ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 01:07:38 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามการทำduoครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการทำduoครับ  (อ่าน 2157 ครั้ง)
cp-sat
Jr. Member
**

« เมื่อ: 18, ตุลาคม 2010, 06:19:12 pm »

ขอสอบถามการทำduo   จานหลักAsiasat3 จะเพิ่มduo nss6 จะได้ไหมครับ รบกวนขอรูปภาพด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
phot9724
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 18, ตุลาคม 2010, 07:33:56 pm »

ทำได้ครับและสัญญาณแรงดีด้วยครับ-สัญญาณแรงดีกว่าduoกับจานหลักไทยคม5อีก
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

cp-sat
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 18, ตุลาคม 2010, 07:48:04 pm »

ตำแหน่งเดียวกันกับจานไทคมใช่ไหมครับพี่พจน์
phot9724
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 18, ตุลาคม 2010, 08:40:02 pm »

ตำแหน่งเดียวกันกับจานไทคมใช่ไหมครับพี่พจน์
ก้านขวาล่าง-เวลาหันหน้าเข้าจานครับดูกระทู้นี้เป็นแนวทางตำแหน่งลองขยับขึ้นขยับลงดูคงประมาณนี้
http://www.boransat.net/board/index.php?topic=15174.0

คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 01:33:25 pm »

ขอสอบถามการทำduo   จานหลักAsiasat3 จะเพิ่มduo nss6 จะได้ไหมครับ รบกวนขอรูปภาพด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สำหรับน้องๆมือใหม่ที่จะหัดทำ Duo ผมจะแนะนำหลักการทำ Duo หรือมากกว่า จำไว้ง่ายๆเลย และใช้ได้กับทุกดวงที่จะทำ คือเมื่อเรายืนหันหน้าเข้าหาหน้าจาน หน้าจานจะเงยไปทางด้านทิศใต้เสมอ (เพราะตำแหน่งดาวเทียมทุกดวง จะอยู่ในแนวเส้นศูนย์สูตรเท่านั้น ประเทศไทยอยู่เหนือเส้นศูนย์สูตร) ด้านซ้ายมือเราคือด้านตะวันตก ด้านขวามือเราคือด้านตะวันออก ดูตำแหน่งดวงหลักก่อนว่าอยู่ที่องศาเท่าไหร่ เช่น  AS 5 ตำแหน่ง 100.5 องศา เป็นดวงหลัก เพราะฉนั้น ดาวเทียมที่ตำแหน่งต่ำกว่า 100.5 ทุกดวง เวลาทำ Duo จะต้องเอา LNB ไว้ทางด้านขวามือ (ตะวันออก) เสมอ ส่วนดาวเทียมที่ตำแหน่งมากกว่า 100.5 องศา จะต้องเอา LNB ไว้ทางด้านซ้ายมือ (ตะวันตก) เสมอเช่นกัน และแนวที่วาง LNB จะเรียงจากซ้ายไปขวามือ เหมือนกับแนวเส้นศูนย์สูครเช่นกัน หวังว่าคงเข้าใจ ถ้ามีปัญหาไม่เข้าใจเข้ามาสอบถามเพิ่มเติมได้ครับ
cp-sat
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 04:57:22 pm »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ  ต่อไปผมจะได้นำแนวทางนี้ไปใช้
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์