ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
22, พฤษภาคม 2024, 04:08:36 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  positioner info vp-1200
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: positioner info vp-1200  (อ่าน 3178 ครั้ง)
blacknaja
Newbie
*

« เมื่อ: 10, ธันวาคม 2013, 11:31:34 pm »

รบกวนสอบถามหน่อยครับ...สั่งซื้อ positioner info vp-1200 อุปกรณ์ในกล่องมี ตัวเครื่อง positioner info vp-1200 ..1 ตัว และสาย RG6  1 เส้น..แต่ไม่มี รีโมทที่มาในกล่อง ตามคู่มือ...สอบถามร้านที่สั่งของก็ส่งโทรศัพย์ให้คุยตรงแจ้งว่าเป็น เจ้าหน้าที่บริษัท..ให้คำตอบว่าปัจจุบันไม่ได้ทำเนื่องจากว่าไม่ได้ใช้..ขอสอบถามว่าปัจจุบัน positioner info vp-1200 ไม่ได้ทำรีโมทแถมมาในกล่องตามที่เจ้าหน้าที่แจ้งใช่หรือไม่ครับ..ขอบคุณครับ..

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
amadeus
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2013, 12:02:09 am »

ผมว่า ถ้าตามคู่มือ ระบุมาว่ามีอะไรให้ในกล่องมั่ง จริงๆมันน่าจะมีตามนั้นหล่ะครับ

สำหรับผม ถ้าอุปกรณ์ไม่ครบ ผมว่าคืนเงินดีกว่ามั่ง

แต่รายละเอียดจริงๆ ก็รอดูผู้รู้มาตอบหล่ะกันครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pk
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2013, 07:27:34 am »

เมื่อวานก็จัดให้ลูกค้าไป   รีโมทแต่ก่อนมีมาให้ด้วย ปัจจุบันไม่มีมาด้วยจ้า....
scone
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2013, 07:54:07 am »

เมื่อวานก็จัดให้ลูกค้าไป   รีโมทแต่ก่อนมีมาให้ด้วย ปัจจุบันไม่มีมาด้วยจ้า....

สวัสดีครับ ท่าน pk

ผมก็ซื้อมาใช้งานอยู่หนึ่งกล่อง ดีแต่ว่าช่วงที่ผมซื้อยังมีรีโมทให้มาด้วย ก็ได้อาศัยรีโมทกดมูฟจานไปดาวดวงต่างๆ เพราะอ่านจากหนังสือคู่มือ
ที่ให้มาเล่มบางๆ จนเดี๋ยวนี้ผมยังตั้งค่า (บันทึก) ไม่เป็นเลยครับ ได้แต่กดปุ่ม E-Moving-W ไปหาดาวที่ตัองการรับชม
มีคู่มือภาษาไทยไหมครับ หรือท่านจะกรุณาช่วยบอกวิธีปรับตั้งค่าต่างๆให้ผมด้วยครับ

ขอบคุณครับ

pk
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2013, 08:49:17 am »

ถ้าเจอดาวที่ต้องการแล้ว ท่านก็ตั้งตำแหน่งดาวที่รีโมทได้เลย   โดย กดปุ่มstroแล้วใสตัวเลขแล้วกดsave ประมาณนี้ครับผมจำปุ่มที่รีโมทไม่ได้ ตอนนี้ไม่ได้อยู่หน้าเครื่อง
dakmor.3
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2013, 09:01:01 am »

เดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่Receiver จะต่อกับPositioner ได้อยู่แล้วครับ รีโมทเลยไม่จำเป็นอีกต่อไป นอกจากว่าReceiverของท่านเองไม่มีฟังก์ชั่นต่อตัวขับจาน ก็ยังต้องใช้รีโมทเพื่อเลื่อนจาน saveตำแหน่ง

