ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26, เมษายน 2024, 07:36:34 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ทำไมเคเบิลไทยถึงได้แพงบ้าเลือดกว่าประเทศเพื่อนบ้าน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเคเบิลไทยถึงได้แพงบ้าเลือดกว่าประเทศเพื่อนบ้าน  (อ่าน 10488 ครั้ง)
คนดู
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 15, มีนาคม 2010, 11:18:17 pm »

ทั้ง Astro, Starhub, Indovisions ถูกกว่า True ทั้งนั้น ช่องก็เยอะกว่าด้วย ใครรู้บ้างครับว่าทำไม??? ต้นทุนเราแพงกว่า? ต้องพากษ์ไทย? หรือ ค่าสัมปทานแพง? ค่าเงินบาท? ไม่เข้าใจ ดังนั้น ผมจึงตัดสินใจเลือกติด db ครับ แหะๆ Smiley
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
fahzzz
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 16, มีนาคม 2010, 03:50:28 am »

เค้าคิด max profit มั้งครับ ใช่ว่าตั้งราคาถูกแล้วจะกำไรเยอะเสมอไป (เดาเอา)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sv electronic
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 16, มีนาคม 2010, 08:07:17 am »

ค่าเงินบาทอ่อน  เดาเอา
ผ่านมา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 16, มีนาคม 2010, 09:14:08 am »

ทั้ง Astro, Starhub, Indovisions ถูกกว่า True ทั้งนั้น ช่องก็เยอะกว่าด้วย ใครรู้บ้างครับว่าทำไม??? ต้นทุนเราแพงกว่า? ต้องพากษ์ไทย? หรือ ค่าสัมปทานแพง? ค่าเงินบาท? ไม่เข้าใจ ดังนั้น ผมจึงตัดสินใจเลือกติด db ครับ แหะๆ Smiley

ถามเองตอบเอง ตามนั้นครับ
ong.
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 16, มีนาคม 2010, 10:00:32 am »

astro.starhub.indovisions. มีอยู่ใน db ด้วยเหรอครับ. มี svด้วยหรืออยากรู้นะครับ.
au
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 16, มีนาคม 2010, 10:42:43 am »

ดูดี   มีระดับ     เหมือนโทรศัพท์เคลื่อนที่สมัยก่อน     แต่เดี๋ยวนี้ก็อย่างที่เห็นๆกันอยู่
pop_l
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 16, มีนาคม 2010, 11:20:00 am »

ยิ่งแพงยิ่งขาดทุน ของปลอมมีเยอะ ปิดตัวไปในที่สุด
เมี้ยว เมี้ยว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 16, มีนาคม 2010, 11:55:55 am »

แพงตรงใหน

ลองดูAstro สิครับ
เปิดPackage ให้ช่องเท่ากับTrue เลยนะ

จ่ายไม่ต่างกัน 18000 กับ 20000 ต่อปี ต่างกันแค่ 2พัน
ช่างหม่อง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 16, มีนาคม 2010, 02:38:30 pm »

เคยอ่าน บทสัมภาษณ์ คุณศุภชัย ของทรู บอกแนวทางของทรูหลายอย่าง
แต่ยืนยังอยู่อย่างเดียวคือ ไม่มีนโยบายในเรื่องลดราคา ... เศร้า

ผมกลับมองว่า จริงๆแล้ว ตัวทรูวิชั่นนะมันมีกำไร
แต่ซีพี ทำธุรกิจแบบกึ่งผูกขาด แล้วยังทำธุรกิจไม่ค่อยบริสุทธิ์
รายเดือนพันกว่าบาท ทำไมจะไม่กำไร
แต่นี่เค้าทำธุรกิจแบบไม่โปร่งใส่ เทกระเป๋าซ้าย ใส่กระเป๋าขวา ไขว้ไป ไขว้มา(ยิ่งคิด ยิ่งงง)

ทำธุรกิจแบบ แจกฟรี จานแดง จากแจกแบบเงื่อนไขเยอะแยะ
ก็มาแจกแบบแทบไม่มีเงื่อนไข แล้วมันก็ต้นทุนทั้งนั้น แล้วคนติดจานแดง ก็ไม่บังคับให้เสียรายเดือน
(ถ้าธุรกิจทั่วไป ใครเค้าทำ แต่นี่ เพื่อต้องการจะขายเบอร์โทรศัพท์)

จ่ายค่าดู ก็ได้โทรฟรีที่บริษัทฯ ในเครือ ฯลฯ พันกันมั่วตั้ว
เหมือนกับทรู วิชั่น แต่ต้องไปอุ้มบริษัทฯ อื่นๆ ในเครือ

