ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
04, พฤษภาคม 2024, 08:06:25 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ช่วยเปรียบเทียบ VIVA HD กับ X-BOX HD และ Openbox s10 HD PVR หน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบ VIVA HD กับ X-BOX HD และ Openbox s10 HD PVR หน่อยครับ  (อ่าน 8079 ครั้ง)
chokelfc
Special Member
*

« เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2011, 08:16:26 pm »

สนใจเจ้า Viva HD ครับ แต่ค่าตัวแพงกว่า สองตัวหลัง อยากให้เซียนทุกท่านช่วยเปรียบเทียบให้หน่อยครับในด้าน ดังนี้
 1) ความไวในการบูต สองตัวหลังทำได้ดี อยู่แล้ว
 2) ความสเถียร เมื่อต่อกับบ้านเช่า และ กินคย์เยอะมั๊ยครับ เมื่อเปรียบเทียบกับสองตัวหลัง
 3) ความคมชัด และสีสันของภาาพ ทั้งช่อง SD & HD
 4) ความไวของการเปลี่ยนช่อง และ ไม่กระตุกช่วงเปลี่ยนช่อง รวมถึงความกดง่ายของรีโมท
 5) ขนาดและความร้อน
 6) ความเอนกประสงค์และความคุ้มค่ากับเงินที่เสียไป

มีสองตัวหลังใช้อยู่แล้ว โดยรวมดีอยู่แล้ว แต่อยากได้อีกเครื่องสำหรับอีกจุด ข้อแม้ ต้องดีกว่าสองตัวแรกเท่านั้นถึงจะคว้า เพราะแพงกว่า และ
ถ้าไม่ดีกว่าของเดิม ไม่รู้จะซื้อมาทำมัย ไม่ชอบใช้ยี่ห้อเดิม เลยอยากใช้เจ้าตัวใหม่ แต่ต้องดีกว่าเดิมเท่านั้นครับ ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อยครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าทุกท่านครับ   
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
waterflim
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2011, 08:19:42 pm »

เคยลอง scorpion หรือยังคับ ถ้าพี่ใช้ LED รับรองว่าคุ้มกับเงินที่เสียไปอย่างแน่นอนครับ ระบายอากาศได้ดี เปลี่ยนช่องไม่กระตุก เวิร์คจิงๆคับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
surinman
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2011, 08:33:36 pm »

globo9500hd ภาพดีที่สุด
chokelfc
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2011, 08:40:21 pm »

เคยลอง scorpion หรือยังคับ ถ้าพี่ใช้ LED รับรองว่าคุ้มกับเงินที่เสียไปอย่างแน่นอนครับ ระบายอากาศได้ดี เปลี่ยนช่องไม่กระตุก เวิร์คจิงๆคับ
ผมใช้ LED 42" ครับ อยากหาตัวที่ให้ภาพเนี๊ยบๆ บูตไว ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่อง บ้านเช่าด้วยครับ แล้ว Scorpion ที่ว่า กับ Viva HD ตัวไหนดีกว่าครับ หรือว่า Viva ตัวโคลนของมันครับ
waterflim
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2011, 08:46:59 pm »

viva เนี่ยมีมานานหรือยังครับ ผมยังมิเคยได้ยินชื่อ
chokelfc
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2011, 08:49:02 pm »

รู้สึกเข้ามาช่วง เมษา ครับ ช่วงนี้น่าจะเป็น ล็อตสอง
waterflim
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2011, 08:53:04 pm »

viva ทั้ง sd และ hd เลยใช่ไหมครับ ให้ภาพที่คมชัด แล้วพี่เคยใช้scorpion ไหมคับ
chokelfc
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2011, 09:32:19 pm »

viva ทั้ง sd และ hd เลยใช่ไหมครับ ให้ภาพที่คมชัด แล้วพี่เคยใช้scorpion ไหมคับ
ผมไม่เคยใช้ทั้ง Viva HD และ Scorpion เลยตั้งกระทู้ถามครับ ผมมีแต่ X-Box HD II กับ Openbox S10 HD  เห็นมี Viva HD ล็อตใหม่กำลังเข้ามาเลยสนใจ แต่ไม่แน่ใจว่ามันจะให้ภาพที่ดี บูตไว และ ต่อกับบ้านเช่าทั่วๆไปสเถียรดีมัญครับ
monblack
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2011, 10:36:04 pm »

