ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 11:47:43 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  Chinasat6B duo Asiasat3
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Chinasat6B duo Asiasat3  (อ่าน 11065 ครั้ง)
patty
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2010, 04:20:57 pm »

อยากดูดาวหลักคือ chinasat 6b  แล้ว duo กับ asiasat3 ค่ะ
แต่พอคุยกับช่างหลายคน ทำไมชอบบอกว่าทำไม่ได้ ต้องติดจานเพิ่ม
ไม่รู้จะอธิบายกับช่างยังไง ถามช่างหลายคนดูไม่ค่อยมั่นใจว่าทำได้เลยค่ะ
พอดี หาข้อมูลจากในเน็ท แล้วก็บอร์ดโบราณเนี๊ยแหละค่ะ
ก็เห็นว่ามีหลายท่านทำกันเยอะแยะ

อยากทราบว่า หรือว่าพื้นที่ในกรุงเทพฯ(สะพานใหม่) มันไม่เวิร์กคะ
หรือว่ามันยาก จนคิดว่าทำแล้วไม่คุ้มค่าแรงคะ
(พอดีที่บ้านติดจานดำอยู่แล้วจะให้เพิ่มดูโอ้ให้ แล้วอาจจะมีปรับหน้าจานเดิมนิดหน่อย)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2010, 04:26:02 pm »

ทำได้ครับ ต้องถามคุณpatty ด้วยว่าหน้าจานเดิมของคุณที่จะทำการ Duo ด้วยนั้นมีขนาดเท่าใดครับ ยังไงก็ลองโทรสอบถามดูได้ครับที่ http://www.boransat.net/board/index.php?topic=19094.0
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

patty
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2010, 04:29:51 pm »

ทำได้ครับ ต้องถามคุณpatty ด้วยว่าหน้าจานเดิมของคุณที่จะทำการ Duo ด้วยนั้นมีขนาดเท่าใดครับ ยังไงก็ลองโทรสอบถามดูได้ครับที่ http://www.boransat.net/board/index.php?topic=19094.0

ขอบคุณค่ะ ที่แนะนำ ยังไงจะลองติดต่อไป
ขนาดจาน ไดน่า 6 ฟุตค่ะ
เเดง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2010, 04:42:39 pm »

สพานใหม่ช่วงไหนครับ   ใกล้สนามบินรัศมี5 km มัย ถ้าใกล้โอกาสยากครับ  สํญญาณมาไม่เต็มเพราะจะเจอเครื่องตัดลดทอนสัญญาณบริเวณนั้นแน่นอนครับ
patty
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2010, 05:09:40 pm »

สพานใหม่ช่วงไหนครับ   ใกล้สนามบินรัศมี5 km มัย ถ้าใกล้โอกาสยากครับ  สํญญาณมาไม่เต็มเพราะจะเจอเครื่องตัดลดทอนสัญญาณบริเวณนั้นแน่นอนครับ

ซอย 52 ค่ะ ตรงข้ามตลาดยิ่งเจริญ
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2010, 10:02:04 pm »

ช่างพจน์  ทำไว้เป็นแนวทาง แล้ว จาน 6ฟุต

http://www.boransat.net/board/index.php?topic=15523.0

เอาไปให้ช่าง ดูก็ได้
เวลาทำดูโอ้ ให้ช่าง ทำที่ขาตั่งกับพื้นก่อน แบ้วค่อยไปปรับเล็กน้อย ตอนยกจานไปตั่งที่เสาจริง  ถ้าใช้จานขนาดนี้ให้ทำให้ครบทั้งสี่ดวง จะได้ใช้ทรัพยากรหน้าจานให้คุ้มค่า

ถ้าใช้จาน 6ฟุต ของไดน่า ถ้ายีงไม่ได้ซื้อ ให้เปลี่ยนเป็นหน้าจานไทยThaisat 190ซม จะคุ้มเงินที่เราจ่ายไปมากก่าว ในกลุ่มจานระดับใกล้เคียงกัน  ในเรื่องของสัญญาณภาพที่ได้  อยู่สพานใหม่ ไปซื้อได้ที่ร้าน ขาญแซ็ท ซอยตรงร้านทำฟัน  ได้ราคามาตราฐาน
patty
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2010, 10:13:23 am »

ช่างพจน์  ทำไว้เป็นแนวทาง แล้ว จาน 6ฟุต

http://www.boransat.net/board/index.php?topic=15523.0

เอาไปให้ช่าง ดูก็ได้
เวลาทำดูโอ้ ให้ช่าง ทำที่ขาตั่งกับพื้นก่อน แบ้วค่อยไปปรับเล็กน้อย ตอนยกจานไปตั่งที่เสาจริง  ถ้าใช้จานขนาดนี้ให้ทำให้ครบทั้งสี่ดวง จะได้ใช้ทรัพยากรหน้าจานให้คุ้มค่า

