ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 03:47:34 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอถามครับทำไม่เครื่อง good tv ถึงดูบอลพรีเมียร์ ผ่านช่อง pptv ได้ในขนะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามครับทำไม่เครื่อง good tv ถึงดูบอลพรีเมียร์ ผ่านช่อง pptv ได้ในขนะ  (อ่าน 2574 ครั้ง)
ta
Sr. Member

« เมื่อ: 04, ธันวาคม 2021, 08:54:28 pm »

ขอถามครับทำไม่เครื่อง  good tv  ถึงดูบอลพรีเมียร์ ผ่านช่อง  pptv ได้ ในระบบดาวเทียม ในขนะเจ้าใหญ่อื่นๆ ดูไม่ได้ครับ ผมลองค้นหาอ่านดูจากแหล่งอื่น ก็ยังไม่เจอแบบชัดเจนครับผม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sapol
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 05, ธันวาคม 2021, 03:35:17 am »

Good TV มี Deal กับเจ้าของลิขสิทธิ์
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

tv59
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 05, ธันวาคม 2021, 08:43:52 am »

เขาซื้อมา จะเอาไปฟรีๆได้ยังไง ต้องจ่ายตังให้เขาด้วย

จ่ายแล้วจบ สั้นๆแค่นี้ครับ ไม่แพงด้วยแค่ประมาณกล่องละ 2 ล้านเอง เช่น

s2x  2 ล้าน

s3 ก็อีก 2 ล้าน

เท่านั้นเอง

ta
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 05, ธันวาคม 2021, 09:50:05 am »

จากข่าว   PPTV ได้รับสิทธิระบบ Digital TV  อย่างเดียว ไม่ได้บนดาวเทียมครับ แต่มี 1 ค่ายที่ออกระบบดาวเทียมได้

ระบบทีวีเมืองไทย  โคร้งสร้างซับซ้อน อยากที่ประชาชนทั่วไปจะเข้าใจ หมือนกันนะครับ   ก่อนหน้านี้หลายปีมาแล้วมีหน่วยงานออกมาบอกว่าทีวีจะไม่มีจอดำ หรือจะไม่มีลักษณะแบบบนี้แต่ก็มี   55

แต่ถ้ามี กล่องตามที่อ้างถึงด้านบนซื้อไป  กล่องอื่นจะหลุดดูได้อีกหรือเปล่า

และคนดูคนซื้อกล่อง ต้องถามหาว่า กล่องไหนดูได้ ระบบไหนดูได้   แต่โชคดีสำหรับคนที่มีระบบอินเตอร์เน็ตเลยลดปัญหาไปได้ครับ

หาังว่าคงเขาใจความหมานผมนะครับ   ส่วนตัวผมไม่มีผลกับการรับชมครับ

dacho
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 05, ธันวาคม 2021, 09:57:06 pm »

สาเหตุที่ทำให้ดูไม่ได้ที่แท้จริงนั้นเป็นเพราะ เจ้าของลิขสิทธิ์ต้นทางและผู้ซื้อลิขสิทธิ์ประเทศข้างเคียง

ไม่ยอมรับการเข้ารหัสระบบ บิส  แม้ PPTV จะเปลี่ยนรหัสใหม่ยังไงก็ตามก็ไม่ได้ นี่คือคำตอบครับ

ช่อง PPTV เอง เมื่อบอลเริ่มแข่ง ก็ต้องเปลี่ยนไปเข้ารหัสระบบอื่น ไม่ได้เข้ารหัสระบบ บิส ตามปกติ

จานดาวเทียมทั่วไปก็ จอดำ ทันที พอบอลจบ ก็กลับมาดูได้เหมือนเดิม

ta
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 06, ธันวาคม 2021, 09:40:43 am »

สาเหตุที่ทำให้ดูไม่ได้ที่แท้จริงนั้นเป็นเพราะ เจ้าของลิขสิทธิ์ต้นทางและผู้ซื้อลิขสิทธิ์ประเทศข้างเคียง

ไม่ยอมรับการเข้ารหัสระบบ บิส  แม้ PPTV จะเปลี่ยนรหัสใหม่ยังไงก็ตามก็ไม่ได้ นี่คือคำตอบครับ

ช่อง PPTV เอง เมื่อบอลเริ่มแข่ง ก็ต้องเปลี่ยนไปเข้ารหัสระบบอื่น ไม่ได้เข้ารหัสระบบ บิส ตามปกติ

จานดาวเทียมทั่วไปก็ จอดำ ทันที พอบอลจบ ก็กลับมาดูได้เหมือนเดิม

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล 
ta
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 06, ธันวาคม 2021, 09:43:52 am »

