ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 03:06:19 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  Preview and DIY อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียม
| | |-+  ผลการทดสอบจานใส่กะละมังรับ NSS6 + Astro สัญญานดีน่าพอใจ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผลการทดสอบจานใส่กะละมังรับ NSS6 + Astro สัญญานดีน่าพอใจ  (อ่าน 57490 ครั้ง)
chit
ความรู้คือสิ่งที่ทุกคนต้องการ
Support Member
*

« เมื่อ: 03, มีนาคม 2010, 11:16:19 am »

มาดูหงายจานใส่กะละมังรับ NSS6 + Astro สัญญานดีน่าพอใจ สืบเนื่องมาจากกระทู้ของท่านพิสูตร ที่แสดงการหงายจานรับ ไทคม KU Band ได้สัญญานแรงดี ก็เลยมาลองดูตอนแรกก็ลองไทคมก่อนหาง่ายมาก ปรับจานดีเดียวเจอเลย ง่ายกว่าแบบที่ติดกันทั่วๆไปอีก เลยมาลอง NSS6 โอ้........สัญญานดีจัง หมุนทีเดียวเจอเลย งั้นลอง Astro ดูบ้าง ไม่น่าเชื่อขยับ สองทีสัญญานมาเลย อะไรกันมันจะง่ายขนาดนี้ ต้องขอบคุณคุณพิสูตร ที่มาแนะนำความคิดนี้ ลองมาดูรูปกัน

การหงายจานรับ NSS 6 และ รับ Astro

สัญญาน ASTV 11635 ที่ได้จากเครื่อง PSI  80 % ดูแล้วน่าพอใจ

สัญญาน Astro  10982  ที่ได้จากเครื่อง Dreambox  83-86 % BER 323 พอได้กับจาน 75 ซม.

ตอนเย็นจะลอง Vianasat KU Band ดูบ้างแล้วจะมาบอกกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02, กันยายน 2010, 12:13:11 pm โดย ทีมงานบอร์ดโบราณ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

โมบาย
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 03, มีนาคม 2010, 11:30:26 am »

ผมสนใจการรับสัญญาณจากไทยคมครับ หรือการรับสัญญาณจากNSS6 ด้วยการหงายจานตามรูปครับเรื่องทิศทางกับมุมเงยแบบเดิมต้องปรับหน้าจานอย่างไรหรือว่าเลิกรูปแบบเดิมๆไปได้เลย แล้วมาหงายจานแบบตามรูปแล้วต้องทำอย่างไรบ้างครับ ต้องการทราบรายละเอียดครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ เพราะว่าผมเห็นว่าสะดวกและรวดเร็วในการติดตั้งง่ายและสามารถใช้งานได้จริงครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, มีนาคม 2010, 11:47:30 am »

อันนี้หันหน้าจานไปตามลูกศร รับ Astro
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02, กันยายน 2010, 12:14:56 pm โดย ทีมงานบอร์ดโบราณ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

platogether
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 03, มีนาคม 2010, 12:59:40 pm »

ผมสนใจการรับสัญญาณจากไทยคมครับ หรือการรับสัญญาณจากNSS6 ด้วยการหงายจานตามรูปครับเรื่องทิศทางกับมุมเงยแบบเดิมต้องปรับหน้าจานอย่างไรหรือว่าเลิกรูปแบบเดิมๆไปได้เลย แล้วมาหงายจานแบบตามรูปแล้วต้องทำอย่างไรบ้างครับ ต้องการทราบรายละเอียดครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ เพราะว่าผมเห็นว่าสะดวกและรวดเร็วในการติดตั้งง่ายและสามารถใช้งานได้จริงครับ

