ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 09:34:42 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอถามเจ้าของกิจการนะครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเจ้าของกิจการนะครับ  (อ่าน 8840 ครั้ง)
เกรียงไกร 2000
Sr. Member

« เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 05:22:48 pm »

มีงานเข้า 17.00 น เจ้าของร้านไล่ลูกน้องไปติดจานให้ลูกค้า  ท่านเจ้าของร้านจะให้ไปติดไหมครับ และวันอาทิตย์ห้ามพนักงานหยุดงานมันทุกต้องหรือเปล่าครับเดือนทำงาน 30 วัน ไม่มีวันหยุด ร้านแบบนี้จะทำไงดีครับเจ้านาย (วันอาทิตย์พนักงานคนไหนไม่ไปทำงานไล่ออกสถานเดียว) แสดงความคิดเห้นได้ทุกท่านนะครับ ผมอยากรู้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tonfay
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 05:36:11 pm »

เครื่องจักรยังต้องหยุดพัก ร่างกายคนก็เหมือนกันบางครั้งเพิ่มให้ 2-3 แรงยังไม่อยากได้เลย เป็นผมขอบายครับ แล้วนี่งานติดจานด้วยเจอแดดแรงๆ ก็ทรุดได้เหมือนกัน ผมเองดีว่าเป็นร้านตัวเองบางครั้งต้องเลื่อนลูกค้าขอไปติดเย็นๆหน่อย บางทีอยู่บนหลังคาแดดแรงๆนึกในใจอยากลงว่ะ ไม่อยากได้แล้วตังค์ ยังไงก็สู้ๆๆๆ ครับ ปัญหามีไว้แก้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kusalodom
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 05:58:39 pm »

ถ้าไม่ให้หยุด ก็ควรมีพิเศษ ครับเจ้านายยยยยยยยยยยยยย
K-PluS
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 06:05:02 pm »

-วันอาทิตย์ส่วนใหญ่ลูกค้าอยู่บ้าน
-ร้านปิด(ร้านมักอ้างว่าลูกน้องหยุด แต่ลูกค้าว่าง)จ่ายโอสิครับ ใครมาทำได้โอ ร้านได้ตังส์
mazer
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 06:42:12 pm »

ถ้ากิจการดีหมายถึงร้านมีงานเยอะ ก็ไม่ต้องง้อลูกค้าครับ เอาใจลูกน้องไว้ก่อน แต่ถ้าไม่มีงานก็ต้องขอแรงลูกน้องล่ะครับต้องช่วยๆ กัน แต่ก็ควร
มีพิเศษให้บ้างเป็นขวัญกำลังใจครับ แต่ถ้าเจอลูกน้องแบบไม่ค่อยเห็นใจลูกพี่ ไม่สนเงินพิเศษไม่ชอบล่วงเวลา แบบนี้ผมว่าไม่พร้อมจะทำงานร่วมกัน
ควรให้ไปหางานใหม่ หรือไปเป็นข้าราชการดีกว่า
kiku
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 06:57:04 pm »

ย้ายวันหยุดได้มาทำวันหยุดแทนวันธธรมดามีเยอะไปแต่ถ้าไม่มีวันหยุดเลยมันผิดกดหมายนาเท่าที่ทราบระวังลูกจ้างหัวหมอเล่นเอา(แต่ถ้าเล่นแบบนี้เขาเรียกว่านายจ้างหัวหมอครับมีเยอะไป)
adgjm
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 07:22:05 pm »

ร้องเรียนเลยครับ ผิดกฏหมายแรงงานแน่นอนครับ ไม่มีวันหยุดมันเป็นสิทธิของแรงงานต้องมีวันหยุด เวลาพักครับ
6low
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 07:40:52 pm »

ทำงาน ของตัวเองให้เหมือนตอนไปเป็นลูกน้องเขา รับรอง รวย อยู่ที่มุมมองครับ จะมองในมุมของเจ้าของหรือมุมลูกจ้าง บางวันไม่มีงาน นั่งดูทีวีเฉยๆไปวันๆ ก็ยังเอาค่าแรงเลย  ทนไม่ไหวก็อย่าไปทนครับ ลาออกไปเลย ถ้าคิดว่า ปีกแข็งแล้ว
kkr
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 07:47:29 pm »

ทำงาน ของตัวเองให้เหมือนตอนไปเป็นลูกน้องเขา รับรอง รวย อยู่ที่มุมมองครับ จะมองในมุมของเจ้าของหรือมุมลูกจ้าง บางวันไม่มีงาน นั่งดูทีวีเฉยๆไปวันๆ ก็ยังเอาค่าแรงเลย  ทนไม่ไหวก็อย่าไปทนครับ ลาออกไปเลย ถ้าคิดว่า ปีกแข็งแล้ว

