ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 01:26:55 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: HDCableมีชื่อเสียงมายาวนาน ไม่ทิ้งลูกค้า ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  วันศุกร์ไปลองจานกันแล้วได้ผลยังไง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วันศุกร์ไปลองจานกันแล้วได้ผลยังไง  (อ่าน 4318 ครั้ง)
กรณ์สี
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 07, มีนาคม 2010, 05:30:05 pm »

วันศุกร์ไปลองจานกันแล้วได้ผลยังไง เล่าให้ฟังบ้าง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 07, มีนาคม 2010, 09:00:28 pm »

ไปตอนค่ำแล้ว  คือมาสาย  ไม่กล้าเข้าไปคะ
หาซอยแยกไม่ถูก เห็นมีนั่งอยู่ 3-4 คน
ไว้รองวดหน้าดีกว่า
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 07, มีนาคม 2010, 09:10:29 pm »

receiver 3 ตัวนี้ ระหว่าง

Dynasat No.1 Mini
กับ
Idea sat Top Ten
กับ
Thaisat

ขอ แนะนำด้วยคะ ถ้าคิดจะซื้อ
saitip
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 08, มีนาคม 2010, 06:11:55 am »

dyna mini เสียง่ายอาการคือรับย่าน V ไม่ได้ รับสัญญาณอ่อนๆ ไม่ได้ ที่บ้านกองอยู่ 3 ตัว เสียจ้า
IDEASAT  OK
Thaisat ยังไม่เคยใช้
บางกอกน้อย
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 08, มีนาคม 2010, 11:59:28 am »

ขอตอบความเห็นของคุณ105.00MHZ

"คงล้มเหลวมั้งครับ ถ้าได้คงแจ้งให้เพื่อนๆ ทราบกันแล้ว"

ในวันศุกร์ที่ผ่านมา ที่บ้านอาจารย์พิสูตรผมเข้ามาเป็นลำดับ3 อาจารย์กำลังสอนเทคนิคการตั้งจานดาวเทียมซีแบน เบื้องต้นให้ สมาชิก/ผู้สนใจ อยู่ก่อนหน้า2ท่าน ซึ่งในการสอนอาจารย์สอนค่อนข้างละเอียด (ผมยอมรับและนับถืออาจารย์พิสูตรจริงๆ)  และเปิดโอกาสให้ศิษย์ทั้งสองได้ทดลองตั้งหน้าจานด้วยตนเอง ยกเว้นการประกอบหน้าจานเพราะประกอบอยู่แล้วและเป็นหน้าจานชิ้นเดียวไทยแซทสีเงิน ขนาด5ฟุต

เรื่องการดูโอ้ก็เลยไม่มีเวลาเพราะเวลาไม่อำนวย เมื่อสักสองสัปดาห์ก่อน ทดลองหันไปรับดาวasiasat4 ดูแล้วก็ผ่าน  และอาจารย์ก็ต้องไปต่างจังหวัดในวันถัดไปด้วย แต่กว่าจะกลับออกมาก็ห้าทุ่มแล้ว

ส่วนเรื่องหน้าจานขนาดเล็กปิ๊กนิ๊กทั้ง.357และ.45 นั้น ก็ทดลองให้ตั้งรับกัน เรื่องดูโอ้ Nss6 มีก้านจับอยู่แล้ว จึงเพียงดูว่าสามารถรับชมช่องรายการได้หรือไม่เท่านั้น รวมถึงอธิบายเรื่องการสะท้อนสัญญาณผ่านหน้าจานอ๊อฟเซ็ตโดยใช้เลเซอร์และกระจกเรียงบนหน้าจาน( วางหน้าจานไว้ในแนวนอน )

และในระหว่างการบรรยาย "คุณหมูแซท2ยู" ก็เข้ามารับสินค้าที่ได้สั่งจากอาจารย์พิสูตร จานขนาด6ฟุตได.. และอุปกรณ์อื่นๆ  พร้อม รี มินิ อีก6หรือ7ตัวครับ

สุดท้ายผู้สนใจทั้งสองก็ได้สั่งซื้อสินค้ากับอาจารย์ไปด้วย ผมเองก็ยังซื้อสายrg6ไปอีกขดนึง น้องที่นัดไว้ที่มาทีหลังก็ยังซื้อชุดจานแดง+เหลืองอีกอย่างละใบ

"อาจารย์พิสูตรเป็นผู้ให้จริงๆครับ และขอเป็นกำลังใจให้เสมอครับ"

บางกอกน้อย

99
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 08, มีนาคม 2010, 10:30:29 pm »

