ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
23, เมษายน 2024, 05:21:02 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เครื่องรับ ไทยแซท
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องรับ ไทยแซท  (อ่าน 5096 ครั้ง)
Dechoe
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 13, มีนาคม 2010, 08:33:02 pm »

ท่านใด ลลองใช้เครื่องรับ ไทยแซทแล้วบ้างครับ คุณภาพเป็นอย่างไรบ้าง เมนู โปรแกรมเหมือนรุ่นไหน ไม่มีเจตนาโฆษณาครับ อยากรู้เพื่อประกอบการตัดสินใจครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
gvd
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 13, มีนาคม 2010, 08:50:28 pm »

เป็นบอร์ดตัวเดียวกันหมดครับ บอร์ดรุ่นยอดนิยมมีปัญหาน้อยกว่าทุกรุ่น
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ttt
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 13, มีนาคม 2010, 11:44:26 pm »

เกือบจะเหมือนรุ่นยอดนิยมครับ ตอนแรกก็คิดว่าเหมือน แต่พอดูข้างใน..เกือบจะใช่..ส่วนเมนูการใช้งานเหมือน BOX4..แต่รีโมทใช้ร่วมกันไม่ได้ เกนการรับสัญญาณดีใช้ได้เลยทีเดียว ลองดูครับ ราคาก็เบาๆแต่ดูสเป๊กเครื่องแล้วก็ดูดีกว่าบางค่ายเยอะเลย
Dul
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 14, มีนาคม 2010, 12:17:22 am »

ซื้อมาพร้อมกับชุดของ dyna เทียบกับ ตัวที่ติดมากับจานแล้ว
Thaisat สัญญาณ แรงกว่าครับ  ประมาณ 10%
Dechoe
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 14, มีนาคม 2010, 09:14:36 am »

เครื่องมี RF ไหมครับ
ttt
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 14, มีนาคม 2010, 11:48:25 am »

เครื่องมี RF ไหมครับ
มีครับ
เมี้ยว เมี้ยว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 14, มีนาคม 2010, 06:37:03 pm »

ซื้อมาพร้อมกับชุดของ dyna เทียบกับ ตัวที่ติดมากับจานแล้ว
Thaisat สัญญาณ แรงกว่าครับ  ประมาณ 10%

แล้วถ้าใช้เครื่องตัวเดียวกัน (ไม่ว่าจะThaisat หรือของ dynasat) แต่ใช้จานใบเดียวกัน(จะThaisatหรือdynasatก็ตาม) สัญญาณมาเท่าไหร่ครับ?

Scaleสัญญาณแต่ละเครื่อง มันไม่เท่ากันอยู่แล้ว เอามาเทียบไม่ได้หรอกครับ.
บางกอกน้อย
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 15, มีนาคม 2010, 12:00:36 am »

ผมทดลองรับเครื่องรับไทยแสท สีดำมา 18ราตรี  กับจานไดน่า6ฟุต เมื่อเทียบกับ ไดน่ามินิ  ค่าความแรงของสัญญาณ ( ความไวในการรับ แจ่มกว่าครับเป็นต่อเล็กน้อย ) 

หากเปรียบมวยคงให้เทียบชั้น  มินิ  ซิมโฟและอื่นๆที่น้ำหนักค่าตัวใกล้เคียงกัน

เรื่องความแรงของสัญญาณมันเทียบกันแต่ละแบรนด์ไม่ได้อยู่แล้ว รู้รู้กันอยู่ บางครั้ง สินค้าในล๊อดเดียวกันยัง มีความแรงของคุณภาพและสัญญาณไม่เท่ากันเลย

ในส่วนตัวชอบไทยแสทที่

- เมนูการเปลี่ยนช่องรายการทีละหน้า โดยกด Ok ตามด้วยกดปุ่มสีฟ้า(ปุ่มเร่งเสียง)ซ้าย/ขวา แจ่ม    ครับ เพราะเที่ยบกับมินิที่ปุ่ม P-  P+ ปุ่มอยู่ไกลมือกว่า

- เรื่องที่กำลังหาอยู่ไม่พบคือ ชื่อช่องผมยังไม่สามารถ RENAME ได้ ต่างจากรุ่นอื่นๆครับ

- รูปทรงและสีสรรของรีโมท สวยดี ชอบครับ

-  มีปุ่ม ฟรีสภาพ PAUSE ด้วย (เอาไว้จับช๊อทเด็ดได้ ชอบอีกครับ)

- คู่มือ การใช้งานทั้งภาษาไทยและอังกฤษ โอเค ครับ

- เรื่อง ภาษาไทย บางเมนู มีเพื่อนช่างติชมไปแล้วที่บอร์ดนิคส์แซท

อยากให้เพื่อนช่างช่วยจับอุณหภูมิความร้อนที่ระบายด้านหลังเครื่องดูครับ เทียบกับแบรนด์อื่นๆ

ผมทดลองแล้ว  นะ อุปไว้ให้เพื่อนช่างช่วยมอนิเตอร์ดีกว่า   

อ้อ ที่อยากให้เพิ่มคือ อยากให้แถมสาย RF Out มาด้วยเหมือนบางค่ายก็จะพระคุณยิ่งครับ

**** จบการทดสอบเบื้องต้นครับ โดยรวมผ่าน ตามเงินที่จ่ายครับ *****

ผ่านมา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 15, มีนาคม 2010, 12:13:35 am »

ความแรงสัญญาณต่างกันเล็กน้อยไม่สำคัญครับ เพราะยังไงรับได้อยู่แล้ว สำคัญที่ค่าตัวและความคงทนมากกว่า
au
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 15, มีนาคม 2010, 09:31:47 am »

น่าจะลองกับจานเล็กบ้าง   เอาสัญญาณอ่อนๆเปรียบเทียบทีละยีห้อไปเลยว่าใครดูได้หรือไม่ได้      ตัวเลขมันอ้างไม่ได้
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์