ถูกใจ ครับ
luckyclover
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 08:15:52 pm »

งานติดจานปรับ เป็นงานบริการครับ ถ้าลูกค้า ทนได้รอได้ก็เจรจาไป แต่ถ้างานแน่นๆจริงๆก็ สลับหยุด เอายังไงคนเราก็ ต้องหยุดบ้างเพราะแต่ละคนก็มีครอบครับ แต่ถ้าสนุกกับงานก็ว่ากันไป ให้พิเศษกันไป
เอก นวนคร
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 08:52:55 pm »

นโนบายที่ทำงานผมครับ ผจก.ติดไว้ปากทางเข้า OFFICE

" ทำไม่ได้ ก็ลาออกไป "

เขียนไว้แบบนี้จริงๆครับ สะดุ้งตั้งแต่วันแรกมาทำงานเลย Smiley
jay
Special Member
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 09:08:52 pm »

ผมสิครับ เป็นทั้งเจ้านายทั้งลูกน้องตัวเอง แบบว่าทำงานคนเดียว สบายๆ
เตรียมตัวให้พร้อม เครื่องมือพร้อม ของพร้อม ไปทำคนเดียวใช้เวลาไม่เกิน 2 ชม.
เพราะผมจะ ลองสินค้าทุกชิ้นก่อนออกปฎิบัติงานจริง เวลาไปถึงบ้านลูกค้า
ก็มองดูก่อนมีหมาปล่าว ถ้าไม่มีก็ลุยได้เลย ผมหาทิศทางจากข้างล่างก่อน
พอได้แล้วก้จัดการปรับให้เรียบร้อยแล้วค่อยขึ้นติดขาจานแล้วจึงติดจาน
ปรับละเอียดอีกครั้งแล้วเดินสายให้เรียบร้อย เปิดลองเครื่องและอธิบายวิธีใช้งาน
รอรับเงินจากลูกค้าแล้วไหว้ขอบคุณลูกค้าก่อนกลับร้าน ผมทำแบบนี้มา2ปีและ
ได้งานแบบ ปากต่อปาก หน้าร้านผมเล็กๆแต่ลูกค้ามีทุกวัน
PUI..SAT
Support Member
*

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #12 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 09:18:29 pm »

ถ้า ถามเจ้าของกิจการ นะ....วันเสาร์-อาทิตย์  ไม่อยากหยุดหรอก เพราะลูกค้าจะเข้าเยอะ

..อาทิตย์นึง พนักงานทุกคน จะต้องมีวันหยุด1 วัน   ( สลับกันหยุด)

..ทำงานเกินเวลา คิดให้เป็น OT

..สิ้นปี มีโบนัส

..เลี้ยงข้าวกลางวัน

..มีที่พักให้อยู่ฟรี

..ทำประกันสังคมให้

พีแอนด์พี อีเล็คโทรนิคส์  สาขา1 เมืองนนทบุรี  02-573-3410 สาขา2 จตุจักร กทม. 02-954-3702
PUI..SAT
Support Member
*

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 09:19:36 pm »

ถ้า ถามเจ้าของกิจการ นะ....วันเสาร์-อาทิตย์  ไม่อยากหยุดหรอก เพราะลูกค้าจะเข้าเยอะ

..อาทิตย์นึง พนักงานทุกคน จะต้องมีวันหยุด1 วัน   ( สลับกันหยุด)

..ทำงานเกินเวลา คิดให้เป็น OT

..สิ้นปี มีโบนัส

..เลี้ยงข้าวกลางวัน

..มีที่พักให้อยู่ฟรี

..ทำประกันสังคมให้

http://www.satpp.com

พีแอนด์พี อีเล็คโทรนิคส์  สาขา1 เมืองนนทบุรี  02-573-3410 สาขา2 จตุจักร กทม. 02-954-3702
satduo
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 09:43:03 pm »

อยากหยุดอาทิตย์ละ 2 วันเลยครับ แต่ได้แค่วันอาทิตย์วันเดียว
tntdreambox
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #15 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 09:54:37 pm »

