ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
12, พฤษภาคม 2024, 12:17:15 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สัญญานดาวเทียม KU ของทรู สัญญานมา ๆ หาย ๆ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สัญญานดาวเทียม KU ของทรู สัญญานมา ๆ หาย ๆ  (อ่าน 3764 ครั้ง)
kang_jung
Special Member
*

« เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2010, 11:01:56 am »

ต่อผ่าน มันติสวิส ( ต่อไฟเพิ่มแล้ว )
ต่อ 2 ดาวเทียม NSS6 กับ KU ( ทรู )
ต่อครบทั้ง 4 พอร์ต 4 เครื่อง

ปัญหาอยู่ที่จุดเดียว ( อีก 3 จุดไม่มีปัญหา ) คือ
สัญญานของทรู มีสัญญานบ้าง ไม่มีสัญสัญญานบ้าง
เปิดแรก ๆ ก็ดูได้ พอซักพักก็ไม่มีสัญญาน มีสัญญานกวน
แล้วภาพก็ค้างไปเลย ( เดินสายใหม่แล้ว )
เปิดไปดูช่อง Nss6 มีดูได้ ไม่มีปัญหา

ลองต่อสัญญานตรง จากทรู โดยไม่ผ่านมันติสวิส สัญญานมาเต็มดูได้ ไม่มีปัญหา

อยากทราบว่า ปัญหาเกิดจากอะไร เกี่ยวกับมันติสวิส หรือป่าว และจะแก้ไขปัญหาอย่างไร
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kang_jung
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2010, 12:01:04 pm »

รู้สาเหตุแล้วครับ
เกิดจาก Multiswitch มันเสียอยู่ 1 พอร์ต
ทำให้ ดูได้แค่ดาวดวงเดียว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
goods_buy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2010, 12:41:44 pm »

รู้สาเหตุแล้วครับ
เกิดจาก Multiswitch มันเสียอยู่ 1 พอร์ต
ทำให้ ดูได้แค่ดาวดวงเดียว

กำลังจะแนะนำให้ ย้ายสายด้านหลัง multi switch จาก port ที่มีปัญหา ไปเสียบที่ port อื่น ๆ
และย้ายจาก port อื่น ๆ มาที่ port ที่มีปัญหา
ทำไม่ถูก
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2010, 04:05:00 pm »

ผมใช้เครื่อง supernet ดู 2 อยู่ 3 เครื่องครับ ผมเคยต่อผ่าน 2x4 ปรากฏว่า มีปัญหาไม่สามารถดูได้
ผมเลยต้องซื้อจานเพิ่มอีก 1 ใบ ใช้ LNB  2 ขั้ว ที่จานเดิม และใช้ LNB 1 ขั้วที่จานใหม่
ผมเคยอ่านเจอในกระทู้เก่าๆ ว่า ใช้ 2x4 จะมีปัญหาในการดู ก็เลยแก้ไขปัญหาแบบง่าย ๆ (ค่าใช้จ่ายสูง)
แบบนี้ครับ รอคำตอบจากท่านผู้รู้เหมือนกัน ถ้าแก้ไขได้ จะกลับมาใช้ 2x4 แล้วหมุนจานที่เหลือไปดาวดวงอื่นแทน ขอบคุณล่วงหน้าครับ
goods_buy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2010, 06:41:14 pm »

ผมใช้เครื่อง supernet ดู 2 อยู่ 3 เครื่องครับ ผมเคยต่อผ่าน 2x4 ปรากฏว่า มีปัญหาไม่สามารถดูได้
ผมเลยต้องซื้อจานเพิ่มอีก 1 ใบ ใช้ LNB  2 ขั้ว ที่จานเดิม และใช้ LNB 1 ขั้วที่จานใหม่
ผมเคยอ่านเจอในกระทู้เก่าๆ ว่า ใช้ 2x4 จะมีปัญหาในการดู ก็เลยแก้ไขปัญหาแบบง่าย ๆ (ค่าใช้จ่ายสูง)
แบบนี้ครับ รอคำตอบจากท่านผู้รู้เหมือนกัน ถ้าแก้ไขได้ จะกลับมาใช้ 2x4 แล้วหมุนจานที่เหลือไปดาวดวงอื่นแทน ขอบคุณล่วงหน้าครับ

หากนำไปดู 2 อย่างเดียว และ DTV (ยกเว้นช่องที่อยู่แนว ver)
ใช้จานใบเดียว หัว lnb 1 ขั้ว แล้วใช้ splitter 3 ทาง  ก็ได้นะครับ ประหยัดด้วยครับ
ทำไม่ถูก
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2010, 01:04:59 pm »

หากนำไปดู 2 อย่างเดียว และ DTV (ยกเว้นช่องที่อยู่แนว ver)
ใช้จานใบเดียว หัว lnb 1 ขั้ว แล้วใช้ splitter 3 ทาง  ก็ได้นะครับ ประหยัดด้วยครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ผมดู 2 อย่างเดียวครับ คงไปหา splitter 3 ทางมาใช้ แล้วหมุนจานที่เหลือไปดูดวงอื่นแทน ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้ครับ
ทำไม่ถูก
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2010, 01:22:01 pm »

ขอทราบข้อมูลเพิ่มอีกหน่อยครับ ถ้าใช้ splitter 3 ทาง แล้ว ผมสามารถดู 2 ได้อิสระได้ทั้ง 3 เครื่องหรือเปล่าขอบคุณล่วงหน้าครับ
goods_buy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2010, 03:51:26 pm »

ขอทราบข้อมูลเพิ่มอีกหน่อยครับ ถ้าใช้ splitter 3 ทาง แล้ว ผมสามารถดู 2 ได้อิสระได้ทั้ง 3 เครื่องหรือเปล่าขอบคุณล่วงหน้าครับ

transponder ทั้ง 9 ของ 2 อยู่ในแนวนอน (Hor) ทั้งหมด ทำให้สามารถใช้ splitter power pass แล้วดูได้อย่างอิสระครับ
และยังสามารถสแกนช่องของ DTV เข้าไปได้ด้วย  แต่จะรับได้เฉพาะ transponder ที่อยู่ในแนวนอน
ทำไม่ถูก
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2010, 09:20:16 pm »

transponder ทั้ง 9 ของ 2 อยู่ในแนวนอน (Hor) ทั้งหมด ทำให้สามารถใช้ splitter power pass แล้วดูได้อย่างอิสระครับ
และยังสามารถสแกนช่องของ DTV เข้าไปได้ด้วย  แต่จะรับได้เฉพาะ transponder ที่อยู่ในแนวนอน

ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์