ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 04:08:25 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  มาแนะนำมือใหม่มือสมัครเล่นที่อยากลองติดจานเอง(เครื่องที่ใช้ค้นหาสัญญาณอ่อนได้ดี)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแนะนำมือใหม่มือสมัครเล่นที่อยากลองติดจานเอง(เครื่องที่ใช้ค้นหาสัญญาณอ่อนได้ดี)  (อ่าน 4287 ครั้ง)
jay
Special Member
*

« เมื่อ: 29, กันยายน 2012, 08:30:53 am »

ผมมีเรื่องดีๆมาแนะนำ มือใหม่ มือสมัครเล่น ที่อยากลองติดตั้งจานเองหรือปรับจานหาสัญญาณ
ผมจะแนะนำเครื่องรับที่ใช้หาสัญญาณที่ได้คุณภาพการค้นหาที่ดี ซึ่งผมลองทดสอบมาหลายรุ่นหลายยี่ห้อ
และเลือกตัวที่ดีและใช้งานง่ายครับ เหมาะสำหรับผู้ที่อยากลองติดตั้งจานเอง ง่ายๆและประหยัดเวลา
เล่นแล้วไม่เบื่อ  เครื่องรุ่นนี้คือ  IPM BIG 4  เมนูและฟังชั่นการทำงานเหมือนกับ IPM801 แต่ดีกว่าตรงที่เครื่องรุ่นนี้ สามารถค้นหาช่องสัญญาณอ่อนๆได้ง่าย และมีเสียงเตือนโดยที่เราไม่ต้องคอยมองหน้าจอ มอนิเตอร์ เหมาะสำหรับผู้ที่ชอบทำงานคนเดียวครับ  ส่วนมากมันจะยากตรงที่เราประกอบจานกับการประกอบและใส่หัว LNB ตรงนี้ต้องหาข้อมูล ของดาวที่จะติดตั้ง ก่อน ผมลองใช้ปรับหาดาวที่รับช่อง มาเล  ใครที่คิดว่ายากลองใช้เครื่องตัวนี้ปรับ ไม่เกิน5นาที(ถ้าหน้าจานและlnbอยู่ในตำแหน่งถูกต้อง) ก็เจอสัญญาณแล้วครับ
ท่านใดที่ชื่นชอบกับการเล่นจาน และชอบปรับแต่ง ควรมีเครื่องรุ่นนี้ไว้ รับรองไม่ผิดหวังและไม่เบื่อครับ
ปล.เพียงแต่มาแนะนำสำหรับมือใหม่นะครับ ถ้ามีเครื่องรุ่นนี้เก็บไว้จะดีมากครับ เอาไว้วิเคราห์สัญญาณที่บ้านเวลาดูและกระตุก ค้างจนดูไม่ได้ ก่อนเรียกช่างลองเอาตัวนี้มาลองปรับดูครับ ถ้าอยากรู้ว่าจานเราเคลื่อนหรือไม่ให้ลองจดบันทึกไว้ ว่าเคยรับได้เท่าไหร่ แล้วเวลาดูไม่ได้รับเท่าไหร่ ปรับจานแล้วดีขึ้นไหม สนุกดีครับ ทำเองได้ก็ไม่ต้องเสียเงินตามช่างครับ
จุดเด่น ของ IPM BIG4
1.มีเสียงเตือน เมื่อปรับหน้าจานแล้วเจอสัญญาณ
2.แถบสัญญาณ มองเห็นได้ชัดเจน แม้อยู่กลางแจ้ง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
จ่าแม็ค
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, กันยายน 2012, 08:32:52 am »

จดๆ
ขอบคุณมากครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
vanich
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, กันยายน 2012, 08:35:51 am »

ถ้าทําจริงจัง เงินเหลือ ซื้อเครื่องวัดดีกว่าครับ ไม่ต้องลากสายไฟ ต่อทีวี ต่อเครื่องให้ลําบาก

ก็แล้วแต่ความชอบ ทําเลติดตั้ง ไม่เหมือนกัน
sangwan
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 29, กันยายน 2012, 08:53:15 am »

อยากเห็นหน้าตาเมนู ตอนหาสัญญาณจัง
jay
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 29, กันยายน 2012, 09:05:40 am »

อยากเห็นหน้าตาเมนู ตอนหาสัญญาณจัง
เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ ขายและทดสอบให้ลูกค้าดู เมื่อวาน ตัวสุดท้ายพอดี
พอดีลูกค้าอยากลองติดตั้งเอง  เมนูและการใช้งานเหมือนIPM801 แต่ตัวนี้สัญญาณอ่อนกว่าและหาง่ายกว่าครับ  ผมแนะนำสำหรับมือใหม่ ส่วนช่างมืออาชีพเขาเก่งอยู่แล้ว คงไม่ต้องไปแนะนำ
aeoutdoor
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 29, กันยายน 2012, 09:20:08 am »