ส่วนของท่านscone  เมื่อได้ตำแหน่งแล้วแล้ว ให้กดตำแหน่งที่ต้องการบันทึก เช่นดาวThaicom5 เอาตำแหน่ง P01 ก็กด01ที่รีโมทPositioner แล้วกดStore(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) หน้าจอPositionerจะกระพริบ ก็แสดงว่าSaveแล้วครับ ดวงต่อไปเช่นIntelsat20 เป็นP02 ก็กด02แล้วก็Storeครับ
morn zone7
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2013, 09:54:32 am »

ตอนที่ผมซื้อมามีรีโมทครับ

แต่ไม่เคยใช้เลย ใช้ของเครื่องรับ skybox F3 ตาหลอด

ส่วนการตั้งจานเราก็ต้องเอาเครื่องรับสัญญาณขึ้นไปหาอยู่ดี กดที่เครื่องสะดวกที่สุดใช้รีโมท มันเร็วเกิน
blacknaja
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2013, 10:41:28 am »

รบกวนสอบถามการต่อสายด้วยครับ..เพราะด้านหลังของ vp-1200..  moter เป็นสีแดงทั้งคู่...sensor เป็นสีดำทั้งคู่..ขอบคุณครับ..
ohmza
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2013, 10:46:00 am »

รบกวนสอบถามการต่อสายด้วยครับ..เพราะด้านหลังของ vp-1200..  moter เป็นสีแดงทั้งคู่...sensor เป็นสีดำทั้งคู่..ขอบคุณครับ..
มันใส่สลับกันได้ครับ สังเกตง่ายๆ Motor จะเป็นเส้นใหญ่ 2 เส้น Sensor จะเป็นเส้นเล็ก 2 เส้นครับ
bigs15
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2013, 10:50:36 am »

เดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่Receiver จะต่อกับPositioner ได้อยู่แล้วครับ รีโมทเลยไม่จำเป็นอีกต่อไป นอกจากว่าReceiverของท่านเองไม่มีฟังก์ชั่นต่อตัวขับจาน ก็ยังต้องใช้รีโมทเพื่อเลื่อนจาน saveตำแหน่ง

ส่วนของท่านscone  เมื่อได้ตำแหน่งแล้วแล้ว ให้กดตำแหน่งที่ต้องการบันทึก เช่นดาวThaicom5 เอาตำแหน่ง P01 ก็กด01ที่รีโมทPositioner แล้วกดStore(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) หน้าจอPositionerจะกระพริบ ก็แสดงว่าSaveแล้วครับ ดวงต่อไปเช่นIntelsat20 เป็นP02 ก็กด02แล้วก็Storeครับ
นี่เจ้าเก๋ากึ๊กมาตอบเองเลยนะนี่ อิ อิ
HD
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2013, 04:56:32 pm »

ผมใช้ ยี่ห้อ super jack
http://www.google.co.th/images?hl=th&q=positioner+super+jack&gbv=2&sa=X&oi=image_result_group&ei=vDWoUoLaCoyKiQfj-IHADw&ved=0CCwQsAQ
เอา receiver ต่อตรงกับจานเลย
ส่วน super jack สั่ง move โดยทำ list จดตำแหน่งไว้แบบเนี้่ย
964 Intelsat 68.5 C
000 Thaicom 78.5 C
014 Thaicom 78.5 Ku
091 Measat 91.0 Ku
160 Chinasat 110
ไม่รู้มีทำแบบผมหรือเปล่า เพราะต่อผ่านแล้วสัญญาณมันดร็อบ เลยตัดปัญหาไม่ต้องยุ่งเกี่ยวกันเลย
พอ move บ่อยๆ ก็จำได้ แค่กด ซ้าย - ขวา มองตัวเลยที่หน้าจอ super jack

dakmor.3
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 12, ธันวาคม 2013, 11:37:42 am »

ท่านmorn zone7 กับF3 เวลากดทีละสเตป ที่ตัวF3 ตัวเลขPositioner จะขยับทีละ2เคาเตอร์(2ตัวเลข)หรือไม่ครับ เช่น จาก 100 ไปเป็น 102 เพราะที่ผมใช้กับF3เป็นแบบนี้ตลอดเลย เวลาใช้กับF3 เลยเอารีโมทของPositioner มากด จิ้มทีนึงก็1เคาเตอร์

