จริงเหรอ มีแต่ช่องดังๆทั้งนั้นเลยนะ

*** หลัง 15/3/64 กล่องอินโฟที่เป็น DVB-S ก็ไม่ OTA ให้แล้ว แสดงให้เห็นว่า มันถึงเวลาเปลี่ยนแล้ว

*** อีกเรื่อง หลัง 1/7/64 กล่องค่ายอื่นที่เป็น DVB-S2 ช่องจะครบไม PSI ยอมให้ดูฟรีๆหรือไม เรามารอคำตอบพร้อมกันนะครับ

ohmza
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 15, มีนาคม 2021, 12:30:18 pm »

ผมพูดไปหลายครั้งแล้วครับ ทำไมเข้าใจยากจัง 

*** หลังวันที่1/7/64 ช่องของ PSI จะไม่ส่งDVB-S  แล้ว แล้วจะดูยังไง ยกเว้นคุณไม่ดูช่องของPSI

ทั้งหมดรอหลัง1/7/64 ทุกอย่างจะชัดเจน จะรอดูว่ากล่อง DVB-S จะไปต่อได้ไม ติดจานทั้งทีคุณไม่ดูช่อง PSI จริงเหรอ มีแต่ช่องดังๆทั้งนั้นเลยนะ

*** หลัง 15/3/64 กล่องอินโฟที่เป็น DVB-S ก็ไม่ OTA ให้แล้ว แสดงให้เห็นว่า มันถึงเวลาเปลี่ยนแล้ว

*** อีกเรื่อง หลัง 1/7/64 กล่องค่ายอื่นที่เป็น DVB-S2 ช่องจะครบไม PSI ยอมให้ดูฟรีๆหรือไม เรามารอคำตอบพร้อมกันนะครับ
เรื่องสุดท้ายถ้า PSI ไม่ยอมให้กล่องค่ายอื่นดูฟรีๆเท่ากับว่า PSI ฆ่าตัวตาย จริงอยู่ที่กล่อง PSI เป็นเจ้าตลาดและจำนวนกล่องค่ายอื่นรวมกันสู้ PSI ค่ายเดียวไม่ได้ แต่กล่องค่ายอื่นรวมกันก็มีจำนวนไม่น้อยเลย และในเมื่อเมื่อก่อนมันดูได้ทุกค่าย มาตอนนี้ดูได้ PSI ค่ายเดียวเพราะ PSI มาจำกัดการรับชมภายหลังแบบนี้ ผมว่าเจ้าของช่องต่างๆที่ส่งช่องกับ PSI มีโวยวายแน่นอน เพราะฐานคนดูที่หายไป

ใน กทม. อาจจะมีหลายคนพร้อมที่จะจ่ายเงินซื้อกล่อง PSI แต่ต่างจังหวัดมันไม่เหมือนใน กทม. นะท่าน และในปัจจุบันนี้ยิ่งกล่องค่ายต่างๆก็สามารถใส่ลิงค์ M3U ได้อีก แน่นอนว่าทำไปก็เสียแรงเปล่าครับ ขนาดลูกกลมๆทุกวันนี้ยังมีอยู่ใน M3U ของบางค่ายเลยท่าน นี่ขนาดว่าเจ้าของลิขสิทธิ์เขาไล่จับอย่างเด็ดขาดแล้วนะ
ompron
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 15, มีนาคม 2021, 02:47:45 pm »

ท่านเข้าใจแบบนึง ผมก็เข้าใจแบบที่ผมเข้าใจ ท่านอ่านกะทู้ผม ท่านยังไม่เข้าใจแล้วจะให้ผมเข้าใจกะทู้ของท่านได้งายล่ะท่าน เอิ้กๆๆๆ

dacho
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 15, มีนาคม 2021, 10:28:30 pm »

หมายความว่า กล่องพวกนี้ต้องพี่งพาการ OTA จากเจ้าของสินค้าเท่านั้นจึงจะรับชมได้  ไม่สามารถตั้งช่องรายการต่างๆได้เอง ใช่หรือไม่