ผมสิครับ เป็นทั้งเจ้านายทั้งลูกน้องตัวเอง แบบว่าทำงานคนเดียว สบายๆ
เตรียมตัวให้พร้อม เครื่องมือพร้อม ของพร้อม ไปทำคนเดียวใช้เวลาไม่เกิน 2 ชม.
เพราะผมจะ ลองสินค้าทุกชิ้นก่อนออกปฎิบัติงานจริง เวลาไปถึงบ้านลูกค้า
ก็มองดูก่อนมีหมาปล่าว ถ้าไม่มีก็ลุยได้เลย ผมหาทิศทางจากข้างล่างก่อน
พอได้แล้วก้จัดการปรับให้เรียบร้อยแล้วค่อยขึ้นติดขาจานแล้วจึงติดจาน
ปรับละเอียดอีกครั้งแล้วเดินสายให้เรียบร้อย เปิดลองเครื่องและอธิบายวิธีใช้งาน
รอรับเงินจากลูกค้าแล้วไหว้ขอบคุณลูกค้าก่อนกลับร้าน ผมทำแบบนี้มา2ปีและ
ได้งานแบบ ปากต่อปาก หน้าร้านผมเล็กๆแต่ลูกค้ามีทุกวัน

เหมือนกับที่ผมทำอยู่เลยครับ 
น้อง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #16 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 10:11:59 pm »

เหมือนร้านตัดผม ลูกน้องปีกกล้าขาแข็งก็ไปทำเองถึงจะน้อยแต่ก็ไม่เป็นเบี้ยใคร ถ้าผมเป็น
..เจ้าของร้าน- ผมจะไม่เอาเปรียบลูกน้อง คอยจัดเวลาติดตั้งให้ดี เติมเงินเติมความสุขให้ถ้ามีเวลาว่าง ลูกน้องทุกคนไม่อยากไปหรอกครับ
ถ้าเจ้าของร้านมีใจ
..ถ้าเป็นลูกน้อง ทุกคนนะครับต้องการโบยบิน แต่ไม่มีทุน ไม่มีรถ ไม่มีลูกค้า แก้ปํญหาใช้ซาเล้งสิ ค่อยๆซื้ออุปกรณ์ ค่อยเป็นตัวของตัวเอง
เซอวิสท์ลูกค้าดีๆ เดี๋ยวปากต่อปากก็บินโลด(เคยกลับบ้านพอดีมีฝรั่งให้ติดจานดูasia3sไม่มีเครื่องมือเลยเที่ยวหยิบยืมข้างบ้าน ซื้อรี ซื้อจาน
2พันกว่าขับมอไซชวนเด็กยกคนหนึ่ง เส็จแล้วคิด5พันกว่า ก็เป็นจ๊อบที่ไม่ต้องเป็นลูกน้องใคร)ยังมีประสพการณ์อีกเยอะครับถ้าถามมา
เกรียงไกร 2000
Sr. Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 10:19:41 pm »

ขอบคุณแทนลูกน้องบ้างร้านแถวบางพลีนะครับ ประกันสังคมไม่มี วันอาทิตย์ ต้องติดได้ขั้นต่ำ 5 ใบ จ่ายให้ใบละ 100 บาท เหมาเป็นใบ เงินเดือนตามปกติ วันอาทิตย์จ่ายให้เลย ไม่มีข้าวกลางวัน ทำงานมางานจบ 17.50 น. อีก 50 นาที ไม่ให้โอที คิดแค่ 17.00 น. ทานก็ลองคิดดูนะครับร้านแบบนี้เอาเปรียบจริง ๆ  
สัวน้อยๆ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #18 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 10:23:11 pm »

อย่าว่าติดจาน  งานแก้ไข ปรับปรุงจานดาวทัวร์เทียมเลยครับท่านทั้งหลาย งานอื่นๆก็เหมือน  ถ้า  จน. มีเมตรตาธรรม  มีใจโอบอ้อมอารีย์  เห็นลูกน้องเป็นเพื่อนร่วมงาน   ลูกค้ามาก ต้องบรหารจัดการที่ดี  ทำให้  ลูกน้องรักเรา  เรารักลูกน้อง  จงมีคุณธรรมประจำใจ  หากเจ้ากิจการ...ติดตั้ง..ปฎิบัติได้ดังว่า จะเป็นบุญกุศลเสริมส่งให้ท่านจงมีแต่ความสุข กิจการรุ่งเรืองขึ้นๆไปด้วยแล
changpat
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #19 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 10:26:47 pm »

ลูกจ้างคือผู้ขายแรงและเวลาให้กับนายจ้าง ตามกฎิกาของกรมแรงงาน
ส่วนนายจ้างตกลงจ้างเขาแล้วตามเวลา 8.00-17.00 พัก 1 ช.ม.หรือพักในตัว มีหน้าที่หางานและสั่งให้ทำครับ
หรือให้ลูกจ้างไปหางานมา เช่น เซลล์ เมื่อไม่มีงานจ่ายให้ลูกจ้าง ลูกจ้างก็นั่งกินเงินฟรีๆ
จะไปโทษว่านั่งเฉยดูทีวี ไม่ได้นะครับ จ้างมาแล้วก็ต้องใช้ให้คุ้ม ก็เท่านั้นเอง
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์