ราคาเท่าไหร่ครับ
stalllll
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 29, กันยายน 2012, 11:24:09 am »

ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณคับ ผมยังใช้ INFOZAT NANO เป็นของประจำอยู่เลย
jay
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 29, กันยายน 2012, 03:08:26 pm »

มีหลายท่านสนใจและเมล์มาสอบถาม เครื่องรุ่นนี้ ผมแนะนำให้ลองหาดูตามร้านปักหมุดด้านบนครับ ช่วยกันอุดหนุนร้านค้าในเว็ปของเราครับ ราคาก็ใกล้เคียงกันครับ ช่วยๆกันอุดหนุน
แต่ถ้าต้องการสั่งจากผมต้องรอต้นเดือนเพราะของที่ร้านหมดเกลี้ยงเลย ไม่เหลือเลยสักยี่ห้อ
เนื่องจากช่วงนี้แถวบ้านผม ฟ้าลงตามสายไฟบ่อย คนที่ชอบปิดเครื่องแต่ขี้เกียจถอดปลั๊เลยต้องเสียเงิน
keef
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 29, กันยายน 2012, 06:54:29 pm »

ใจตรงกันเลยท่านเจี๊ยบ ผมใช้ ipmbig4 เหมือนกัน
มันดีตรงที่มีเสียงเตือนเวลาเจอสัญญาน เหมาะกับคนที่ไม่มีเครื่องวัดสัญญานและจานกับเครื่องรับอยู่ไกล หรือมองไม่เห็นหน้าจอ

jay
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 29, กันยายน 2012, 08:43:59 pm »

ใจตรงกันเลยท่านเจี๊ยบ ผมใช้ ipmbig4 เหมือนกัน
มันดีตรงที่มีเสียงเตือนเวลาเจอสัญญาน เหมาะกับคนที่ไม่มีเครื่องวัดสัญญานและจานกับเครื่องรับอยู่ไกล หรือมองไม่เห็นหน้าจอ
ตอนแรกผมก็ไม่รู้หรอกครับ เมื่อวานมีลูกค้ามาหาซื้อเครื่องที่จะเอาไปทดลองติดตั้งจานด้วยตัวเอง
และเครื่องในร้านผมหมดเกลี้ยงเลย 6-7วันมาผมขายได้ทุกวัน (ก็ฟ้ามันผ่าสายไฟในหมู่บ้านและบริเวรใกล้เคียง) เหลือตัวสุดท้ายในร้านพอดีเลยขายไป(ลืมราคาส่งบอกราคาผิดไปด้วย นานๆขายทีจำราคาไม่ได้ดีนะขายราคาเท่าทุนเลย) ผมเปิดเครื่องทดสอบถึงได้รู้ว่า เมนูมันเหมือนipm801มาก เลยลองตั้งรับ nss6
ปกติสัญญาณของผมได้ไม่เกิน70% แต่เจ้าตัวนี้ขึ้นถึง95% ถึงได้รู้ว่ามันรับสัญญาณอ่อนๆได้ ลองรับแอสโตร
ได้สัญญาณ80% จากปกติเครื่อง x3 f3 ผมรับได้แค่ 71-73% ผมเลยคิดว่ามันเหมาะสำหรับ มือใหม่หัดติดจานครับ ถึงทีวีจะอยู่ไกลตัวแต่เสียงเตือน ที่ได้ยินจากทีวีมันดังจนรู้ว่าเราหมุนเจอสัญญาณแล้ว ทำคนเดียวได้สบาย ไม่ต้องพึ่งลูกพึ่งเมียมาคอยบอกสัญญาณ  เครื่องรุ่นนี้มี4บริษัทที่ผลิต มันเลยชื่อ BIG4 แต่ที่ผมขายเป็นของ ไอเดียครับ  IPM BIG4 BUY IDEASAT
keef
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 29, กันยายน 2012, 10:37:54 pm »

ข้อดีอีกอย่างครับ
เราสามารถเช็คสายสัญญานที่ต่อกับเครื่องรับได้ ว่าสายหลุดหรือขาดไป โดยจะขึ้นแถบสัญญานสองช่อง
ถ้าสายสัญญานหลุดหรือขาดไปมันจะขึ้นเป็นศุนย์เลย(แถบล่าง) ซึ่งเจ้า openbox ที่ผมใช้อยู่ไม่สามารถทำได้

oishi.999
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 30, กันยายน 2012, 06:37:19 am »

ขอบคุณคับท่าน
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์