หลักการคือเมื่อเราสามารถตั้งรับสัญญาณจากหน้าจานในแนวตั้งได้แล้ว

เราก็วางหน้าจานแนวราบกับพื้นดินแทน โดยใช้มุม Az อาซิมุท(มุมกวาดจากทิศเหนือ) ที่คำนวณได้เช่น หากเราต้องการตั้งที่ไทยคม5 เคยู มุมกวาดอยู่ที่ตำแหน่งเดียวกัน(เป็นหลักการพื้นฐาน การตั้งดาวเทียมในเบื้องต้น)  คือ 240องศา  ส่วนมุมที่คอจาน ใช้ตามม๊าค เลยคือ 60องศา ตั้งไว้เหมือนตั้งหน้าจานตามปกติครับ

และเอาแขนตัวยึด แอลเอนบี ไว้ฝั่งทิศเหนือ  ( กลับทาง )  แต่วันก่อนที่บ้านอาจารย์พิสูตรอยู่ด้านทิศใต้หรือเปล่า ผมลืมน่ะครับ???

ไม่รู้ว่าจะโพสรูปยังไงวันจันทร์ที่ผ่านมา มีน้องใหม่ "ศิษย์อาจารย์พิสูตร" มาเยี่ยมที่บ้านผมเลยให้น้องเขาลองตั้งดูครับ ปรับง่ายครับ ใจเย็นๆ มือนิ่งๆหน่อยก็ต้องเจอครับ

หมายเหตุ  ผมให้น้องเขาทดลองปรับหน้าจานแอ๊สโตรแกะกล่องใหม่ ผ่านดรีมบ๊อกกันไปเลย ผ่านครับ เสียดายไม่ได้ให้ลอง หน้าจานปิ๊กนิคส์35เซน ที่ขายทั่วไปพร้อมกล่องที่ราคาพันเศษๆ +/ -

บางกอกน้อย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
โมบาย
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 03, มีนาคม 2010, 01:28:28 pm »

ผมอ่านแล้วจินตนาการตามไม่ถูกครับสำหรับคำอธิบาย ถ้ามีรูปภาพประกอบคำอธิบายก็จะทำให้เห็นภาพชัดเจนมากขึ้นครับ แต่ถึงอย่างไรก็ขอขอบคุณมากเลยครับ
หลักการคือเมื่อเราสามารถตั้งรับสัญญาณจากหน้าจานในแนวตั้งได้แล้ว อันนี้คือเวลาที่เรากำหนดทิศทางพร้อมกับมุมเงยเสร็จแล้วในการติดตั้งปกติ ที่เราเคยทำให้ได้เสียก่อน แล้วหลังจากนั้นให้เปลี่ยนมาเป็นหงายจานในตำแหน่งที่เดิมแทนใช่หรือไม่ครับ ผมเข้าใจถูกหรือไม่
kied
Special Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 03, มีนาคม 2010, 02:15:48 pm »

ใช้หัวของอะไรคับ ?

++ ว่าแต่รายการ astro นี่น่าดูจริงๆโดยเฉพาะช่อง HD อิอิ และแล้วก็แชร์ได้หลังจากรอมานาน
PomBk
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 03, มีนาคม 2010, 05:18:49 pm »

การติดตั้งแบบนี้เหมาะสำหรับการใช้งานแบบชั่วคราวหรือปิคนิค ลองนึกภาพตอนฝนตก นกทำรัง ว่าจะเป็นอย่างไร

sat hunter
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 03, มีนาคม 2010, 08:43:27 pm »

ตั้งจานหงายแบบนี้ฝนตกหน่อยเดียวก็ไปแล้ว คอยดูซิ แล้วท่านไม่สงสัยเลยหรือว่าหงายแบบนี้ก็รับได้ แล้วเขาจะออกแบบให้มันตั้งทำไม เดี๋ยวว่างจะมาเฉลย
denony
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 03, มีนาคม 2010, 08:57:30 pm »

แบบว่าพื้นที่รอบข้างมีต้นไม้บังตึกบังมากๆน่าจะก้ขัดได้ มองในแง่ดีบ้างอย่ามองลบจนเกินไปแต่ละพื้นที่ก็มีข้อจำกัดต่างกัน
แมน บ่
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 03, มีนาคม 2010, 09:42:59 pm »