ส่วนที่บอกว่า ต่อไปเจ้าของช่องรายการอาจจะจำกัดการรับชมไม่ให้ดูโดยทั่วไป ก็สามารถทำได้ ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรเลย  เพียงแต่จำนวนคนดูก็จะลดลงแค่นั้นเอง

tv59
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 16, มีนาคม 2021, 12:52:31 am »

ทำได้เองครับ ถ้าคุณเก่งพอ และว่าง

1 การจูนช่องหรือจูนความถี่ ก็ไม่ยากเท่าไร ช่างส่วนมากก็ทำได้ แต่ลูกค้าส่วนมากทำไม่ได้ครับ

2. ได้ช่องมาจอดำ (ไม่มี biss key) จะเหลือช่างอีกกี่คนที่ทำได้ ลูกค้าไม่ต้องพูดถึง

3.ไหนจะต้องมาเรียงช่องอีก เพราะการไปจูนมาแบบนั้น(จูนเอง ช่องไม่อยู่เลขเดิมนะครับ) ลูกค้าไม่เอา ไม่ชอบ กดดูไม่เป็น หาช่องไม่เจอ

ompron
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 16, มีนาคม 2021, 01:40:19 am »

https://www.youtube.com/watch?v=1l4IZGuLzDM
https://www.youtube.com/watch?v=li_fvpW002M
ผมดูจากคลิปyoutubeทั้ง2คลิปแล้ว ก็ไม่น่าจะยากนะ เคยทำกล่องรุ่นเก่าๆที่มันปัญหามากกว่านี้ยังทำมาหมดแล้ว ว่าแต่ว่าๆ เราจาทำทามมั้ยให้มันเมื่อยตุ้มล่ะ เป็นช่างเมื่อกล่องลูกค้ามีปัญหา เราก็เสนอขายกล่องใหม่หรือกล่องมือ2 รุ่นอื่นยื่ห้ออื่นที่ยังใช้งานได้ดีอยู่ซื่งมีอยู่เต็มร้านไม่ดีก่าเร้อ ที่โพสในกะทู้แค่เสนอความคิดเห็นเท่านั้นเอง ไม่คิดจาทำให้เสียเวลาเสียอนาคตทำมัยกันล่ะคับท่าน จิงมั้ย! เอิ้กๆๆ Cheesy Cheesy Cheesy

ohmza
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 16, มีนาคม 2021, 12:44:13 pm »

เชื่อเถอะครับ ต่อไปการส่งสัญญาณแบบ dvb-s จะลดน้อยลงเรื่อยๆ ต่อให้เก่งแค่ไหนก็รับไม่ได้อยู่ดี ถ้าใช้กล่อง SD รับสัญญาณ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 16, มีนาคม 2021, 12:58:58 pm »

ท่าน ompron อาจจะไม่เข้าใจเพราะท่านเล่นแต่ของใต้ดิน ถ้าให้ผมเทียบกับวงการกล่องใต้ดิน ผมขอถามท่าน ompron ว่า ตอนนี้ท่านว่ายังมีใครใช้ dm-500s ในชีวิตประจำวันอยู่บ้าง อย่าว่าแต่ dm-500s เลย ตอนนี้กล่อง HD ใต้ดินในหลายๆรุ่นคนยังทิ้งเลยเพราะมันไม่มี For**** I** และตอนนี้บ้านเช่าก็ดับไปหมดแล้วด้วย กล่องพวกนั้นถูกทิ้งเกลื่อนเลยละท่าน
ompron
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 16, มีนาคม 2021, 02:31:34 pm »