ซื้อสิทธิ์บอลพรีเมียร์ ถ้าซื้อแบบชาวบ้านที่เค้าซื้อ ก็ต้นทุนไม่สูง
แต่นี่ซื้อแบบ ต้องการผูกขาดรายเดียวในไทย ในเมื่ออยากเป็นเอ็กคลูสีฟ มันก็ต้องแพงกว่าธรรมดาแน่นอน

ลองทำธุรกิจแบบโปร่งใส่ ใครติดตั้ง ก็เสียค่าจาน ตามต้นทุน
ใครดูรายการก็จ่ายตามปกติ ไม่ต้องไปคืนค่าโทร ฯลฯ
ผมว่า นอกจากสมาชิกจะเพิ่มขึ้น ค่าบริการรายเดือนก็ต้องถูกกว่านี้แน่นอน
คนดู
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 16, มีนาคม 2010, 04:06:01 pm »

แพงตรงใหน

ลองดูAstro สิครับ
เปิดPackage ให้ช่องเท่ากับTrue เลยนะ

จ่ายไม่ต่างกัน 18000 กับ 20000 ต่อปี ต่างกันแค่ 2พัน
บวกยังไงเหรอครับถึงได้ยังงั้น? ยังไงช่องก็ต่างกันอยู่บ้างครับ แต่ถ้าลองเลือกที่ใกล้เคียงแพคเกจ Platinum ของทรูดู (รวมช่อง A-la-carte Discovery, Disney Package, Golf Channel)

Astro Family 37.95RM = 370 บาท (เทียบได้กับฟรีทีวี+ช่องที่ทรูผลิตเอง Knowledge package 340 บาท)
Movies
Variety
Learning
Fun
News
Sports
Metro
Gold

รวมแล้ว 144.85 RM = 1,414 บาท เอง ในขณะที่ของทรู 2,370 บาท
จ่ายแพงดูไม่กี่ช่อง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 16, มีนาคม 2010, 04:23:45 pm »

ผมว่าแพคเกจของทรูไม่ค่อยแฟร์ เลือกก็ไม่ได้ เหมือนโดนบังคับจ่ายแพงๆ อีกอย่างทรูไม่ควรให้คนที่ไม่ได้เน้นดูถ่ายทอดสดฟุตบอลมาร่วมรับภาระด้วยเลยครับ สมมติผมเน้นดูหนังกับสารคดีอย่างเดียว ผมต้องซื้อแพคเกจโกลด์เลยเหรอครับ (ช่องดีๆไปอยู่โกลด์หมด)

ขอเสนอให้เลือกประเภทรายการได้เหมือนเคเบิลอื่นๆครับ
123
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 16, มีนาคม 2010, 04:35:39 pm »

เพิ่งรู้นะเนี่ยมาเลก็มี AF, Astro Konsert Akademi Fantasia 8 (Live) ของใครเริ่มก่อนเนี่ย
คนดู
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 16, มีนาคม 2010, 04:46:34 pm »

มาดู Indovision กันบ้าง

Super Galaxy - Rp. 249.000

● BabyTV ● CBeebies ● JimJam ● Playhouse Disney ● Boomerang ● Disney Channel
● Nickelodeon ● Cartoon Network ● YoYo TV Asia ● KidsCo ● History ● Biography
● BBC Knowledge ● Nat Geo Wild ● Nat Geo Adventures ● National Geographic Channel
● Discovery Channel ● Discovery Home & Health ● Discovery Turbo ● Animal Planet
● Discovery Science ● Trace ● CCTV 4 ● Celestial Movies ● Star Chinese Movies 2 ● MTV Asia ● Channel [V] India ● Nat Geo Music ● Russia Today ● TV 5 Monde Asia ● MNC Music ● CCTV 9● Arirang ● KBS ● Australia Network ● LIFE/TBN ● Euro News ● Fox News ● Sky News● Channel News Asia ● CNN International ● Al Jazeera International ● Bloomberg ● MNC News● CNBC ● BBC World News ● DW-TV Asia + ● Vision1 Sports ● SET ● E! Entertainment● Fashion TV* ● Discovery Travel & Living ● MNC Entertainment ● Universal ● Animax ● Ginx● FOX ● The Style Network ● Asian Food Channel ● LI TV ● Crime Investigation ● AXN Beyond● FX ● SciFi ● Thrill ● Kix ● Vision2 Drama ● FOXCrime ● Star World ● AXN● Vision Comedy● TV One ● RCTI ● TPI ● Global TV ● Trans TV ● Trans 7 ● Indosiar ● SCTV ● Metro TV● ANTV ● TVRI ● Sun TV ● Plus Radio channel favorit

