ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 06:34:33 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  มาดูวิธีเปิดฝาอะแดปเตอร์ยังไงไม่ให้มีรอยแตก
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูวิธีเปิดฝาอะแดปเตอร์ยังไงไม่ให้มีรอยแตก  (อ่าน 8192 ครั้ง)
jay
Special Member
*

« เมื่อ: 04, กุมภาพันธ์ 2013, 07:50:28 pm »

หลายคนคงหงุดหงิดเวลาจะเปิดฝาอะแดปเตอร์ที่ติดกาวมาแน่น บางคนงัดจนแตกบางคนเอามีดผ่าจนเป็นรอย
ผมมีวิธีดีๆมาฝาก อุปกรณ์ก็ไม่มีอะไรมาก แค่มีดทำครัวอันเดียวครับ

วิธิก็ไม่ยากครับเอาด้ามมีดเคาะรอบๆตัวอะแดปเตอร์จนแน่ใจว่าฝามันหลวม ตรงนี้อาศัยการฟังเสียงเอาครับ
ให้เคาะตามยาวแบบในรูปเพราะน้ำหนักที่ได้จะกระจายไปทั่วฝา ถ้าเคาะตามขวางมันจะแตกได้ครับ

หลังจากเคาะแล้วลองค่อยๆใช้มือง้างออกมาครับ จะงานสวยๆตามรูป หลังจากซ่อมเสร็จก็ใช้กาวช้างติด6จุด หัวกลางท้ายทั้งด้านซ้าขวา รอจนแห้งและนำไปใช้งานต่อไป

ปล.เกล็ดความรู้เล็กๆน้อยๆ เผื่อมีประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04, กุมภาพันธ์ 2013, 07:52:50 pm โดย ทีมงานบอร์ดโบราณ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Delta 7
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 04, กุมภาพันธ์ 2013, 08:06:43 pm »

ขอบคุณครับ ช่วยต่อยอดว่าอุปกรณ์ตัวใดเสีย จะมีอาการอย่างไร ที่พบบ่อยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sunya
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 04, กุมภาพันธ์ 2013, 08:19:01 pm »

ขอบคุณครับ เป็นประโยชน์อย่างมาก
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
bassboss
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 04, กุมภาพันธ์ 2013, 08:30:36 pm »

ขอบคุณนะครับ
mc_samrong
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 04, กุมภาพันธ์ 2013, 08:31:39 pm »

ขอบคุณครับ ผมแกะที่ไรเป็นรอยแงะรอยงัดทุกทีเลย
bchon13
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 04, กุมภาพันธ์ 2013, 08:32:23 pm »

ไม่เคยซ่อมอะแดปเตอร์เองเลยเพราะแกะไม่เป็น คราวนี้คงได้ลองซะที ขอบคุณมากครับ เป็นประโยชน์มาก
oldwood
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, กุมภาพันธ์ 2013, 08:33:41 pm »

ดีครับ  เปิดได้แต่ซ่อมมัน บ่ได้
jay
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 04, กุมภาพันธ์ 2013, 09:02:18 pm »

ขอบคุณครับ ช่วยต่อยอดว่าอุปกรณ์ตัวใดเสีย จะมีอาการอย่างไร ที่พบบ่อยครับ
เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมาบอกจุดเสียให้ครับ ที่เห็น2ตัวในรูปเป็นของDB500กับMaster box hd
pkongskul
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 04, กุมภาพันธ์ 2013, 09:06:29 pm »

ผมใช้ผ้าขนหนูที่ไม่หนามากนักรองแล้วใช้ฆ้อนตอกกิ๊ฟ(ถนัดมือดี )ค่อยๆทุบอย่าแรงมากนัก
ใช้ข้างแบนหรือสันก็ได้  ใครไม่เคยทำ  ตัวแรกอาจไม่ค่อยสวยตัวต่อไปสวยแน่ ขอบอก
ส่วนอาการที่เสียก็เหมือนกับ switching power supply ทั่วๆไปแหละครับ
ฟิวส์ขาด ไดโอดช๊อต R-สตาร์ทขาด ไอซีสวิทชิ่งเสีย
ถ้าพบฟิวส์ขาดก็อย่าเพิ่งเปลี่ยน  ใช้หลอดไฟ40วัตต์คล่อมไว้ก่อนแล้วหาตัวเสียให้พบ
ใครไม่เคยทำก็ลองดู
kss_ooy
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 04, กุมภาพันธ์ 2013, 09:09:09 pm »

หลังจากใช้การผ่าอยู่นานงานออกมาเลยไม่สวย  คงต้องเปลียนแนวใหม่ตามแล้ว ครับ

golf81
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 04, กุมภาพันธ์ 2013, 09:31:25 pm »