จุดที่รับสัญญาณ เดียวกัน จะควำ  หรือ  หงาย หาก มีอะไร บดบังสัญญาณ อาจ รับไม่ได้ หรือ สัญญาณเบา
dai
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 03, มีนาคม 2010, 10:08:09 pm »

ผมก็เคยติดจาน ipm ให้ลูกค้า  บังเอิญคอจานมันติดขอบกระเบื่อง ผมก็เลยหงายจาน  ก็ใช้ได้ครับ แต่ก็ต้องเจาะรูตรงกลางเพื่อน้ำจะได้ไหลออก
แมว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 04, มีนาคม 2010, 04:49:39 am »

แล้วถ้าเป็น C Band ละ ทำได้ไหม
โมบาย
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 04, มีนาคม 2010, 08:15:51 am »

แสดงว่าการติดจานแบบหงายคือว่าให้ติดตั้งจานตามปกติให้ได้ก่อนแล้วค่อยหงายจานขึ้นจากเดิมใช่หรือไม่ครับ แล้วถ้าใช่เราปรับLNB กี่นาฬิกาครับ
au
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 04, มีนาคม 2010, 08:35:08 am »

อย่างนี้เขาเรียกว่าพัฒนา    ดีครับแบบเก่าๆเซ็งมีอะไรใหม่ๆมาประเทืองปัญยาหน่อย
narong
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 04, มีนาคม 2010, 05:23:58 pm »

กลัวน้ำขังก็เจอะรูก้นจานไว้ซิ
งุงิ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #15 เมื่อ: 04, มีนาคม 2010, 06:11:33 pm »

แบบว่าพื้นที่รอบข้างมีต้นไม้บังตึกบังมากๆน่าจะก้ขัดได้ มองในแง่ดีบ้างอย่ามองลบจนเกินไปแต่ละพื้นที่ก็มีข้อจำกัดต่างกัน
ต้นไม้บังคงไม่เกี่ยวนะผมว่า ดาวเทียมอยู่มุมไหนมันก็อยู่มุมนั้น ถ้ามองในแง่ดีคือ พื้นที่ติดตั้งตรงนั้นแคบไม่พอสำหรับติดตั้งแบบทั่วไป
LDTV
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 04, มีนาคม 2010, 06:38:09 pm »

ต้นไม้บังคงไม่เกี่ยวนะผมว่า ดาวเทียมอยู่มุมไหนมันก็อยู่มุมนั้น ถ้ามองในแง่ดีคือ พื้นที่ติดตั้งตรงนั้นแคบไม่พอสำหรับติดตั้งแบบทั่วไป
ใช่แล้วครับ จะเปลี่ยนมุมจานรับแนวไหน คว่ำหงายสัญญานก็ลงมาในมุมเดียวดาวเดียวกัน
Kittipong
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 04, มีนาคม 2010, 07:58:37 pm »

ทดสอบแล้วครับ ตามรูป  Q ได้เท่ากัน

dreamboxth.com
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #18 เมื่อ: 04, มีนาคม 2010, 08:19:53 pm »

แล้วถ้าเราออกแบบให้มันหมุนได้แล้วเอาไปวางบนหลังคารถ
มันจะกลายเป็นจานดาวเทียมติดรถยนต์หรรือปล่าว
chit
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 05, มีนาคม 2010, 05:19:44 am »

หลังจากลองกับจาน 75 ซม. แล้ว ก็มาลองกับจาน 60 ซม.รุ่นเก่าสมัย IBC + Thaisky ปรับไปรับไทคม KU Band ก็ให้ผลน่าพอใจ ใครขี้เกียจปีนที่สูงมีสนามเล็กๆหรือนอกชานบานลองดูก็ได้ ไม่ผิดหวังกับสัญญาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02, กันยายน 2010, 12:17:06 pm โดย ทีมงานบอร์ดโบราณ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์