ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 04:46:51 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เพราะไร จานทึบ ใส่ CU เครื่องรับธรรมดา ถึง รับ ทีวีไทยไม่ได้ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะไร จานทึบ ใส่ CU เครื่องรับธรรมดา ถึง รับ ทีวีไทยไม่ได้ครับ  (อ่าน 4553 ครั้ง)
jogames
Newbie
*

« เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2010, 10:47:28 pm »

เพราะไร จานทึบ ใส่ หัวCU หันไป ไทยคม  เครื่องรับธรรมดา   ถึง รับ ทีวีไทยไม่ได้ครับผม

ไม่อยากจะใส่ จานโปร่งเลย  ใหญ่เกิน กินเนื้อที่  ........ 

งบน้อยไม่ค่อย อยาก ซื้อ เครื่องรับ dtv เลย .....แพงไป 555
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jogames
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2010, 10:48:18 pm »

พวก 3 5 7 9  อะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jogames
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2010, 11:29:53 pm »

ช่องเข้ารหัส ไม่ได้ปล่อยฟรี เหมือน C band     

ไม่อยากใช่จานโปร่ง  ใหญ่เกิน กินเนื้อที่  ไม่อยากซื้อ DTV แพงไป  งบน้อย   

หนวดกุ้งเลยคับพี่   ประหยัด  ดูฟรี  3 5 7 9  NBT  TPBS

555 เสียอย่างเดียว มันไม่ชัด
mamaman
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 11, พฤศจิกายน 2010, 08:16:16 am »

ทุกอย่างที่ผลิตมามีต้นทุนครับ ปัจจุบันผมคิดว่าเครื่องรับสัญญาณราคาลงมามากเเล้วคนระดับราก
หญ้าสามารถติดได้ทุกบ้านเเล้วครับ
e20cup
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 11, พฤศจิกายน 2010, 08:59:24 am »

ของฟรีก็มีนะครับ  ใช้จานแดง!!!
saw
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 11, พฤศจิกายน 2010, 09:35:35 am »

ของฟรีก็มีนะครับ  ใช้จานแดง!!!

คุณตอบ อะไรของคุณ ครับน่ะ...
dusit101
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 11, พฤศจิกายน 2010, 09:51:46 am »

แล้วเดิมที่คุณใช้รับอะไรหล่ะ ? ถ้าเครื่องธรรมดา LNB 11300ก็ใช้ไทยคม KU ได้อยู่ครับ แต่ส่วยใหญ่จะเป็นช่องเพื่อการศึกษา 15 ช่อง + Thai TV Global Network +Money Channel  และช่องแฟนทีวีที่น่าสนใจ
ตามนี้เลยครับ http://www.lyngsat.com/thai5.html  หรือ หรือถ้าเป็น LNB Univer ก็หันหน้าจามารับ NSS6 เลยครับ http://www.lyngsat.com/nss6.html ตามนี้เลย ยังพอมีช่องที่น่าสนใจอยู่หลายช่อง
tik362
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 11, พฤศจิกายน 2010, 09:55:46 am »

เพราะไร จานทึบ ใส่ หัวCU หันไป ไทยคม  เครื่องรับธรรมดา   ถึง รับ ทีวีไทยไม่ได้ครับผม

ไม่อยากจะใส่ จานโปร่งเลย  ใหญ่เกิน กินเนื้อที่  ........ 

งบน้อยไม่ค่อย อยาก ซื้อ เครื่องรับ dtv เลย .....แพงไป 555

ใส่หัว C-band หรือ Ku-band ครับ
ถ้าเป็น C-band รับความถี่ 3,5,7,9 ได้นะครับ แต่ต้องใช้จานใหญ่ครับ
THEONLYONE
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 11, พฤศจิกายน 2010, 10:32:27 am »

ขอโทษน่ะครับ ในบางครั้ง ผู้ที่ตั้งกระทู้ควรศึกษา เรื่อง ดาวเทียมให้มากซักนิดครับ ก่อนกระทู้ถามอะไรไม่ว่าจะเป็นดาวเทียม เครื่องรับสัญญาณ หัวรับสํญญาณ จานรับสัญญาณ รวมไปถึงราคา (ถูกสุด/แพงสุด)ถอดระหัส / ดูฟรี / ใช้การ์ด ดูผ่านเน็ต แล้วตั้งกระทู้ให้ตรงประเดน เพื่อนสมาชิกเขาก็จะได้ตอบได้ตรงประเดน (หรือศึกษาดูกระทู้เก่าที่ผ่านมาเป็นแนวทางในการถามครับ)
e20cup
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 11, พฤศจิกายน 2010, 01:22:33 pm »

[ เพราะไร จานทึบ ใส่ หัวCU หันไป ไทยคม  เครื่องรับธรรมดา   ถึง รับ ทีวีไทยไม่ได้ครับผม ]

หัว KU -  band  ใช่ไหมครับ  สงสัยจะพิมพ์ผิด  ความจริงถ้าใช้หัวรับ ความถี่ถูกต้อง ตามที่เพื่อนสมาชิกบอก
ก็รับช่องฟรีทีวีไทย ทั้ง 6 ช่อง ได้อยู่แล้ว  แต่ที่รับไม่ได้ เพราะใช้เครื่องรับธรรมดา  เนื่องจากช่องดังกล่าว
ถูกเข้ารหัสไว้ครับ  ถ้าเป็น C - band  ใช้เครื่องที่คุณว่า ก็รับได้ เพราะไม่มีการเข้ารหัส  ดังนั้น อย่างไรเสีย
คุณต้องเลือกแล้วละ  ที่บอกแพงไป เพราะเขา คิดค่าการ์ด ถอดรหัส  ที่อยู่ในเครื่อง เข้าไปด้วย ตะหาก
เอวัง ก็มีด้วยประการฉะนี้
จานดำ
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 12, พฤศจิกายน 2010, 09:01:55 am »

ระยะของโฟกัสของหัวรับกับหน้าจานมันไม่ได้ครับ..ถ้ามีจานทึบแล้วตั้งระยะโฟกัสได้ก็สามารถรับได้ครับ-และขนาดหน้าจานควรมีขนาดพอเหมาะด้วยครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์