A La Carte - Rp. 180,000

HBO
HBO Signature
HBO Hits
HBO Family       
Max
Star Movies
ESPN
STAR Sports
Eurosport
Hallmark
MGM

All Price include VAT

รวม 429,000 Rp = 1,500 บาท
คนดู
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 16, มีนาคม 2010, 04:54:35 pm »

ซื้อสิทธิ์บอลพรีเมียร์ ถ้าซื้อแบบชาวบ้านที่เค้าซื้อ ก็ต้นทุนไม่สูง
แต่นี่ซื้อแบบ ต้องการผูกขาดรายเดียวในไทย ในเมื่ออยากเป็นเอ็กคลูสีฟ มันก็ต้องแพงกว่าธรรมดาแน่นอน

อย่างนี้นี่เอง แล้วก็เอาค่าลิขสิทธิ์มาแชร์กันทุกคน มันถึงได้แพง
kied
Special Member
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 16, มีนาคม 2010, 07:24:15 pm »

แพงก็ดูพม่า ดูเวียต แทนคับ ภาพสวยกว่าด้วย Cheesy
sv มาเอง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #15 เมื่อ: 16, มีนาคม 2010, 08:02:43 pm »

ดีแล้วครับ เก็บยิ่งแพงยิ่งดี
ขืนเก็บถูกๆเดี๋ยว dreambox ตายหมด
ผ่านมา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #16 เมื่อ: 16, มีนาคม 2010, 09:25:06 pm »

ขืนเก็บถูกๆเดี๋ยว dreambox ตายหมด
ผมว่าแพคเกจของทรูไม่ค่อยแฟร์ เลือกก็ไม่ได้ เหมือนโดนบังคับจ่ายแพงๆ อีกอย่างทรูไม่ควรให้คนที่ไม่ได้เน้นดูถ่ายทอดสดฟุตบอลมาร่วมรับภาระด้วยเลยครับ สมมติผมเน้นดูหนังกับสารคดีอย่างเดียว ผมต้องซื้อแพคเกจโกลด์เลยเหรอครับ (ช่องดีๆไปอยู่โกลด์หมด)

ขอเสนอให้เลือกประเภทรายการได้เหมือนเคเบิลอื่นๆครับ

......แล้วไม่สงสัยบ้างเหรอว่า SV ที่เราดูกันอยู่ ทุยเขาก็ทำด้วย  ผมว่าเขาไม่โง่พอให้พวกทำ SV เถื่อนหากินอยู่คนเดียวหรอก แค่เดือนละ 2-300 [km เก็บเข้ากระเป๋าเต็มๆ ไม่ต้องแบ่ง อสมท.สักบาท นี่ก็เป็นทางเลือกให้แล้วนี่ครับ
kgb
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #17 เมื่อ: 16, มีนาคม 2010, 10:17:26 pm »

......แล้วไม่สงสัยบ้างเหรอว่า SV ที่เราดูกันอยู่ ทุยเขาก็ทำด้วย  ผมว่าเขาไม่โง่พอให้พวกทำ SV เถื่อนหากินอยู่คนเดียวหรอก แค่เดือนละ 2-300 [km เก็บเข้ากระเป๋าเต็มๆ ไม่ต้องแบ่ง อสมท.สักบาท นี่ก็เป็นทางเลือกให้แล้วนี่ครับ
ไหนครับ Server ที่ทรูทำเองผมจะได้เป็นสมาชิกบ้าง?? ถ้าหมายถึงพนักงานเป็นเองก็ว่าไปอย่าง ผมว่าอย่าเดาเลย บริษัทใหญ่โตคงไม่ทำอะไรที่มันผิดกฏหมายหรอก ได้ไม่คุ้มเสียแน่นอน
ตอบ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #18 เมื่อ: 16, มีนาคม 2010, 10:25:00 pm »

ถามคุณ kgb ถ้าบริษัท ทรู ทำเองจริงๆ จะผิดกฏหมายตรงไหน
kgb
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #19 เมื่อ: 16, มีนาคม 2010, 10:34:54 pm »

ถามคุณ kgb ถ้าบริษัท ทรู ทำเองจริงๆ จะผิดกฏหมายตรงไหน
ผิดสิครับ นอกจากละเมิดลิขสิทธิ์ช่องรายการของต่างประเทศเองแล้ว ยังอยู่นอกระบบ ไม่เสียภาษีอีกด้วย อย่างพวกร้านค้าที่เสียภาษีไม่ถูกต้องทำกันไง
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์