ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26, พฤษภาคม 2024, 02:25:51 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ใช้สาย nullmodem(rs232)กับ orton x403p อย่างไร?
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้สาย nullmodem(rs232)กับ orton x403p อย่างไร?  (อ่าน 2558 ครั้ง)
keef
Special Member
*

« เมื่อ: 12, มิถุนายน 2011, 01:18:32 am »

ผมใช้ rs232 โดยใช้หัวแปลงแบบ usb to rs232 เชื่อมระหว่างคอมฯกับ orton x403p ทำไมข้อมูลมันไม่โหลดครับ
ทั้งๆที่ใช้โปรแกรม upgrade globo ali3602 1.1.1.07 แล้ว แต่ไม่สำเร็จสักที เครื่องมันบู๊ทขึนแค่ ON อยู่อย่างงั้นแหละ เหมือนกับเครื่องไม่ได้เชื่อมเลย ตรวจเช็ค comport ก็ถูกต้อง

เพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

bomusic
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 12, มิถุนายน 2011, 01:42:17 am »

ปิดเครื่อง x403p ก่อนนะครับ แล้วก็เปิดโปรแกรม upgrade
เลือกไฟล์ .abs > เลือก port com > กด next
มันจะเข้าไปรอที่หน้า check com port จากนั้นไปเปิดเครื่อง x403p ครับ(เสียบปลํ๊กนั่นแหละ)
เดี๋ยวไฟล์มันก็วิ่งไปเอง ใช้เวลานานกว่าอัพแบบ usb พอสมควร
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
keef
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 12, มิถุนายน 2011, 02:02:08 am »

ปิดเครื่อง x403p ก่อนนะครับ แล้วก็เปิดโปรแกรม upgrade
เลือกไฟล์ .abs > เลือก port com > กด next
มันจะเข้าไปรอที่หน้า check com port จากนั้นไปเปิดเครื่อง x403p ครับ(เสียบปลํ๊กนั่นแหละ)
เดี๋ยวไฟล์มันก็วิ่งไปเอง ใช้เวลานานกว่าอัพแบบ usb พอสมควร

ทำตามนี้ทุกอย่างแหละครับ พอถึง check comport มันขึ้นข้อความ Tranfer data faild 
ที่เครื่อง orton ก็ขึ้นแค่ on แล้วก็หยุดอยู่แค่นั้นแหละครับ
เอ่อ ไฟล์ .abs นั้นต้องเป็นเฟิร์มแวร์ในแต่ละเวอร์ชั่นใช่ไหมครับ?

ช่างเจี้ยบ
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด จะได้ไม่เสียใจในภายหลัง

numpu_cit@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 12, มิถุนายน 2011, 09:57:41 am »

ผมไม่เคยใช้ usb to rs232 กับเครื่อง orton x403p นะแต่ถ้าใช้ รีเรียลพร็อต ก็ผ่านได้ด้วยดีครับ
usb to rs232  เคยใช้ดรีมอัพกับ DB ก็ผ่านไปด้วยดีเช่นเดียวกันครับ
ท่านลองเช็ค พร็อตคอมดูดีๆหรือยังครับ  หรือไม่ก็สาย nullmodem ครับเผื่อหลุดไปสักเส้นก็เป็นได้ครับ (ผมเคยเจอ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12, มิถุนายน 2011, 09:58:40 am โดย ช่างเจี้ยบ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ช่างเจี๊ยบ 085-2881991
ความดีไม่มีขาย อยากได้ไห้ทำเอาเอง

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์