ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 01:59:07 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอความรู้ ในการติดตั้ง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ ในการติดตั้ง  (อ่าน 2308 ครั้ง)
มือใหม่ หัดทำ
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 11:10:37 am »

คือผมจะตั้งจานเองน่ะครับหาข้อมูลมาบ้างแล้วสำหรับการตั้งเสาและตัวจาน แต่ช่องรายการที่นิยมใช้เวลาเวลาตั้งนี่ นิยมใช้ช่องไหนครับ แล้วต้องดูแค่ช่องเดียวเลยหรือป่าวครับ ต้องดูช่องอื่นๆไปด้วยมั้ยครับ เพราะกลัวตั้งเสร็จจะได้ไม่ครบทุกช่อง รบกวนถามผู้รู้ครับ จาน c-band รับ Thaicom 2/5 ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
คม บางครุ
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 12:55:28 pm »

http://www.zone7countryclub.com/index.php?topic=785.0 ลองเขาไปดูนะ ผมถามไว้ให้แล้ว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 12:58:35 pm »

คือผมจะตั้งจานเองน่ะครับหาข้อมูลมาบ้างแล้วสำหรับการตั้งเสาและตัวจาน แต่ช่องรายการที่นิยมใช้เวลาเวลาตั้งนี่ นิยมใช้ช่องไหนครับ แล้วต้องดูแค่ช่องเดียวเลยหรือป่าวครับ ต้องดูช่องอื่นๆไปด้วยมั้ยครับ เพราะกลัวตั้งเสร็จจะได้ไม่ครบทุกช่อง รบกวนถามผู้รู้ครับ จาน c-band รับ Thaicom 2/5 ครับ

โดยปกติต้องใช้ความถี่ที่สัญญาณแรงพวกช่องฟรีทีวีเป็นตัวล่อ เมื่อได้ตำแหน่งที่ตรงแล้ว ก็ไปปรับละเอียดพวกช่องสัญญาณออ่อนอีกที่ เท่านี้ก็ดูได้เป็น 100 ช่องแล้วละครับ (แต่ส่วนใหญ่เป็นพวกช่องขยะ ขายของ ดูดวง ฯ)
Singhara
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 01:00:38 pm »

วิธีตั้งอย่างง่ายนะครับ
1.หาทำเลที่ตั้งที่ไม่มีอะไรมาบดบัง เช่น กิ่งไม้ ตึก หรือ สิ่งกีดขวางในระยะ 5 เมตร
2.ใช้เข็มทิศตั้งไปที่ทิศ ตะวันตกเฉียงใต้ หรือ ประมาณ E'240
3.ตั้งเสาให้ได้ 90 องศา
4.ประกอบจาน
5.ตั้งหัวLNB ระยะห่างจาก สกาล่าริง 36-38 เลข 0 หันทาง 7.30 ตามเข็มนาฬิกา
6.ความถี่ที่ใช้ตั้งรับ เมื่อก่อนใช้ช่อง 9 ดัก แต่ตอนนี้ใช้ช่องอะไรก็ได้ ผมแนะเป็นช่อง 3 ความี่ 3803 V / SR-4551     BEC 3
7.ส่วนค่า LNB 5150 ใช้รับ C band
8.ในการปรับต้องใจเย็นๆ เดี๋ยวสัญญาณมา ก็ให้ขันน็อตล็อคจานให้เรียบร้อย
9.เลือกสแกนหาช่องสัญญาณทั้งหมด
10.ปรับแต่งตามใจชอบ รับชมแบบสบายใจ
เป้า
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 01:29:53 pm »

ลำดับการดูช่องสำหรับติดตั้ง หากทำตามนีจะดูช่องต่าง ๆ ได้ครบทุกช่อง (จานขนาด 6 ฟุต)
1.ตั้งช่อง TPBS เพื่อหาสัญญาณ เนื่องจากสัญญาณแรงสุด
2. เมื่อสัญญาณเริ่มมา ให้ดูช่อง 9 ปรับจานให้ได้คุณภาพสัญญาณประมาณ 60-65 % (หากมากกว่านี้ช่องอื่นจะดูไม่ได้)
3. ช่อง Fashion idia คุณภาพสัญญาณประมาณ 45-50 % ความถี่ 3551
4.ช่อง Fan TV, Green TV คุณภาพสัญญาณประมาณ 45-50 % ความถี่ 3545

หากสัญญาณ 3 ช่องได้ตามนี้ ยืนยันคุณจะได้ชมครบทุกช่อง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์