ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, เมษายน 2024, 11:28:30 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  มีปัญหากับ มัลติ 4x8 ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหากับ มัลติ 4x8 ครับ  (อ่าน 2947 ครั้ง)
UKRiT
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 10, มีนาคม 2010, 10:27:01 pm »

1. ช่างมาต่อ จาน Dyna 6ฟุต รับ Thaicom C-Band เข้าที่ช่อง 18V/0KHz 13V/0KHz รับได้ (แน่นอนอยู่แล้ว)
2. ดูโอ NSS6 (Universal 9750/10600) เองครับ เข้าที่ 18V/22KHz ก็ดูได้
3. กลับ LNBF ของ NSS6 90องศา แล้วเปลี่ยนมาเสียบที่ 13V/22KHz เปลี่ยนจาก H เป็น V สัญญาณยังดี
4. ดูโอ Thaicom KU-Band (11300) มาต่อตรงกับกล่องแท้+การ์ดแท้ 2Visions รับได้ ดูได้
5. แต่พอเอามาต่อเข้า มัลติ ที่ 18V/22KHz เพื่อที่จะให้เครื่องอื่นๆดู ETV DLTV เพิ่ม ทำไมไม่เข้าครับ ลองต่อตรงมาที่กล่องอื่นก็ดูได้นะ
ขอบคุณที่ช่วยมาตอบครับ ผมติดที่ข้อ 5 อย่างเดียว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ปุย
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 10, มีนาคม 2010, 11:01:02 pm »

เกิดอาการ ไฟไปจ่าย LNB ไม่พอแล้วครับท่าน ทางแก็ใส่อเด็ปเตอร์จ่ายให้มัลติ น่าจะใช้ได้ครับ
ถ้ายังใช้ไม่ได้ก็ เคลมมัลติตัวใหม่ครับ มีปัญหาใช้งานไม่ครบทุกฟังก์ชั่น..
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ปุย
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, มีนาคม 2010, 11:05:43 pm »

อีกประการครับ ท่านไล่เช็คการตั้งค่าว่าตรงพอร์ต ตรงสวิชเหรอยังครับ
ท่านต้องเซทเป็น
LNB 11300
ความถี่ช่อง 12272 H 30000
22 K อย่าลืมเปิดนะครับ มัลติสวิช มันจึงจะยอมเปิดให้ใช้ความถี่นี้ครับครับ
UKRiT
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 10, มีนาคม 2010, 11:45:14 pm »

ขอบคุณคุณปุยมากครับ
เข้ามาตอบอย่างรวดเร็ว
มัลติผมต่ออเด็ปเตอร์อยู่แล้วครับ
ผมก็คิดว่ามัลติน่าจะเสีย
ติดอยู่ที่ว่า ตอนข้อที่ 2. (ดูโอ NSS6 (Universal 9750/10600) เองครับ เข้าที่ 18V/22KHz ก็ดูได้)
ทำไมดูได้
เดี๋ยวคิดว่าจะลองเคลมมัลติดูครับ
ขอบคุณมากๆครับ
ผ่านมา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 11, มีนาคม 2010, 07:31:01 am »

ขอบคุณคุณปุยมากครับ
เข้ามาตอบอย่างรวดเร็ว
มัลติผมต่ออเด็ปเตอร์อยู่แล้วครับ
ผมก็คิดว่ามัลติน่าจะเสีย
ติดอยู่ที่ว่า ตอนข้อที่ 2. (ดูโอ NSS6 (Universal 9750/10600) เองครับ เข้าที่ 18V/22KHz ก็ดูได้)
ทำไมดูได้
เดี๋ยวคิดว่าจะลองเคลมมัลติดูครับ
ขอบคุณมากๆครับ

.......ลองสลับเอา ไทยคม เคยู ไปใส่แทนตำแหน่ง Nss 6 ดูครับ แล้วเอา Nss 6 ใส่แทน ไทยคม เคยู
ปุย
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 11, มีนาคม 2010, 01:29:32 pm »

ผมว่าน่าจะติดตรงตั้งค่า 22 k ในตัวเครื่องรับนะครับ ปกติถ้าไม่ผ่านมัลติสวิช ความถี่ 22 k tone
จะไม่มีผลกับ LNB ชนิด single L.O. 11300
แต่ถ้าเมื่อไหร่ต่อเข้ามัลติสวิช ความถี่ 22 k จะเป็นคำสั่งเลื่อก พอร์ต สัญญาณ
คือถ้า เรา off 0 K รับในแนวตั้ง มัลติจะรับรู้ว่าให้เครื่องรับตัวดังกล่าวไปใช้ พอร์ต 13 v o k
"-----------------------"แนวนอน"-----------------------------------------"  18v 0 k
ในทางกลับกันถ้าเราเปิด 22 k ในเครื่องรับ มัลติก็สับสวิชไปฝั่ง  13/18 22 k ทันที
ผมว่าลองไล่ใหม่อีกรอบจะดีกว่าครับ ผมลองทวนมาตั้งแต่ต้นมัลติสวิชไม่น่าจะเสียนะครับ
การตั้งค่าปิด-เปิด ในเครื่องรับ ให้ตั้งปิดหรอเปิด อย่าตั้งเป็นอัตโนมัต คำสั่งจะแน่นอนกว่า
อาการอย่างนี้ผมก็เคยหลงมาเหมือนกันครับ.
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์