ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26, เมษายน 2024, 03:24:29 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  Preview and DIY อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียม
| | |-+  ผลการทดสอบจานใส่กะละมังรับ NSS6 + Astro สัญญานดีน่าพอใจ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผลการทดสอบจานใส่กะละมังรับ NSS6 + Astro สัญญานดีน่าพอใจ  (อ่าน 57723 ครั้ง)
โมบาย
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #20 เมื่อ: 05, มีนาคม 2010, 08:33:36 am »

ผมขอถามตามรูปที่คุณ chit ลงภาพมาให้ชมผมสงสัยว่าตำแหน่งการหงายนั้น เราต้องตั้งจานในแนวตั้งให้ได้สัญญาณเสียก่อน หลังจากได้สัญญาณแล้วให้หงายจานขึ้นแล้วค่อยปรับหาสัญญาณในแนวหงายอีกทีใช่หรือไม่ครับ หรืออย่างไรช่วยอธิบายหน่อยครับ เพราะว่าผมกำลังจะติดจานที่บ้านเหมือนกันเพราะว่าติดปัญหาเรื่องการบังหน้าจานในแนวปกติเลยติดไม่ได้ แต่ถ้าติดหงายรับสัญญาณได้ก็จะเป็นการดีเลยครับเพราะว่าพื้นที่จำกัดในการติดตั้งอยู่ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
au
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #21 เมื่อ: 05, มีนาคม 2010, 08:42:31 am »

ลองduoมันดูบ้างนะครับ เผื่อท่านใดมีเวลา       
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
LDTV
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 05, มีนาคม 2010, 10:25:41 am »

ผมขอถามตามรูปที่คุณ chit ลงภาพมาให้ชมผมสงสัยว่าตำแหน่งการหงายนั้น เราต้องตั้งจานในแนวตั้งให้ได้สัญญาณเสียก่อน หลังจากได้สัญญาณแล้วให้หงายจานขึ้นแล้วค่อยปรับหาสัญญาณในแนวหงายอีกทีใช่หรือไม่ครับ หรืออย่างไรช่วยอธิบายหน่อยครับ เพราะว่าผมกำลังจะติดจานที่บ้านเหมือนกันเพราะว่าติดปัญหาเรื่องการบังหน้าจานในแนวปกติเลยติดไม่ได้ แต่ถ้าติดหงายรับสัญญาณได้ก็จะเป็นการดีเลยครับเพราะว่าพื้นที่จำกัดในการติดตั้งอยู่ครับ
ถ้าโดนบังหน้าจานจริงๆแล้วละก็ จะติดแบบไหนก็ไม่ได้หรอกครับ ดูรูปซ้ำอีกที มันแทนคำอธิบายได้

แท้จริงแล้ว การติดจานแบบกลับหัวนี้ ใช้สำหรับกรณีติดตั้งแบบปกติแล้วมีปัญหาขอบจานด้านล่างชนกับอะไรบางอย่าง จึงใช้วิธีนี้แก้ปัญหาโดยไม่ต้องต่อเสา กับอีกกรณีคือดาวเทียมอยู่ต่ำมากอย่าง agila2 measat2 รูสไลด์ก้มไปไม่ถึง และการติดแบบกลับหัวช่วยลดแรงปะทะของลมได้
ช่างแจ็ค
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #23 เมื่อ: 05, มีนาคม 2010, 08:32:20 pm »

เคยทดสอบ มาแล้ว จาก ความรู้ ใน เน็ต โดย การ แนะนำ จาก คุณ แก่น ร้าน นิวคอมแซท ปรากฏว่า ใช้ได้ดีครับ แต่ ต้อง มีรู ระบาย น้ำเวลาฝนตก น้ำ จะขังในจาน ที่อยู่ ของความรู้นี่คือ farrag sat.com ลองเปิดดูครับ เลยทดลองใช้จาน ดี ทีวี หงายบ้าง ตั้ง หัวรับ ตรงข้าม กับ ไทยคม ใช้ ทิศ เดิม ก็ โอเค
ช่างปาย
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #24 เมื่อ: 06, มีนาคม 2010, 08:31:40 pm »

ท่านใดทำ Duo แบบหงายช่วยเอาภาพมาลงหน่อยครับ
บางกอกน้อย
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #25 เมื่อ: 07, มีนาคม 2010, 09:34:44 pm »

รูปภาพดูโอ้กับดาวเทียม Nss6 วันที่ช่างเก่งอยุธยามาที่บ้านอาจารย์พิสูตร  มีถ่ายภาพเก็บไว้ครับ

ดลขาช่างเก่ง เป็นคนเก็บภาพไว้แล้ว

"งานนี้ต้องรบกวนช่างเก่งอยุธยา เอารูปมาโชวเพื่อนช่างดีกว่าครับ"
Augusta
Jr. Member
**

« ตอบ #26 เมื่อ: 11, มีนาคม 2010, 04:17:02 pm »

ใครสนใจทดลองทำเลยครับ
ผมดูทิศจากจานปกติ แล้ววางอุปกรณ์ตามรูป แค่ทีแรกก็ได้คุณภาพ 70 กว่า % เลย
ปรับอีกนิดหน่อยก็ได้ 93% คิดว่าปรับหัว LNB อีกนิดน่าจะได้ใกล้ 100

ไม่ต้องมาโพสถามให้มันงงหรอกครับ ทดลองดูเลย มันไม่ยากอย่างที่คิด

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11, มีนาคม 2010, 07:56:15 pm โดย ทีมงานบอร์ดโบราณ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Augusta
Jr. Member
**

« ตอบ #27 เมื่อ: 11, มีนาคม 2010, 04:22:47 pm »

รูปไม่มา ขอลองอีกครั้งครับ

ปล. ลืมบอกไปว่าผมก็เป็นมือใหม่ครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
chit
ความรู้คือสิ่งที่ทุกคนต้องการ
Support Member
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 13, มีนาคม 2010, 06:42:14 am »

ช่วยเอารูปมาให้ดู เกิดใครอยากลองจะได้ใช้เป็นข้อมูล

skillfull
Full Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 23, มีนาคม 2011, 01:39:33 pm »

ชอบมากเลยกระทู้นี้ ไว้ว่างๆจะลองทำบ้าง เอาติดบนหลังคาแบบนี้ ไม่รกดี
joob
Newbie
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2011, 10:37:00 am »

ความรู้แน่นดีมากคับ
captainnop
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #31 เมื่อ: 30, พฤษภาคม 2011, 09:46:55 pm »

น่าสนใจมากครับ เพิ่งรู้ว่าทำได้นะเนี๊ยะ ขอบคุณนะครับ
Comsat125
Jr. Member
**

« ตอบ #32 เมื่อ: 01, กรกฎาคม 2011, 03:47:10 pm »

สุดยอดเลยต้องกลับไปลองแล้ว
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 17, สิงหาคม 2011, 11:35:26 am »

บ้านผมท่าไหนก้อไม่ได้ครับ อิจฉาจัง

หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์