ถ้าใช้จาน 6ฟุต ของไดน่า ถ้ายีงไม่ได้ซื้อ ให้เปลี่ยนเป็นหน้าจานไทยThaisat 190ซม จะคุ้มเงินที่เราจ่ายไปมากก่าว ในกลุ่มจานระดับใกล้เคียงกัน  ในเรื่องของสัญญาณภาพที่ได้  อยู่สพานใหม่ ไปซื้อได้ที่ร้าน ขาญแซ็ท ซอยตรงร้านทำฟัน  ได้ราคามาตราฐาน

ติดตั้งไปแล้วค่ะ แต่จะขอเพิ่มดูโอ้
ขณะที่จะให้ช่างทำ ก็ปริ้นท์ภาพของคุณพจน์ ให้ดูแล้ว
ทีแรกจะ duo nss6 ช่างก็ไม่ทำให้ บอกว่าทำแล้วจะสัญญาณจะไม่ดี
ก็แล้วไป..
แต่หลังจากติดแล้ว ดูไปดูมา กลายเป็นไม่ใช่ดาว chinasat6B
เช็คช่องจากเว็บ lyngsat.com ปรากฏว่าช่างติดให้เป็นดาว chinasat 5a (sinosat)
เลยจะเรียกช่างที่ติดตั้งมาปรับหน้าจานใหม่ ไหนๆ จะปรับแก้จานแล้ว
ก็เลยจะให้ทำดูโอ้ asiasat 3s ให้ด้วย  ช่างก็ตอบว่าทำได้ (แต่ก็เหมือนไม่ค่อยมั่นใจ)
แต่ช่างเหมือนจะเบี้ยวงาน เลื่อนตลอด เลยต้องลองถามช่างอื่นๆ ดู
ส่วนใหญ่ก็จะงงๆ แล้วก็ว่าทำไม่ได้ สงสัยช่างไม่ค่อยมาอ่านในบอร์ดนี้มั้งคะ.. T_T
หนุ่มดาวเทียม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2010, 08:05:22 pm »

ใช่คุณ Patty หรือเปล่าครับที่ติดต่อผมไว้...ขอบคุณมากครับที่ใช้บริการของหนุ่มดาวเทียม พรุ่งนี้ผมจะโทรสอบถามที่อยู่ครับ...
ผีบอก
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 12, พฤศจิกายน 2010, 03:24:54 pm »

การduo ดาวเทียมที่ยากๆแถบ กทมและปริมณฑล มีช่างกฤต และช่างหนุ่มดาวเทียม ที่มีฝีมือครับรับรองไม่ผิดหวังครับ
patty
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 13, พฤศจิกายน 2010, 02:21:39 pm »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะ ตอนนี้ติดตั้งเรียบร้อยแล้ว
ขอบคุณช่างกฤต ที่เสียเวลาให้คำปรึกษา ให้ความรู้ทางโทรศัพท์ แม้ว่าจะไม่ได้ตกลงทำ
ขอบคุณพี่ช่างหนุ่ม ที่มาติดตั้งงานยากๆ ให้ค่ะ พอดีเห็นอยู่ใกล้บ้านด้วย
เผื่อมีปัญหาจะได้สะดวก ก็เห็นใจช่างค่ะ ถ้าไกลกันมันก็ไม่คุ้มค่ารถ
แม้พี่ช่างหนุ่มเองจะไม่เกี่ยงใกล้ไกล พี่ช่างหนุ่มบอกรับทั้งนั้น ตรงเวลา ไม่เลื่อน
อย่างที่คุณผีบอก บอกมา ไม่ผิดหวังค่ะ

ช่างเก่าที่ติดตั้ง สาบสูญไปเลย โทรไปก็ไม่รับสาย
ไม่มีความรับผิดชอบค่ะ ทำไม่ได้ หรือไม่อยากทำก็น่าจะบอกกัน
นัดแล้วให้รอเก้อ อย่างนี้ครั้งเดียวเลิกค่ะ
รู้อย่างนี้ให้พี่ช่างหนุ่มทำ รวดเดียวก็จบแล้ว

อ่อ แก้ผิดด้านบน ที่ช่างเก่ามาติดให้คงจะเป็น chinasat 6A มากกว่า
ol3eEo
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 02, ธันวาคม 2010, 07:50:50 pm »

ไม่ทราบว่า คุณ patty duo asiasat3s ดูได้ทุกช่องปกติมั้ยครับ
(มีภาพแตกบ่อยปะครับ?)