แต่เมื่อสักครูผมก็ได้ข่าวว่า จะมีกล้อง ดาวเทียม อีกยี่ห้อจะดูบอลพรีเมียร์ได้จากดาวเทียม   คงต้องรอดูกันต่อไปครับ
dacho
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 06, ธันวาคม 2021, 11:27:26 pm »

กล่อง GOOD TV มีลักษณะเหมือนกล่องเคเบิล ทีวี คือ ส่งรายการได้เอง และ สามารถ

ถอดรหัสระบบอื่นได้ด้วย จึงได้รับอนุญาต

กล่องยี่ห้ออื่นๆถ้าทำแบบนี้ได้ ก็อาจได้ดู

แต่ ถ้ากล่องยี่ห้อไหนถอดรหัส บิส ได้เพียงระบบเดียว ก็ จบเห่

dacho
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2021, 05:41:02 am »

ช่อง PPTV เป็นฟรีทีวี ดังนั้น กล่องดาวเทียมทุกยี่ห้อโดยปกติสามารถดูได้ทุกรายการ

แต่ จุดอ่อนของกล่องดาวเทียมคือ สัญญาณที่ลงไปยังต่างประเทศ

และเจ้าของลิขสิทธิ์ไม่ยอมรับการเข้ารหัสระบบ บิส ของช่อง PPTV ปัญหา จอดำ จึงเกิดขึ้น

เพราะ การเข้ารหัส บิส มีการถอดรหัสได้ แม้จะเปลี่ยน คีย์ เขาก็ไม่ยอม

แต่ถ้ารายการไหนเขาไม่ว่าอะไร กล่องดาวเทียมก็ดูได้ เช่น บอลเยอรมัน

กล่องดาวเทียมที่ดูได้ ไม่ใช่ว่าต้องไปเสียเงินซื้อลิขสิทธิ์มาอีก

แต่ต้องแสดงให้เจ้าของลิขสิทธิ์เห็นว่า สามารถจำกัดการรับชมได้

เช่น กล่อง GOOD TV นั่นเอง

dacho
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2021, 09:44:04 pm »

ยอมรับว่า เรื่องนี้ทำความเข้าใจได้ยากจริ่งๆ  ผมเองกว่าจะเข้าใจชัดเจนก็หาข้อมูลนานทีเดียว

ก่อนหน้านี้เคยสอบถามทั้ง หน่วยงาน กสทช  บริษัทขายกล่องดาวเทียม  คนขายกล่องดาวเทียม

ก็ได้รับคำตอบที่สะเปะสะปะมาก ตอบไม่ตรงกันเลย เข่น เป็นเรื่องลิขสิทธิ์บ้าง  ช่อง PPTVได้ลิขสิทธิ์

เฉพาะแผงอากาศภาคพื้นดินอย่างเดียวบ้าง   กล่องที่จะดูได้ต้องจ่ายเงินบ้าง  ทำให้สับสนอย่างมาก

ต่อๆมาจึงได้รู้ว่า  คำตอบเหล่านั้นเป็นคำตอบที่  ผิด  ทั้งหมด

dacho
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2021, 11:17:59 am »

ค่ำวันนี้ ช่อง PPTV มีถ่ายทอดสดบอลพรีเมียร์ลีก ขอความกรุณาเจ้าของกระทู้

ตรวจสอบกล่องดาวเทียมอีกยี่ห้อที่ว่า ดูได้เหมือนกล่อง GOOD TV หรือยัง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

dacho
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 02, มกราคม 2022, 09:14:10 pm »

รบกวนเจ้าของกระทู้ช่วยตอบด้วยครับ ว่า อีกยี่ห้อดูได้หรือยัง

ta
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 11, มกราคม 2022, 08:48:33 pm »

รบกวนเจ้าของกระทู้ช่วยตอบด้วยครับ ว่า อีกยี่ห้อดูได้หรือยัง

ไม่ได้ครับท่าน แต่ตัวแทนจำหน่ายส่งข่าวกันมาครับ   สุดท้ายก็ไม่ได้ครับท่าน   ขอบคุณสไหรับข้อมูลครับ  แล้วในกรณีของกล่องทรู ตอนช่อง  pptv   ถ่ายบอลพรีเมียร์ลีกละครับที่ดูไม่ได้อะครับ
dacho
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 13, มกราคม 2022, 06:32:18 am »

พอจะทราบไหมครับว่า ช่อง PPTV ในกล่อง ทรู ตอนถ่ายทอดสดบอลพรีเมียร์ลีกอังกฤษ

หน้าจอเป็นยังไง เช่น เป็น จอดำ หรือขึ้นเป็นข้อความแจ้งเหตุผลว่า ทำไมดูไม่ได้

หรือเป็นแบบไหนครับ

dacho
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 30, มกราคม 2022, 01:21:24 am »

คุณ ta ยังเข้ามาอ่านกระทู้นี้หรือเปล่าครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์