ท่านblacknaja สายจะมี2คู่ คือสายมอเตอร์ กับสายSensor โดยมากสายมอเตอร์ จะใช้เส้นโตกว่าครับ ตามที่ท่านohmzaว่าไว้ครับ
motor กับ motor สลับกันได้ sensor กับ sensorสลับกันได้ครับ แต่ห้ามสลับmotor กับ sensorครับ
WWWHS7ETD
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 12, ธันวาคม 2013, 06:10:11 pm »

รีโมทจำเป็นกับมอเตอร์ขับจานที่ใช้มานานแล้วตำแหน่งไม่ตรง เพราะสามารถลากจานได้โดยไม่ต้องเข้าเมนู
morn zone7
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 12, ธันวาคม 2013, 06:49:34 pm »

ท่านmorn zone7 กับF3 เวลากดทีละสเตป ที่ตัวF3 ตัวเลขPositioner จะขยับทีละ2เคาเตอร์(2ตัวเลข)หรือไม่ครับ เช่น จาก 100 ไปเป็น 102 เพราะที่ผมใช้กับF3เป็นแบบนี้ตลอดเลย เวลาใช้กับF3 เลยเอารีโมทของPositioner มากด จิ้มทีนึงก็1เคาเตอร์

ท่านblacknaja สายจะมี2คู่ คือสายมอเตอร์ กับสายSensor โดยมากสายมอเตอร์ จะใช้เส้นโตกว่าครับ ตามที่ท่านohmzaว่าไว้ครับ
motor กับ motor สลับกันได้ sensor กับ sensorสลับกันได้ครับ แต่ห้ามสลับmotor กับ sensorครับ

ใช้เครื่อง F3 และรีโมท F3 สั่งมูฟ บางทีไป 2 สเตป บางครั้งไป 3 สเตปครับ ต้องกดปุ่มที่หน้าเครื่องเอา หากต้องการมูฟที่ละสเตป  แต่ตอนที่ตั้งค่าใช้รีโมท F3 มูฟทีละสเตปได้ครับ

ส่วนท่าน blacknaja ใช้สายแลนครับ (ผมก็ใช้สายแลน)  8 เส้น 4 คู่พอดี
bigs15
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 12, ธันวาคม 2013, 07:28:53 pm »

ใช้เครื่อง F3 และรีโมท F3 สั่งมูฟ บางทีไป 2 สเตป บางครั้งไป 3 สเตปครับ ต้องกดปุ่มที่หน้าเครื่องเอา หากต้องการมูฟที่ละสเตป  แต่ตอนที่ตั้งค่าใช้รีโมท F3 มูฟทีละสเตปได้ครับ

ส่วนท่าน blacknaja ใช้สายแลนครับ (ผมก็ใช้สายแลน)  8 เส้น 4 คู่พอดี
ท่านหมอน เจ้า Positioner ตัวนี้เคยมีปัญหากับช่องฟรีทีวีของทรูไหม ผมเคยใช้ตัวนี้ช่องฟรีทีวีของทรูไม่มีสัญญาณถอดเอาข้อต่อต่อตรงไม่ผ่าน Positionerสัญญาณขึ้นเลย จมน้ำไปแล้วตัวนี้ ไม่เสียดายเลย 555 หันมาใช้  super jack  แล้วดีเหมือนกันแต่ความถี่ของแอสโตรมีเป็นช่องความถี่ KBS มีปัญหาสัญญาณอ่อนเหมือนกันถอดสายเข้าข้อต่อตรงสัญญาณปกติ...
WWWHS7ETD
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 13, ธันวาคม 2013, 01:28:35 pm »

มันทอนสัญญาณเล็กน้อย แต่ควรใช้ สายต่อที่เครื่องให้มาด้วย
morn zone7
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 13, ธันวาคม 2013, 05:25:48 pm »

