ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 01:40:04 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: HDCableมีชื่อเสียงมายาวนาน ไม่ทิ้งลูกค้า ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  PSI แจ้งว่า ปรับปรุงระบบส่งสัญญาณใหม่ แรงขึ้นกว่าเดิม (แรงจริงหรือไม่ มาดูกัน)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: PSI แจ้งว่า ปรับปรุงระบบส่งสัญญาณใหม่ แรงขึ้นกว่าเดิม (แรงจริงหรือไม่ มาดูกัน)  (อ่าน 1503 ครั้ง)
tv59
Hero Member

« เมื่อ: 16, ธันวาคม 2022, 05:55:07 pm »

PSI แจ้งว่า ปรับปรุงระบบส่งสัญญาณใหม่ แรงขึ้นกว่าเดิม
แก้ปัญหาจอดำ OTA ไม่ได้ ง่ายๆ เพียง ถอดปลั๊ก แล้วเสียบใหม่
สามารถ OTA ได้ทันที   
*** แรงจริงหรือไม่ เรามีหลักฐาน มาดูกัน

ดูวันที่เอานะครับ ว่าอันไหน เก่า อันไหนใหม่

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

click
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2022, 07:03:19 am »

ซื้อๆๆๆๆๆๆ.....555
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

cm
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2022, 11:04:50 am »

ขึ้นทุก TP เลย
srw
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 18, ธันวาคม 2022, 05:57:44 pm »

มันไม่เห็นจะแรงตรงไหน ความถี่ S และ Q ก็ต่ำกว่าของเดิมไปเยอะ  ความถี่แรงหรือไม่แรง ดูสัญญาณคลื่นที่ส่งมา ไปดูค่าตัวแปรอื่น ไม่น่าจะเกี่ยวกับคลื่นที่ส่งมาครับ

tv59
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 19, ธันวาคม 2022, 07:45:56 am »

ก็แล้วแต่ แต่ละคนที่จะอ่านค่าครับ

แต่ผมดู C/N

กับ MER ครับ

ส่วนค่า POWER หรือค่า S นั้นผมไม่เคยสนใจครับ

เพราะมันใช้ได้ตั้ง แต่ 40 dB แล้ว

แต่ ค่า C/์N หรือ ค่า MER ถ้ามันต่ำ หรือไม่พอ

ต่อให้ค่า POWER มากแค่ไหน ก็ไม่มีภาพครับ (ถอดรหัสไม่ได้)

*** เหตุที่ค่า power ต่ำ เพราะผมวัดที่ชั้น 1 ผ่านค่า loss ของสายมาครับ

ผมตั้งใจให้เป็นเช่นนั้นครับ 

ตั้งใจ ให้ดูค่า power ต่ำ แต่ c/n และ mer สูงครับ

ตั้งใจให้ดูว่าค่า power สูงกว่า ไม่ได้แปลกว่า สัญญาณจะแข็งแรงกว่าครับ

อีกอย่าง ค่า power จะมากหรืแน้อย นอกจากเกี่ยวกับค่า loss แล้วยังเกี่ยวกับ lnb แต่ละรุ่นด้วยนะครับ

เพราะมันคือ ค่า power 

ค่า power ก็ต้องเกี่ยวกับ Gain ขยายของ lnb โดยตรงอยู่แล้วครับ

tv59
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 19, ธันวาคม 2022, 07:55:15 am »

เก่า 93/64
ใหม่90/72

แรงของผมคือสัญญาณแข็งแรงขึ้น

ไม่ใช่ POWER  แรงขึ้น

ถ้าต้องการแค่ค่า POWER แรงขึ้น ใช้บูสเตอร์ขยายเอาก็ได้ครับ

แต่ถ้าค่า C/N ค่า MER ไม่ได้ ต่อให้ขยายแรงขึ้นแค่ไหน ก็ยังรับไม่ได้เหมือนเดิมครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์