ท่าน ompron อาจจะไม่เข้าใจเพราะท่านเล่นแต่ของใต้ดิน ถ้าให้ผมเทียบกับวงการกล่องใต้ดิน ผมขอถามท่าน ompron ว่า ตอนนี้ท่านว่ายังมีใครใช้ dm-500s ในชีวิตประจำวันอยู่บ้าง อย่าว่าแต่ dm-500s เลย ตอนนี้กล่อง HD ใต้ดินในหลายๆรุ่นคนยังทิ้งเลยเพราะมันไม่มี For**** I** และตอนนี้บ้านเช่าก็ดับไปหมดแล้วด้วย กล่องพวกนั้นถูกทิ้งเกลื่อนเลยละท่าน
เรื่องนี้ผมเข้าใจดีมากมายเลยคับท่าน! ผมเป็นช่างติดตั้งจานดาวเทียม  (ซ่อมเครื่องไฟฟ้า ซ่อมกล่องดาวเทียท ซ่อมกล่องดิจิตอลฯลฯ) กล่องไต้ดินเอาไว้ลองเล่น กล่องบนดินเอาไว้ขาย กล่องต่างๆผมมีเป็นร้อยๆ ที่ขายก็ขาย ที่เก็บก็เก็บ ตะกูลดรีมบ็อคช่วงบูมๆเช่นdm-500sหรือพวกhdผมไม่ค่อยได้เล่น(แต่กล่องพวกนี้ผมก็ยังมีอยู่หลาย ได้มาฟรีมั่ง ลูกค้าทื้งมั่ง ซื้อมาถูกๆมั่ง ตอนนี้เก็บไว้บูชา!เพราะอยู่ในลังใต้หิ้งพระ) ส่วนใหญเล่นแต่supernet+skyboxซึ่งมาในช่วงเดียวกัน ซี่งก็มีเยอะอยู่เหมือนกัน แต่ไม่เคยเอามาดูเป็นจิงเป็นจัง แค่เอาทดลองเล่นๆช่วงที่ท่านเอTDBยังเอาfwมาแจกมาเผยแพร่ให้สมาชิกได้เล่นกัน ตอนนี้หมดยุคแล้วผมก็ยังเอาf3มาเปิดเล่นเป็นบางครั้ง ซึ่งก็ยังดูได้ดีอยู่ มันเล่นง่ายเพราะมันดูได้หลายดาว...ส่วนกล่องของpsiที่พูดๆถึงกันอยู่ผมแค่เสนอความคิดเห็นเท่านั้นตามที่บอกไปแล้ว แต่ส่วนที่ผมดูเป็นจิงเป็นจังทั้งวันทั้งคืน ก็ดูผ่านคอมฯคับท่าน มันตอบโจทย์ได้หมด กล่องดาวเทียม กล่องดิจิตอล กล่องแอนดรอย สมาทร์ทีวี ฯลฯผมมีทุกอย่างมันยังไม่อยู่ในใจผมเร้ย....Cheesy Cheesy Cheesy

ohmza
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 16, มีนาคม 2021, 02:50:34 pm »

เอาง่ายๆผมสรุปเลยละกันเรื่องสถานการณ์กล่อง SD หลังวันที่ 1 กรกฎาคมนี้ ใครที่ใช้จาน C-Band กับกล่อง SD ยังพอถูๆไถๆไปได้

แต่ใครที่ใช้จาน KU-Band กับกล่อง SD ยังไงๆก็ต้องเปลี่ยน เพราะว่าหลังวันที่ 1 กรกฎาคมนี้ จะเหลือแค่ช่องทีวีดิจิตอลกับช่องในความถี่ 12687 V 30000 เท่านั้น ซึ่งพูดกันง่ายๆก็คือช่องทีวีดิจิตอลกับช่องขายของ เว้นเสียแต่ว่าจะมีใครใจดีไปเช่าความถี่ในฝั่ง KU เพื่อส่งช่องที่หายไปในระบบ DVB-S เช่นเดิม
dacho
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 16, มีนาคม 2021, 10:58:31 pm »

แสดงว่า ตอนนี้ยังไม่จอดับ เพียงแต่จะไม่สะดวก เพราะต้องจูนช่อง ใส่คีย์ เอาเอง

ส่วนในระยะต่อๆไป ที่ช่องรายการจะมีการเปลี่ยนระบบ หรือเลิกส่งไปเลย ก็เป็นเรื่องปกติธรรมดามากๆ มันเกิด

ขี้นได้อยู่แล้ว

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์