พอดีผมก็อ่านจากกระทู้นี้ ติดต่อช่างหนุ่มมาทำให้เหมือนกัน
แต่รายการที่ผมต้องการดูได้บางส่วนเอง
พอดีผมเน้น จีน ฮ่องกง แต่ที่ทำให้เหมือนเน้นไปทางแขกอินเดียมากกว่า -*-
แล้ววันนั้นแค่เช็คสัญญาณมีปล่อยมายังเครื่องของช่าง
ไม่ได้ตรวจเช็คจนจบเข้าเครื่องผม + ช่างหนุ่มนัดเจ้าอื่น
ผมเลยให้แกไปทำเจ้าอื่นต่อ เด๋วแก้ส่วนที่ต่อลง receiver เอง
ทำให้ผมไม่ได้เช็คความถี่ที่ต้องการ ว่าปกติดีมั้ย

(ติดต่อช่างหนุ่มไปแล้ว
ให้ช่วยกลับมาแก้อีกนิด
แต่ยังไม่ได้ติดต่อกลับมา)

ช่องรายการที่ต้องการ (ใช้ DM500s)
ดูได้
Channel NewsAsia
Arirang Arab

ดูได้แต่ภาพแตก
CHTV
CSTV
Sun TV (China)
Xinya Azio
Macau Lotus TV
NHK World TV
B4U Movies India
B4U Music India

ดูไม่ได้ สแกนหาไม่เจอ
TVB 8
China Entertainment TV
Phoenix InfoNews Channel
Phoenix Chinese Channel
Xing Kong International
Channel V China
หนุ่มดาวเทียม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 06, ธันวาคม 2010, 10:44:52 pm »

ขอตอบคุณ ol3eEo ต้องขออภัยนะคะที่ยังไม่ได้เข้าไปแก้ไขงานให้ เพราะติดงานที่นัดไว้และติดช่วงวันพ่อค่ะ (คุณหนุ่มขอหยุดงานค่ะ) และจะเข้าไปทำให้เร็วๆนี้ค่ะ จะโทรนัดอีกครั้ง ไม่ทิ้งงานแน่นอนค่ะ
ol3eEo
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2010, 12:37:14 pm »

ขอตอบคุณ ol3eEo ต้องขออภัยนะคะที่ยังไม่ได้เข้าไปแก้ไขงานให้ เพราะติดงานที่นัดไว้และติดช่วงวันพ่อค่ะ (คุณหนุ่มขอหยุดงานค่ะ) และจะเข้าไปทำให้เร็วๆนี้ค่ะ จะโทรนัดอีกครั้ง ไม่ทิ้งงานแน่นอนค่ะ

ขอตอบ เรื่องที่ไม่ได้ติดต่อกลับมาก่อนครับ
เนื่องจาก ผมไม่รู้คิวงานของช่าง และ
ไม่ได้ติดต่อกลับมาว่าสะดวกมา่แก้ไขเมื่อไร
(โดยส่วนตัว ผมถือว่า 1-2 วันควรจะติดต่อกลับนะครับ)

ตอนนี้ช่างหนุ่มเข้ามาแก้ไขงานให้เรียบร้อยแล้วครับ
ปรับจนได้สัญญาณแรง ตามช่องที่ต้องการหลักๆ

และ ปัญหาส่วนนึงเกิดจากฝั่งผม
คือ DM500S ทั้ง 2 ตัว
ค่า SNR ต่างกัน 2% ทำให้ค่า BER ต่างกัน
จึงทำให้เครื่องนึงบางช่องมีโมเสค

ส่วน DYNASAT NUMBER 1 MINI รับสัญญาณได้ดีกว่า DM500S

=====================================
จาน 6 ฟุต ทำ duo chinasat 6b + asiasat 3s ในเขต กทม
=====================================
ช่องรายการสำหรับคนที่สนใจ

ทาง chinasat 6b ดูได้ครบ

ทาง asiasat 3s ดูได้แต่ไม่ครบ (ถ้าดูได้ครบ สัญญาณอ่อนไปสำหรับ DM500S)

(เน้นทางจีน ฮ่องกง ไต้หวัน สิงคโปร์ เกาหลี ญี่ปุ่น)
Channel NewsAsia
Arirang Arab
CHTV
CSTV
Sun TV (China)
Xinya Azio
Macau Lotus TV
NHK World TV
Phoenix InfoNews Channel
Phoenix Chinese Channel
Xing Kong International
Channel V China

สำหรับคนสนใจ ทำ duo chinasat 6b + asiasat 3s
ก็ติดต่อช่างหนุ่มดูครับ ช่างไม่ทิ้งงานแน่นอนครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์