ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, มีนาคม 2024, 11:58:03 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอคำแนะนำเรื่องปีกระบบดิจิตอลทีวี
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องปีกระบบดิจิตอลทีวี  (อ่าน 1066 ครั้ง)
โกเหล็ง บ้านพร
Support Member
*

« เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2023, 05:11:19 am »

ขอคำแนะนำเรื่องปีกระบบดิจิตอลทีวี ต้องการติดให้กับพรรคพวกที่เกาะ ไม่มีไฟฟ้าแต่ใช้โซล่าเซล ดูทีวี ระยะห่างประมาน10 กว่ากิโลจากฝั่งใช้หนวกกุ้งไม่ได้ ต้องใช้ปีกชนาดไหน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

แอวมอง
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2023, 04:12:53 am »

ขนาดนี้ก็ได้แล้ว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

tv59
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2023, 08:42:23 am »

อันดับแรก โปรหัดเรียกให้ถูกจะดีมากครับ

สายอากาศ
หรือเสาอากาศ

ไม่ใช่ปีก เพราะมันบินไม่ได้ครับ

ส่วนจะใช้สายอากาศแบบไหน
ต้องรู้ก่อนว่า

เสาส่งสูงเท่าไร
กำลังส่งเท่าไร ?
สายอากาศส่งหัดไปทางไหน หรือแบบไหน

เมื่อได้ข้อมูลจากสถานีส่งแล้ว

ก็ต้องมารู้จักสายอากาศดิจิทัลอีกนะครับ

ว่ามาตรฐาน DVB-T2 ประเทศไทย ส่งที่ BW เท่าไร ?
สายอากาศต้นนั้นๆ สามารถรับ BW ได้หรือไม่
หรือว่ารับได้เกินหรือรับได้มากกว่าอย่างนี้เป็นต้น

*** จริงๆคุณแค่บอกว่าคุณอยู่ไหน ผมสามารถบอกข้อมูลทั้งหมดให้คุณได้
แต่คุณไม่ได้บอกอะไรเลย
ผมจึงไม่มีข้อมูลให้คุณ

https://dttservicearea.nbtc.go.th/webapp

คุณเข้าไปในลิ่งนี้หาเอาเองนะครับ
ในนั้นจะบอกทุกอย่างให้คุณครับ

Vrr
member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2023, 10:07:10 pm »

ขอขอบคุณ

redbox
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 11, พฤษภาคม 2023, 04:30:12 am »

อันดับแรก โปรหัดเรียกให้ถูกจะดีมากครับ

สายอากาศ
หรือเสาอากาศ

ไม่ใช่ปีก เพราะมันบินไม่ได้ครับ

ส่วนจะใช้สายอากาศแบบไหน
ต้องรู้ก่อนว่า

เสาส่งสูงเท่าไร
กำลังส่งเท่าไร ?
สายอากาศส่งหัดไปทางไหน หรือแบบไหน

เมื่อได้ข้อมูลจากสถานีส่งแล้ว

ก็ต้องมารู้จักสายอากาศดิจิทัลอีกนะครับ

ว่ามาตรฐาน DVB-T2 ประเทศไทย ส่งที่ BW เท่าไร ?
สายอากาศต้นนั้นๆ สามารถรับ BW ได้หรือไม่
หรือว่ารับได้เกินหรือรับได้มากกว่าอย่างนี้เป็นต้น

*** จริงๆคุณแค่บอกว่าคุณอยู่ไหน ผมสามารถบอกข้อมูลทั้งหมดให้คุณได้
แต่คุณไม่ได้บอกอะไรเลย
ผมจึงไม่มีข้อมูลให้คุณ

https://dttservicearea.nbtc.go.th/webapp

คุณเข้าไปในลิ่งนี้หาเอาเองนะครับ
ในนั้นจะบอกทุกอย่างให้คุณครับ

จะเรียกปีกเรียกอะไร เขาก็เข้าใจกันหมดว่าหมายถึงอะไร อย่างเครื่องรับสัญญานดาวเทียมเขาก็เรียกันว่า กล่องดาวเทียม หรือเครื่องรับระบบ DVB T2 เขาก็เรียกกล่องดิจิตอล เป็นอันที่รู้กันว่าหมายถึงอะไร  โดยมารยาทไม่ควรมาอบรมสั่งสอนแบบนี้ เขาอยู่กันมานับสิบปี ก็ช่วยเหลือกันแนะนำกัน ไม่ใช่มายกตนข่มท่าน

yyy
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2023, 03:55:34 pm »

พึ่งเข้ามาดู อย่างที่ท่าน Redbox พูดก็ถูกต้องนะครับ ที่นี่ส่วนใหญ่อยู่แบบเพื่อน พ้อง น้อง พี่ มีตั้งแตระดับเกจิ(อย่างท่าน TV. 59) ลงไปจนระดับมือใหม่ ที่ผ่านมาก็เอื้อเฟื้อแบ่งปัน ถ้อยทีถ้อยอาศัย ช่วยเหลือกันและกัน  แต่สถานการณ์ตอนนี้เปลี่ยนไปเยอะ ดาวเทียมก็โรยรา สมาชิกก็ร่อยหรอ สำหรับสายอากาศทีวีดิจิตอล ถ้าระยะทางเป็นเส้นตรง ไม่มีภูเขาหรือตึกกั้น ผมว่า ใช้แผง 5E ก็ได้แล้วมั้ง บ้านผมก็ประมาณ 10 กว่ากิโล  5E ก็รับได้ดีแล้วครับ (ในระยะแรกๆ บ้านผมไม่มีสถานีย่อย ผมต้องรับจากสถานีในตัวจังหวัด แต่ต้องขึ้นเสาไม่ต่ำกว่า 12 เมตร ผมรับดิจิตอลทีวีเป็นเจ้าแรกๆในอำเภอเลย ขนาดไปถามเสาอากาศ ร้านเครื่องใช้ไฟฟ้ายังตะโกนใส่ผมว่า "โอ๊ย! จะมาใช้แผงทำไม เขาเลิกใช้กันแล้ว สมัยนี้เขาดูผ่านจานทั้งนั้น" ผมเลยต้องสั่งออนไลน์) 

click
Special Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2023, 02:56:53 pm »

ทำเองครับ...เก่งอยู่แล้ว แนะนำสำหรับอยู่ทะเลคือ มันผุกับจุดรอยต่อต่างๆต้องทำดีๆครับ.....โฟเด็ดไดโฟนกลับเฟส สั้นๆอัตราขยายก็ดีครับ ว่างงานก็หาอะไรเล่นก็ดีครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์