ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20, เมษายน 2024, 02:08:15 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เส้นผมบังภูเขา
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เส้นผมบังภูเขา  (อ่าน 2146 ครั้ง)
yyy
Hero Member

« เมื่อ: 26, เมษายน 2021, 10:32:29 pm »

ผมเจอปัญหาช่อง VTV.(Vinasat) และ LNTV.(Laosat) ก่อนหน้านั้นรับได้ไม่มีปัญหา พอดีช่วงนี้บอลซิโก้บูม เลยลองหมุนไปเวียดนาม ทำอย่างไรก็รับไม่ได้  ลองขยับไปลาวก็ไม่ได้ จึงมาโพสต์ถามเพื่อนสมาชิก มีคนยีนยันว่ารับได้ปกติ เลยไล่ดู ไปเจอว่า LNB. รุ่น ตัด 5G  เป็นต้นเหตุ พอเอา LNB ตัวเดิมใส่ ปรากฎว่ารับได้ทั้งลาว และเวียดนาม ทีนี้ต้องตัดสินใจว่าจะเปลี่ยน LNB ดีไหม เพราะปัญหาการรบกวนของ 5G. ก็ไม่ส่งผลเท่าไหร่

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

กำนันทอง
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, เมษายน 2021, 05:22:38 am »

ขอบคุุณสำหรับข้อมูลต้องเลือกเอาแล้วสิ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

quickman
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, เมษายน 2021, 10:00:37 am »

อยากทราบเหมือนกันครับว่า อาการที่โดน5Gกวนมันเป็นอย่าไรบ้าง เกิดขึ้นตลอด24ชม.ไหม

ขอบผมไม่แน่ใจว่าโดนกวนหรือเปล่าคือบางทีก็มีสัญญาณขาดไปสักพัก1-2วิ แต่นานๆเป็นทีนึง

tv59
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, เมษายน 2021, 11:01:29 am »

ตัวอย่างครับ

yyy
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 28, เมษายน 2021, 08:42:01 pm »

ขอบคุณท่าน TV59 ที่ช่วยอธิบายครับ ผมสงสัยว่า 5G เพื่อนบ้านเขาไม่ใช่ความถี่ที่รบกวน LNB หรือครับ  เขาส่งดาวเทียมย่านต่ำกว่า 3.7 GHz. มากมายหลายช่องอยู่

tv59
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 29, เมษายน 2021, 08:09:37 am »

เรื่องต่างชาติผมไม่ค่อยมีข้อมูลครับ

หรือเขาอาจยังไม่ใช้5G

แต่ประเทศที่ใช้ 5G เขาก็เจอปัญหาแบบเดียวกันกับเราแแน่นอนครับ

LNB 5G FILTER ไม่ได้มีแแค่ประเทศไทยเท่านั้นที่ใช้

ต่างประเทศใช้ก่อนเรา LNB 5G FILTER มีมาตั้งแต่ปี 2012 แล้วนะครับ

quickman
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 29, เมษายน 2021, 10:34:06 am »

ตัวอย่างครับ

ขอบคุณครับท่าน เห็นในคลิปแถววังทองหลาง แถวบ้านผมเหมือนกันโชคดีที่ผมไม่ได้มีอาการแบบในคลิป
อนาคตยังไม่รู้เหมือนกันว่าจะโดนไหม

yyy
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 29, เมษายน 2021, 03:09:13 pm »

เรื่องต่างชาติผมไม่ค่อยมีข้อมูลครับ

หรือเขาอาจยังไม่ใช้5G

แต่ประเทศที่ใช้ 5G เขาก็เจอปัญหาแบบเดียวกันกับเราแแน่นอนครับ

LNB 5G FILTER ไม่ได้มีแแค่ประเทศไทยเท่านั้นที่ใช้

ต่างประเทศใช้ก่อนเรา LNB 5G FILTER มีมาตั้งแต่ปี 2012 แล้วนะครับ

เท่าทีค้นมา ลาว อินโดนีเซีย เวียดนาม มี5G แล้ว ชาติอื่นๆคงมีใช้เป็นส่วนใหญ่ แต่ชาติเหล่านี้ยังใช้คลื่นดาวเทียม ความถี่ต่ำกว่า 3.7 GHz ผมจำได้ว่ายุคแรกเริ่ม(ยุคสามารถวิศวกรรมครองดาวเทียม) ดาวเทียมใช้ความถี่ 3.7 - 4.2 GHz เท่านั้น หลังจากไทยคม2 หรือ 3 ผมต้องเปลี่บน LNB เพราะมีส่งตั้งแต่ 3.4GHz

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์