ผมเคยแงะ+งัดแทบตายสุดท้ายจบด้วยทุบเล๊ะครับ55+เส้นผมบังภูเขา ขอบคุณมากครับ

m-max
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 04, กุมภาพันธ์ 2013, 09:34:31 pm »

ทำมาหลายตัวครับ โดยเฉพาะของ NB  ส่วนมากเจอฟิวส์ขาด

ตอนใส่กลับก็เอาซิลิโคนยิงขอบในหรือกาวตามท่านเจ้าของกระทู้  เนียนเหมือนไม่เคยแกะ  อิอิ
prapatttc
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 04, กุมภาพันธ์ 2013, 09:43:28 pm »

แกะอย่าง เซียน เลย
Anusorn50
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 04, กุมภาพันธ์ 2013, 09:44:35 pm »

สงสัยต้องบ้างแล้วครับ เจ้านาย
goods_buy
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 04, กุมภาพันธ์ 2013, 10:10:10 pm »

หลายคนคงหงุดหงิดเวลาจะเปิดฝาอะแดปเตอร์ที่ติดกาวมาแน่น บางคนงัดจนแตกบางคนเอามีดผ่าจนเป็นรอย

ผมช่วยแก้ไขข้อมูลบางส่วนให้นะครับ

หลายคนคงหงุดหงิดเวลาจะเปิดฝาอะแดปเตอร์ที่ติด"กาว"มาแน่น (ในทางปฏิบัติ เขาจะไม่ได้ใช้กาวครับ)

ในงานอุตสาหกรรม จะใช้วิธี ultrasonic welding คือการใช้คลื่นอุลตราโซนิค ทำให้วัสดุ 2 ชิ้นสั่น และหลอมละลายติดกันครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Ultrasonic_welding

การจะเคาะเพื่อให้ฝาสองชิ้นหลุดออกจากกัน ก็คือ การทำให้มันสั่น และร้าว จนหลุดออกจากกัน
วิธีการก็ไม่ยาก คือ เคาะให้มันสั่นสะเทือน  และพยายามอย่าจับวัสดุจนแน่น ให้จับหลวม ๆ เพื่อให้มันสั่นได้อย่างอิสระ

การเคาะ ผมแนะนำให้เคาะที่ชิ้นล่าง เพราะชิ้นล่างจะอยู่ด้านใน (ลองสังเกต รอยเชื่อมต่อ ชิ้นล่างจะอยู่ด้านในชิ้นบน)
ฉะนั้น หากเราเคาะที่ชิ้นล่าง มันจะร้าวเข้าไปด้านในได้ง่ายกว่า

ส่วนเวลาประกอบ ก็ใช้กาวตราช้าง หยอดที่ชิ้นงานด้านบน หยอดเป็นจุด ๆ เว้นระยะห่างพอประมาณ
แล้วใช้ยางรัด ทำการรัด  ทิ้งไว้ในที่อากาศถ่ายเทสะดวก รอจนแห้ง แล้วเอายางรัดออก

อ่อ ก่อนหยอดกาว ควรเอาฝาสองชิ้นมาลองประกบกันดูว่าสนิทดีหรือไม่  หากไม่สนิท อาจต้องใช้คัดเตอร์เฉือนพลาสติกที่เกิดจากการ ultrasonic ทิ้งไปบางส่วน

ส่วนท่านใด ยังไม่ชำนาญในการเคาะ  อาจทำให้พลาสติกเกิดรอยบุบ 
ให้ใช้เครื่องเป่าลมร้อน ปรับอุณหภูมิพอเหมาะ เป่าให้พลาสติกกลับมาเหมือนเดิมได้ (อธิบายยาก ต้องลองปฏิบัติดูครับ)

สมัยก่อน Adaptor ยี่ห้อ siemens และ อีกหลายยี่ห้อ เสียกันเป็นว่าเล่น (ลวดช็อตรอบขด secondary)  ผมซ่อมไปหลายร้อยตัว
click
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2013, 05:37:14 am »

ช่วยสอนหน่อย.....อิเลค ไม่เป็นเลยเรา ....

prawit p.
Sr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2013, 08:13:08 am »

ที่นี้ก็ไม่รู้ว่า ตัวไหนมือหนึ่ง มือสองดิ..(โดยวิธีเคาะทำให้งานออกมาเรียบร้อย)...ล้อเล่นครับ
atisat55
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2013, 09:35:07 am »

ขอบคุณเจ้าของกระทู้มาก  ต่อไปนี้ผมจะได้แก้เอา***ทองแดง***ไปขายได้ง่ายขึ้น...รวยแน่ๆเลย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05, กุมภาพันธ์ 2013, 09:59:55 am โดย atisat55 » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

kung
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2013, 10:12:44 am »

ขอบคุณครับ
ท่าน jay
novice
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2013, 01:28:43 pm »

เยี่ยมจริงๆ วิธีนี้
ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์