ท่านหมอน เจ้า Positioner ตัวนี้เคยมีปัญหากับช่องฟรีทีวีของทรูไหม ผมเคยใช้ตัวนี้ช่องฟรีทีวีของทรูไม่มีสัญญาณถอดเอาข้อต่อต่อตรงไม่ผ่าน Positionerสัญญาณขึ้นเลย จมน้ำไปแล้วตัวนี้ ไม่เสียดายเลย 555 หันมาใช้  super jack  แล้วดีเหมือนกันแต่ความถี่ของแอสโตรมีเป็นช่องความถี่ KBS มีปัญหาสัญญาณอ่อนเหมือนกันถอดสายเข้าข้อต่อตรงสัญญาณปกติ...

ไม่มีปัญหากับทุกดาว ทุกความถี่ครับ
แต่... มีบางครั้ง ที่ไม่ได้เปิดนานๆ (ตอนนี้เปิด อาทิตย์ละ 2 วัน เสาร์ กับ อาทิตย์) เวลาเปลี่ยนดาวแล้ว บางครั้งไม่มูฟ ต้องเปลี่ยนไปดาวข้างๆ กันก่อน แล้วค่อยกลับมาดาวที่เราต้องการมูฟไป ถึงเปลี่ยนดาวได้

ส่วนสายที่มากับเครื่อง ผมไม่ได้ใช้ มันสั้นและแกน(ทองแดง)ใน มันขยับได้ครับ ผมใช้เส้นใหม่ ตัดเอง แกนใน(ทองแดง)ยาวหน่อย ไม่ค่อยมีปัญหา รับได้ทุกความถี่ ของทุกดาว(ที่รับได้)ครับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 13, ธันวาคม 2013, 07:39:03 pm »

รีโมทฯมีความสำคัญครับ เอาไว้ใช้ ถ้ากรณีเครื่องแฮ้งค์ทำอะไรไม่ได้ ให้กดปุ่มรีเซ็ท แล้วตั้งตำแหน่งดาวเทียมใหม่ครับ ที่เครื่องรับมีแต่มูฟไปที่ตำแหน่งอ้างอิงเท่านั้น

morn zone7
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 13, ธันวาคม 2013, 08:31:59 pm »

รีโมทฯมีความสำคัญครับ เอาไว้ใช้ ถ้ากรณีเครื่องแฮ้งค์ทำอะไรไม่ได้ ให้กดปุ่มรีเซ็ท แล้วตั้งตำแหน่งดาวเทียมใหม่ครับ ที่เครื่องรับมีแต่มูฟไปที่ตำแหน่งอ้างอิงเท่านั้น

ครับมีดีที่ตรงนี้ (แค่นี้) แล้วก็เก็บ (จนลืมที่วาง)

เพราะส่วนมากหากกดไม่ไปจริงๆ กดปุ่มปิดที่หน้าเครื่องค้างไว้ ถอดปลั๊ก  แล้วก็เสียบปลั๊ก รอให้ขึ้นเลข 0 แล้วก็เอานิ้วที่กดปุ่มค้างไว้ออก  มันก็คืนค่าเหมือนกัน  (ชิมิ ชิมิ  พี่ดาวดวงใหม่)

เสร็จแล้วก็ตั้งค่าใหม่
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 13, ธันวาคม 2013, 09:58:57 pm »

ครับมีดีที่ตรงนี้ (แค่นี้) แล้วก็เก็บ (จนลืมที่วาง)

เพราะส่วนมากหากกดไม่ไปจริงๆ กดปุ่มปิดที่หน้าเครื่องค้างไว้ ถอดปลั๊ก  แล้วก็เสียบปลั๊ก รอให้ขึ้นเลข 0 แล้วก็เอานิ้วที่กดปุ่มค้างไว้ออก  มันก็คืนค่าเหมือนกัน  (ชิมิ ชิมิ  พี่ดาวดวงใหม่)

เสร็จแล้วก็ตั้งค่าใหม่
มันก็จริง แต่เครื่องไม่มีรีโมทฯมาด้วยแล้วราคาเท่าเดิมหรือถูกลง

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์