ไปสายเหมือนกัน เลยไม่กล้าเข้าไปครับ
bondkadav
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 08, มีนาคม 2010, 11:41:45 pm »

อ.พิสูตรครับขอถามหน่อยนะครับว่าจะมีการสอนทุกๆวันศุกร์ใช่มั้ยครับบอกหน่อยนะครับหรือ.พิสูตรจะเปิดท้ายรถสอนตอนพักเทื่องก็ดีเหมือนกันนะครับ
A เทพารักษ์
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 09, มีนาคม 2010, 11:45:47 am »

สวัสดีครับ...ผมคือ1ใน2คนที่ไปเรียนกับอาจารย์พิสูตรตามที่คุณบางกอกน้อยกล่าวถึง ต้องขอบอกว่าการเรียนกับอ.พิสูตรทำให้รู้สึกว่าจานดาวเทียมไม่ใช่เรื่องที่ยากเกินจะเรียนรู้ สำหรับผมถือว่าการไปเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาถือว่าคุ้มเกินคุ้ม ได้ความรู้มากกว่าที่ตั้งใจจะเข้าไปขอจากอ.พิสูตร ผมต้องขอขอบพระคุณอ.พิสูตรที่ให้ความรู้และขอขอบคุณคุณบางกอกน้อยและคุณอู๋ที่ให้กำลังใจ จนผมสามารถปฏิบัติภารกิจที่ตั้งเป้าไว้จนสำเร็จลุล่วง  และกำลังหาเวลาจะเข้าไปขอความรู้จากอ.พิสูตรเพิ่มเติมในเร็วๆนี้ เนื่องจากมีเป้าหมายใหม่ครับ
   ป.ล. รีซีฟเวอร์ thaisat รับสัญญาณได้แรงกว่าตัวเก่าที่ใช้อยู่อย่างที่คุณบางกอกน้อยแนะนำจริงๆครับ (อ้างอิงจากตัวเลขระดับความแรงของสัญญาณ) ประทับใจมากครับ (จากความรู้สึกส่วนตัวคุณภาพคุ้มค่ามากครับด้วยราคาที่ถูกกว่าแบรนด์ดังที่ใช้อยู่ครับ)
dul
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 10, มีนาคม 2010, 08:06:34 pm »

หวัดดีครับ อ.พิสูตร คุณบางกอกน้อย คุณอู๋ และคุณ A เทพารักษ์

ผมคือ 2ใน2 ที่ไปเรียนเช่นกันครับ:)
จากที่ไม่รู้เรื่องเลย ถามทุกเรื่องที่สงสัย จนคิดว่าถ้ามาติดตั้งเองคงน่าจะได้
เพราะวันนั้น อ. ท่านก็ได้ให้ผมกับคุณ A ทดลองติดตั้งกันเองคนละครั้ง สองครั้ง
ทั้งแนวกวาด ทั้งก้มเงย จาน จนหาสัญญาณที่ได้ในวันนั้น
(ทั้งสองคน) ตั้งได้ถึง 90-94
คิดว่าน่าจะพอใจนะสำหรับผม

สุดท้ายต้องขอขอบพระคุณ อ.พิสูตรที่ให้ความรู้ ครับ ไว้จะเรียนรู้การตั้งจานเพื่อรับ ดาวดวงอื่นอีกครับ
(บ้านอยู่ใกล้ บ้านอาจารย์ครับ)

ปล. เมื่อวาน เพิ่งเข้าไปรับจาน 6 ฟุตกับอุปกรณ์ต่าง ๆ เพื่อจะไปต่อดูที่บ้าน ทั้งหมด 7 จุด
คิดว่าน่าจะได้นะ
ตอนนี้ รอตัวเจาะพื้นสำหรับตั้งเสา
น้องเค้ายืมไปใช้ คงอีกหลายวันถึงจะได้ตั้งเสา
แล้วไว้จะ้มารายงาน และถ่ายรูปมาให้เพื่อน ๆ ดูกันครับ

บางกอกน้อย
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 11, มีนาคม 2010, 12:10:37 pm »

สวัสดีครับคุณ DUL วันนั้นผมลืมขอเบอร์โทรคุณไว้ ครับ

แต่ยังไงแล้ว ผมขอเป็นกองหลัง (กองกำลังเสริม) แสตนบายในที่ตั้งครับ

โทรมานัดหรือ มารับผมและเพื่อนช่างร่วมอุดมการณ์ไปช่วยได้เลย ครับ

ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ   แต่ระแวกนั้น ร้านหมูกะทะอร่อยเหมือนกันนะ 5 5 5

บางกอกน้อย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์