viva ผมลอง ใช้อยู่ คุณภาพของภาพจะใกล้เคียง กับ db 800 กินคีย์เท่า db500 เวลาเปลี่ยนช่องจะช้านิดนึ่ง เมนูไทย ok เลย ส่วนรีโมทผมว่าปุ่ม ok มันจะแคบไปหน่อยสำหรับคนนิ้วใหญ่  ถ้าได้หอดีก๊ ok เลย
chokelfc
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2011, 10:57:19 pm »

viva ผมลอง ใช้อยู่ คุณภาพของภาพจะใกล้เคียง กับ db 800 กินคีย์เท่า db500 เวลาเปลี่ยนช่องจะช้านิดนึ่ง เมนูไทย ok เลย ส่วนรีโมทผมว่าปุ่ม ok มันจะแคบไปหน่อยสำหรับคนนิ้วใหญ่  ถ้าได้หอดีก๊ ok เลย
ต้องหอนิ่งๆเลยเหรอครับ ผมใช้ Openbox s10 หอราคาถูก แต่ไม่เคยมีปัญหา ถ้าเอา ตัวนี้มาไม่รู้จะลื่นหรือปล่าว แล้ว บูตเครื่องช้ามั๊ยครับกว่าภาพจะมา ผมใช้ ตัว S10 มาไวมาก แค่ 15-20 วินาทีเอง คือถ้าไม่ดีกว่าตัวที่มีอยู่ ผมก็คงซื้อยี่ห้อเดิม  แต่ถ้าดีกว่า เช่นเน้นภาพดีเหมาะกับ LED 42" บูตไว ภาพมาไว และใช้กับ บ้านเช่าทั่วไปได้ดี กินคย์น้อย และ รีโมทกดง่าย นิ่ม ไม่แข็งเหมือน ORTON
monblack
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2011, 08:57:52 am »

ผมว่าคุณน่าจะลองใช้ดูนะครับ ถ้าใช้กับจอ 42 นิ้วผมใช้อยู่ ยอมรับในเรื่องคุณภาพของภาพ แต่เครื่องเวลาบูซช้าประมาณ 30 วิ ผมเปิดใช้มา1 เดือน ไม่เคยปิดเครื่องยัง ok อยู่ จะได้มีข้อมูลเปรียบกับรุ่นอื่น แต่ตอนนี้ราคามันจะสูงกว่าเขาอยู่ และของล็อตใหม่เห็นว่าจะเข้าวันศุกร์นี้นะครับ
chokelfc
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2011, 09:52:38 am »

ผมว่าคุณน่าจะลองใช้ดูนะครับ ถ้าใช้กับจอ 42 นิ้วผมใช้อยู่ ยอมรับในเรื่องคุณภาพของภาพ แต่เครื่องเวลาบูซช้าประมาณ 30 วิ ผมเปิดใช้มา1 เดือน ไม่เคยปิดเครื่องยัง ok อยู่ จะได้มีข้อมูลเปรียบกับรุ่นอื่น แต่ตอนนี้ราคามันจะสูงกว่าเขาอยู่ และของล็อตใหม่เห็นว่าจะเข้าวันศุกร์นี้นะครับ
ไม่ทราบว่าใช้ได้ดีทั้ง CCCAM และ MGCAM มั๊ยครับ เน้นภาพสวย บูตไว และสเถียรเมื่อใช้กับบ้านเช่า
monblack
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2011, 10:41:13 am »

ใช้ได้ครบเลยครับ ตอนนี้ของที่เข้าล็อตใหม่รีโมทเปลี่ยนโฉมใหม่แล้วด้วย
katin
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2011, 10:51:26 pm »

ViVa ครับทั้งคมชัดแถม ได้เครื่องเล่นหนังHD output ออก1080i เต็มๆครับ ยี่ห้ออื่น ออก720iเท่านั้นครับ
bomusic
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2011, 11:22:03 pm »

ViVa ครับทั้งคมชัดแถม ได้เครื่องเล่นหนังHD output ออก1080i เต็มๆครับ ยี่ห้ออื่น ออก720iเท่านั้นครับ

720i ไม่มีครับ มีแต่ 720p เท่านั้น

576 กับ 1080 มีทั้ง i และ p
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์